Nokia chính thức tham gia nhóm phát triển công nghệ sạc pin không dây

Nam Air
3/10/2009 8:38Phản hồi: 25
Nokia chính thức tham gia nhóm phát triển công nghệ sạc pin không dây
Công nghệ sạc pin không dây cho các thiết bị di động (được hỗ trợ và phát triển bởi các hãng: ConvenientPower, Duracell, Fulton Innovation, National Semiconductor, Olympus, Philips, Samsung, Sanyo, ST-Ericsson, và Texas Instruments) dường như đang dần trở thành xu thế để các nhà sản xuất trang bị cho những sản phẩm của mình, mới đây nhất là điện thoại Palm Pre và MTXT Dell Latitude Z. Thì nay, vào ngày 30/9 vừa qua, hãng sản xuất ĐTDĐ lớn nhất Thế giới là Nokia cũng tuyên bố đã gia nhập tổ chức phát triển công nghệ sạc pin không dây (Wireless Power Consortium - WPC)

Như vậy, việc tham gia hỗ trợ chuẩn sạc pin không dây của Nokia hứa hẹn sẽ đem lại sự phát triển hơn nữa cho công nghệ tiên tiến này, cũng như mang đến những sản phẩm mới tiện lợi hơn cho người tiêu dùng. Ông Markku Verkama - Giám đốc R&D của Nokia cho biết: "Công nghệ sạc không dây đem đến những tiện ích hiệu quả cho người dùng trong việc sạc pin cho các thiết bị của họ. Người dùng sẽ được trải nghiệm sự năng động, cũng như tính tương thích lẫn nhau giữa các sản phẩm (từ các hãng sản xuất khác nhau) cùng sử dụng chung chuẩn sạc này. Với việc gia nhập hiệp hội WPC, cùng hợp tác những công ty hàng đầu thế giới khác, Nokia cam kết tiếp tục hỗ trợ việc phát triển công nghệ sạc không dây thêm hoàn thiện hơn nữa, nhằm đáp ứng những nhu cầu khắt khe nhất của người dùng.

Theo các cuộc khảo sát toàn cầu của WPC, 20% người được hỏi cho biết họ mong muốn các thiết bị mình sở hữu sẽ được trang bị công nghệ sạc không dây, và 80% số người trả lời sẽ sử dụng sạc pin không dây cho các thiết bị của mình ở những nơi có trang bị công nghệ này.

[relate]nokia[/relate]​
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trunkz
TÍCH CỰC
15 năm
Sạc không dây mà phải kè kè cục sạc thì cũng như không. Phải là loại sạc over the air cách xa vài mét mới ngon chứ 😁
zz195zz
TÍCH CỰC
15 năm
Ơ lạ thật,sạc pin sao lại ko dây đc.Ko dây thì lấy cái gì truyền năng lượng vào pin.Chả lẽ xài ánh nắng mặt trời trộn lẫn không khí,pha thêm ít gió và bụi theo tỉ lệ tiêu chuẩn à =))
trời, bác này lạc hậu rồi, google đi rồi sẽ biết liền. Vắn tắt là dựa trên hiện tượng cộng hưởng từ
ufok26
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chắc ông này thỉnh thoảng mới vào Tinh te thi phải!
hoalt
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hik hik........... Bác không biết thật à... 😁:D:D:D:D
uhm, bác nói chín xác, năng lượng sẽ dc truyền qua con đường không khí,khi năng lượng đi vào ko khí...thì nó sẽ xảy ra 1 phản ứng:rolleyes5cz:, phản ứng này gọi là phản ứng "truyền năng lượng".Mấy bác ấy áp dụng theo cái kỉu " định luật bảo toàn năng lượng " ý mờ.:rolleyes5cz:
Hay là sạc = bluetooth nhờ
Hay sạc = wifi
Mờ mịt nhỉ
Người ta có cái bàn hoặc cục sạc, các thiết bị để lên cái bàn/cục sạc đó (mà không cần cắm dây) thì sẽ sạc được pin. Sạc không dây là vậy đó bạn, bữa nào tìm ai xài Palm Pre hỏi họ cho coi thử sạc không dây là biết liền àh 😃
giá kể mà phát đc giống như sóng di động thì có khi xe máy điện lúc đó chắc phát triển lắm
winxp2007
TÍCH CỰC
15 năm
ĐI trên đường mà có sấm sét chắc sạc nhanh lắm😁:D:D:D
Chéc cugnx còn khá lâu mới ứng dụng thực tế được....!
viettanium
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn dùng Palm Pre chưa mà tuyên bố vậy?
chuminh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Palm pre sạc ko dây nhưng vẫn còn cục sạc nên ko thể gọi là sạc ko đây hoàn toàn vì cục sạc ấy vẫn còn cắm vào nguồn điện. Sạc ko dây hoàn toàn khi mà ta đặt chiêc dtdd trong nhà (bất cứ ở đâu) đều có thể sạc được hết thì mới gọi là sạc ko dây. Điều đó khả thi nhưng đòi hỏi trong nhà phải có 1 cục phát ra điện tử (dây đồng quấn quanh cục sắt) và cắm vào nguồn điện chính và trong thiết bị di động cũng có 1 cục như vậy. Khi ấy Hiện tượng cộng hưởng sẽ xảy ra. Nguyên lý hoạt động như bạn gì đó nói ở thread trên. Đây là mình đọc từ 1 bài báo tiếng hoa lâu rồi nên ko nhớ tên. Nhưng trong tương lai chắc sẽ có. Xin chia sẻ.
Lamvip379
TÍCH CỰC
15 năm
Muốn sạc theo kiểu bác thì chắc đợi dài dài.Mà cũng có thể không bao giờ có đc...sạc kô day nôm na là dựa trên ứng dụng của biến thiên điện trường,,E xin nêu ra 1 số ý kiến riêng về khả năng sạc kô dây kô thể mở rộng về tính tương thích và khoảng cách kết nối cũng như hỗ trợ đồng bộ nhiều thiết bị

1.khả năng truyền dẫn bị ảnh hưởng bởi khoảng cách
2.Điện trường có tính từ nên ảnh hưởng đến 1 số thiết bị khác..như nhiễu tín hiệu
3.Nó không phải là dạng song tín hiệu...rất khó để khuếch đại như WIFI chẳng hạn.
4.Mỗi thiết bị sử dụng 1 điện thế (V) khác nhau..như đt khác TV khác Laptop nên không thể ứng dụng chung
5.Điện trường có ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe và sự phát triển của con người...cái này e có đọc qua nhưng không nhớ có chính xác không
Nó sạc = cãm ứng từ các pác ah nhưng hình này là đúng nè

nó sẻ thông qua 1 cái đế sạc đặt dt nằm trên nó
như laptop đó dell đã có sạc không dây rồi đó

Em thấy cái này hay rồi đấy, vụ này mà có sạc kô dây em đỡ pải mất công với cái dây diếc mất thì h
forever3
TÍCH CỰC
15 năm
Nó bắn điện qua cổng Bờ lu tút vào điện thoại gọi là xạc không dây....hehe...haha.Như thế này các bác đang ị, điện thoại hết pin.... vẫn có thể on-nai đều đều nhờ có sạc không dây.Sony cũng đang phát triển tivi không cần dây nguồn,bây giờ cái gì cũng không dây, thế mà mấy bác bán BB lại giật lùi công nghệ chứ, main của NSX đã chuẩn rồi, các bác còn câu cho nó thêm cái dây đồng để nhìn cho nó Ha-oai, đã thế lại còn khuyến mãi cho nó cái lỗ to đùng để chứng tỏ "Main anh.... anh đục lỗ to thế này mà máy vẫn chạy ngon lành... trong thời gian bảo hành đó các chú, các chú phất đi"
fallingstar
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thế này cho nó đơn giản , ở gần trạm phát sóng truyền hình hoặc nơi sóng mạnh bạn có thể nối 2 đầu dây ăngten dàn với 1 bóng đèn loại nhỏ và làm nó sáng 😁
lehongduc
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sẽ đến lúc ...

Các Bác ạ, tôi mới vừa nằm mơ thấy đang đi giữa phố mà thấy ai cũng giật, giật, ngó lại mình cũng vậy, còn tê tê nữa mới hãi chứ. Ớ, có chị kia đang đi bổng sáng lóe lên kìa.
Giàng ơi, khắp xung quanh con toàn là điện.
Tỉnh dậy ngồi gõ những dòng này mà mồ hôi nhỏ giọt như tắm chưa lau mình!
t0e
ĐẠI BÀNG
15 năm
sạc ko dây mà phải để máy gần bộ phát đến 20 cm thì sạc có dây còn hơn. Sóng đt các nhà KH vẫn còn đang tranh luận là có ảnh hưởng đến sức khỏe con người hay khhoong thì cái loại sóng điện này ko biết ntn.Giả sử các bác để đt trong quần,nó cứ tự sạc như thế thì có ấm ko ....?
bó tay với các bác, cái này Tinh tế nói từ đời nào rồi, mổ bụng Palm cho xem luôn, giờ này mà bác còn hỏi vậy thì chít anh em hết.

đúng đây bác, không cần giải thích dài dòng. ai muốn hiểu thêm thì chắc là phải tự mò thôi, phẩn lớn chúng ta đều có học qua rồi mà ( em không có ý gì đâu nhé, tại có một số anh em học ở nước ngoài, không biết có học không và một số nữa còn trẻ, chưa học)
từ trường lớn trong môi trường sống là không tốt đâu bác, bằng chứng là mấy cái trạm điện cao thế bị cẫm người dân qua lại hết, chỉ khi nào cần mới có kĩ thuật viên (gọi thế cho nó sang, gon hơn thì là thợ điện) tiếp cận thôi. cứ nên để nhỏ nhỏ như cục xạc thôi, an toàn.
Theo em nghĩ thì chắc mai mốt sẽ có rất nhiều "bàn xạc" nơi công cộng, anh em chúng ta cần xạc máy thì cứ thế bỏ ĐT lên thôi.( chớ canh, không thì......)
zz195zz
TÍCH CỰC
15 năm
Nói thật là em ko hiểu được.Cái C.Ư.T thì ông thầy dạy em từ lớp 12 rùi và giờ vẫn nhớ tí nhưng mà "năng lượng ko tự nhiên sinh ra" thế nên muốn có C.Ư.T thì yếu tố quan trọng vẫn là điện mà điện thì chỉ truyền tải được trong dây dẫn.
Nếu muốn sạc vậy thì vẫn cần phải có cục sạc gắn liền với ổ điện để tạo ra từ trường và thiết bị di động vẫn phải ở bên cạnh (nằm trong vùng có từ trường đó).Nếu muốn thực sự "không dây" (tức là kéo đi xa được) thì phải có thiết bị tạo ra được 1 vùng từ trường đủ mạnh và đủ rộng để sạc điện thoại <<< đúng ko?
Nhưng cái phuơng pháp này nghe ra khó khả thi vì từ trường có thể ảnh hưởng đến nhiều thiết bị điện khác nữa,chưa kể sự ngốn điện của nó khó mà tưởng tượng 😁
zz195zz
TÍCH CỰC
15 năm
Cái cách sạc bằng năng lượng mặt trời xem ra khả thi hơn cái cách dùng cục (sạc) C.Ư.T này 😁
alexalexoe
ĐẠI BÀNG
15 năm
đòi hỏi cao làm gì, em chỉ cần đi làm về, vứt cái điện thoại lên bàn làm việc nó tự sạc cho mình là được, lại còn đòi để đâu trong nhà cũng sạc đc nữa thì ...
zz195zz
TÍCH CỰC
15 năm
hehe,em lại thik vừa vào cổng đã tự sạc rùi mới hay.Mà theo cách này thì hàng tháng em phải trả tiền điện dùm cho nhà hàng xóm nữa :baffled5wh:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019