Nokia công bố ứng dụng Custom Dictionary cho S60

niky
2/2/2010 3:32Phản hồi: 28
Bộ phận phát triển ứng dụng Nokia Beta Labs vừa chính thức công bố phiên bản thử nghiệm đầu tiên của ứng dụng mang tên Nokia Custom Dictionary dành cho các máy chạy hệ điều hành Symbian S60 có màn hình cảm ứng lẫn không có cảm ứng. Đây là ứng dụng khá đơn giản, cung cấp thêm cho người dùng khả năng chỉnh sửa các từ vựng sẵn có trong thư viện đoán từ (predict-text). Nokia Custom Dictionary còn cho phép người dùng cập nhật từ vựng từ các file xml, chuyển đổi từ máy này sang máy khác (cùng nền tảng hệ điều hành)... để tiện hơn trong việc soạn thảo văn bản, email...

Các bạn có thể tải về bản beta tại đây nếu đang dùng các đời máy: Nokia E63, Nokia E71, Nokia 5800 XpressMusic, Nokia X6, Nokia E72, Nokia E75, Nokia E52, Nokia E55, Nokia N97 và Nokia N97 mini... Nếu sử dụng các đời máy Symbian trước đó như: Nokia N96, Nokia N95, Nokia N95 8GB, Nokia N79, Nokia N78 hay Nokia N82 thì một số chức năng sẽ bị hạn chế. Vài nét về ứng dụng nói trên được cung cấp trong video sau:

Nguồn: Nokia Beta Labs
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linkpro
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đây là 1 phần mềm cũng khá hay
Mới chỉ là Beta thôi à? Chờ ....
anworm
TÍCH CỰC
14 năm
dùng cái này làm bô gõ tiếng việt cho E61 (giống autotext trên BB)

vậy là quá ổn.
Bây h nokia mới có cái này sao? Ôi, wM có lâu lắm rồi....! đúng là symbian!
ngudoc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Niky ơi ! Link này cấm truy cập mà. Nó báo như vầy nè :403: You are not authorized to access this page.
mufasa
TÍCH CỰC
14 năm
đăng kí nó mới cho down bác ạh, lấy cái account ovi ấy
phamhuudung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có ai biết cách dùng ko. tải về cài rùi,soạn cho nó 1 đóng từ rùi nhưng khi wa phần viết tin nhắn thì u như kỷ.
mufasa
TÍCH CỰC
14 năm
bác chuyển wa phần tiếng anh (english) và bật cái chức năng predictive thành ON thì mới xài đc, ko xài đc cho cách đánh tiếng việt
phamhuudung
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks bác, đã làm được nhưng quả thật là ko ổn, mình gỏ nó cứ đua ra tiếng anh, tiếng việt ko dấu loạn xạ. có cách nào cho nó chỉ hiện tiếng việt ko dấu thì ổn
các bác phải có một tài khoản liên quan đến Nokia mới có thể tải và dùng được bản beta này ạ. dùng xong mọi thắc mắc các bác comment thẳng lên mục tải luôn nhé.

Thân!
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình như ông ấy là người Ấn độ (công nghệ gia công phần mềm của AĐ cũng dzữ lắm)
Ấn độ là cái nôi của ngành công nghệ thông tin đó!
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ấn độ đi đâu về CNTT đó bạn 😁.
Nhìn thành phố Mumbai của nó xem ;)).
Nokia dạo này đã dần chú ý đến các sản phẩm của mình.
Năm nay cho ra mắt giao diện Synbian mới không biết thế nào nhỉ
chà, down ngày về xài lun mới được 😃.
Nokia đã quá chậm chạp trong việc cải tiến, cập nhật những tính năng cần thiết cho chính hệ điều hành của mình .... Symbian ko bao giờ chạy đua lại WM / Mac / Rim và android
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
chậm mà chắc ! cần máy có hệ điều hành thân thiện dễ sử dụng >> bền nữa >> NOKIA
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Đồng ý với bác! 😁 .
Symbian

Nhưng Symbian lại có nhiều người sử dụng nhất, phải không nhỉ? Một cái điện thoại nhỏ xíu, cứ lanh quanh luẩn quẩn quản lý kiểu này hay kiểu khác thì cũng bị giới hạn. Cũng như sống trong một căn phòng, sự thông minh hay không thông minh khác nhau là khi mở cửa ra thì nhìn nó là một căn phòng ngăn nắp hay là một cái kho. Người thông minh, sử dụng điện thoại "ngu" thì cũng sẽ biết cách làm cho cái kho này ngăn nắp dù có ngàn thứ. Còn nếu đã ngu thì có dùng đến cái "smart computer" mở ra đâu đâu cũng tưởng là Mr."Recycle Bin". Các hệ điều hành khác nhau chỉ đưa ra các phương thức để tổ chức, sắp xếp. Nếu giống nhau về phần cứng, thì sự khác nhau là bạn có "smart" hay là không?!
Makoto
TÍCH CỰC
14 năm
dạo này tinhte lắm chó sủa quá nhở....
Bác nào cứ bảo Symbian theo không kịp thì có tài trợ tiền bạc cho các anh em bên box symbian mỗi người chừng chục triệu để chuyển sang Android hay tệ lắm cũng cái Iphone 3Gs.
Cử chê sumbian thế này thế nọ, nhưng bản thân Symbian lại là cái OS thân thiện và thú vị, thu hút những người mới tập tành xài smartphone!
isky
ĐẠI BÀNG
14 năm
Há Há. Tui đồng ý với Bác, gọi là chó hùa,đi đâu cũg thấy chê Nokia ko ah, Làm như Nokia sx dt để bán cho mấy chú kia ko bằng ah, k xài thì biến dùm, nói nhìu gét:growl5cj:
ankhuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có xài qua S60 mới thấy hết, có vài thứ nó không thông minh như tên gọi...
Mong bác nào sớm release cái file T9 cập nhật đầy đủ các từ TV ko dấu để nhắn tin SMS cho nhanh 😃
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Đặt viên gạch cái, mai mốt rảnh mới down về thử.
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu tôi hiểu không nhầm thì từ "cái này" có thể tạo ra kiểu gõ T9 tiếng việt cho bàn phím qwerty cuả E63, E71, E72, E75 đúng không ạ!
Nếu thế thì mong các bác Symmember nhanh chóng bắt tay vào việc, tán gẫu k giải quyết đc gì đâu. Thân.
Thật ra từ điển của Nokia hay nhưng không hay bằng từ điển Lac Viet. Từ điển Lạc Việc có thể tra được hơn 300.000 từ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019