Nokia E5 hay BB 8900

manzzzzz
30/4/2011 15:7Phản hồi: 70
em đang phân vân giữa 2 em này. ai dùng rồi cho em ý kiến ạ. về pin, hiệu năng sử dụng,cái nào bấm sướng hơn và cái nào nhanh xuống mã hơn ạ. àh 8900 có hàng dựng ko các bác. hồi trước dùng con 8320dolly nên bây giờ cứ nghĩ tới dùng bb là sợ sợ thế nào ấy
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tùy nhu cầu của bác thôi,làm việc nhiều,nhu cầu văn phòng cao thì 8900,vọc app gì đấy thì e5,vì sym thì app,game phong phú hơn rym 😃
manzzzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
vâng. cảm ơn bác. i want more opinions 😃
nvuphi
TÍCH CỰC
13 năm
BB 9700 còn đuối so với E5: http://www.gsmarena.com/compare.php3?idPhone1=3198&idPhone2=2963 thì 8900 chẳng có cửa gì để so cả, từ tính năng đến thời lượng pin. Đẹp hay không thì tùy từng thẩm mỹ của mỗi người
nhắc đến dolly lại nghĩ đến kon của mình cũng 8320dolly,mua về nghjch chán đưa bạn nó chơi ai ngờ nó bung máy ra phát hiện câu dây hãi wa
bb hiên nay chỉ có mua của bác rinny trên tinhte thì hàng ngon bảo đảm,còn lại mình thấy hầu hết toàn hàng dựng thôi 😃 1 con 7290 bác rinny bán 2 triệu là anh em hiểu rồi chứ nhỉ,mấy chỗ khác có vài trăm k
manzzzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiếp nào.....................
theo mình nghĩ bạn nên mua e71,mình thấy nó đẹp hơn e5,tuy kấu hình e5 mạnh hơn 😃 con e5 mình thấy nó cứ giống c3
kinzutt2344
ĐẠI BÀNG
13 năm
c3 đơn giản và đẹp hơn e5 đấy
manzzzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
e5 nhìn khác c3 mà.... sao bác thấy giống nhỉ. chắc bác chưa cầm cả 2 con trên tay rồi
cái cơ cấu với cách bố trí phím của nó hao hao c3,mình thấy thế 😃
Vote cho E5 ... E5 nhìn hầm hố , mạnh mẽ hơn , Camera chuẩn hơn , Ram256 nữa 😁:D

có Fan của E5 đây rồi , hi bác Phi
mấy bác cứ phán bừa, qua dùng bb đi rồi chán symbian ngay, mình là 1 trogn số đó, con symbian đầu tiên dùng là e71, nhưng cứ thấy nó ngu ngu so với con 8900... symbian cục mịch lắm, nhìn cái giao diện cứng cứng là đủ chán rồi... trong khi bb8900 giao diện tùy biến, còn đổ phan giải màn hình hì nokia chả có cửa với Rim
tại you mới dùng e71 mà e71 thì s60v3 9.2 theme không có hiệu ứng nên bác nhìn nó cục mich là phải. nói vè qwerty thì bác thử dùng e72 vs e6 xem nha. độ phận giải bb 9700 chỉ là con cháu so với e6 nhé. tôi từng có 9500 nhé đừng nói tôi là fan của nokia. ip3gs tôi cũng có. nhưng tại vì tôi chơi game ol đuôi jar nên quan tâm đên nokia nhiều hơn thôi

---------- Post added at 01:16 PM ---------- Previous post was at 01:14 PM ----------

e72 thì tôi xa lạ gì mà k biết bác, còn cái hiệu ứng effect của nokia chỉ có mấy cái dòng fp2 có thôi, fp1 cũng có nhưng hack kìa, phải chăng thì icon nó nhảy nhót thôi bác ah, hài. bác đem cái câu nói độ phân giải của e72 mà hơn 9700 qua bên box bb họ cuwofi cho đấy. màn hình của nokia làm gì so sánh dc với cái TFT của bb bác.. mỗi người mỗi quan điểm thôi.. với những người ít vooc máy thì nokia tuyệt với, nhưng chẳng có gì hay cả bác ah.. tôi dùng e71 đc cả năm rồi chứ k phải mới chơi đâu. hack phone trò gì cũng đã từng, nhưnt quá chán với symbian
android mình dc trải nghiệm con Samsung galaxy ACE rồi, cảm ứng nhạy lắm đó bạn...
dùng cxung kha kahs, nhưng mình thích dóng cuver của bb, bàn phím gõ tanh tách, mình k cảm tình với nokia mạc dù dùng e71 dc hơn 1 năm...
mình cũng dùng e71 nên hiểu chứ. giao diện khá xấu cho dù đổi theme. mình là không thích bấm phím cứng điều hướng nên đổi qua e72 dùng. sau mua lại được con ip3gs lại thích cảm ứng hơn. nhưng chỉ dùng để cầm khè thôi. còn mình xài ứng dụng chính trên java của nokia
nokia nói thật chỉ dc cái tiện dụng, dễ dùng thôi bạn, k khám phá dc nhiều đâu, cái trackpad của e72 so với con 97 thì cùi lắm, cái camera của no 5 chấm đó, nhưng thua con javelin 3.2 đó bạn, bạn phím thì hơi cứng so với e71, e72, nhưng dc cái vỏ băng kim loại hết...
còn theme thì như nhau thôi bạn, chỉ thay dc cái icon voiw hình nền, chán nokia ở cái vụ nè........ đối với bb thì 3 xa, mỗi theme lại # nhau hết
bác nói với họ làm gì, vô ích. 😆 Phải khi nào thực sự dùng BB thì họ mới hiểu được, BB mà chỉ dùng cảm ứng thì coi như mất đi 1 nửa sức mạnh rồi, bên box bb thì rất nhiều bác đang dùng nokia chuyển sang chứ bên box nokia làm gì có mấy ai đang dùng BB mà chuyển sang, làm sao mà họ so sánh được. 😃)
tôi đang dùng e5 tôi thấy máy ứng dụng văn phòng cũng khá mà, giao diện mới đẹp hơn e71 trước đây, vào mang nhanh, nói chung đều ok, trừ điểm màn hinh 256k màu
bạn nói đúng:" bên box bb nhiều người dùng nokia , nhưng bên nokia lại ít người đnag dùng bb". ai dùng bb đi, sẽ thấy nokia k thể so sánh dc đâu....

---------- Post added at 07:57 AM ---------- Previous post was at 07:56 AM ----------

đúng là nokia tiện dụng, ứng dụng tốt, mình từng dùng e71 1 thời gian lâu rồi, k than phiền gì nó(nhưng phải hackphone nha, k hackphone thì vứt). nhưng dùng qua bb rồi lại thấy nokia nó bình thường lắm bạn ah
nvuphi
TÍCH CỰC
12 năm
Chính bạn phải thừa nhận thực tế: "box bb nhiều người dùng nokia trong khi bên nokia lại ít dùng bb", tại sao vậy? Bạn kêu Nokia không thể so sánh được, vậy bạn thử nêu ra cụ thể những cái gì vượt trội hơn đủ sức thuyết phục xem nào, ở đây là E5 với BB8900 nhé, cho đúng với topic. Nếu bạn không nêu được thì chứng tỏ bạn cũng chỉ là fan cuồng, chém gió mà thôi.
nhìn cái avartar chắc bạn đã dùng E5
mình chả biết diễn giải gì, bb cuốn hút hơn symbian nhiều...
mình chỉ dùng e71 tầm 6 tháng thôi, e5 chưa dùng..
nên cũng chả nhận xét gì dc.. cuồng thì k cuồng đâu bạn. nhận xet khi đã dùng e71 với 8900 thôi..
chắc mỗi người 1 ý kiến, tranh luận làm gì....

---------- Post added at 01:10 PM ---------- Previous post was at 01:08 PM ----------

cãi làm gì cho mệt, ở đây toàn fan của symbian mà, qua bên bb mà hỏi thì ai chả thích bb hơn bạn
dùng symbian phải hack
bạn k hack thử xem............
symbian k đi vứt ah.........
mỗi người 1 sở thích thôi. nếu có tiền thì 9k7 hay e5 hay ip4s thì chả là gì.
đối với mình thì mình không thích cách quản lí app của rim mình từng được xài 9k5 rồi nhé.
hiện tại mình thích sym còn android thì chưa được trải nghiệm em nào hết nên không biết nó ra sao :furious:
Mình đang sài 8900 nên có những nhận xét sau:
- Ưu điểm:
+ Quản lý danh bạ contacts cực kỳ tốt (điểm này mình cực kỳ thích ở BB và có thể viết bằng tiếng Việt nếu cài đặt): có rất nhiều thông tin cá nhân mà chúng ta có thể điền vào để ghi nhớ. VD: Title, first, last, nickname, picture, company, jobtitle, costomer ring tones/alerts (phone, masages), email x2, số điện thoại rất nhiều tốt cho những công ty có nhiều sdt: (work, work 2, home, home 2, mobile, mobile 2, pager, work fax, home fax, other), PIN (pin cua BB dung de goi tn cho bb # nhung phai su dung BIS), Địa chỉ công ty work address x2, home address x2, Birth day (rat huu ich co the nhac ngay sinh nhat trong calender), ngay ki niem anniversary, ghi chú notes
+ Quản lý phím tắt rất nhanh. VD: a = danh bạ (contacts), d = ghi chú (memopads), l = lịch nhắc việc (calander), o = cài đặt (options), ...
+ Wifi nhanh, lướt web tốt
+ Nghe gọi tốt, pin trâu bò (VD: mình sạc đầy pin lúc 9h ngày 4/4, 12g ngày 8/04 pin còn 35%, đến 2g30 chiều ngày 9/4 còn 20%. Nói chung là ít nghe gọi, vọc vạch, đặt chế độ tự tăt máy auto on/off lúc 11g tối và sáng 6g30 thì mở lại. Pin được hơn 5 ngày. Không phải chém gió đâu nha các bác, khi không sài máy thì bỏ vào bao da holster (stand-by máy để tiết kiệm pin). PM cài vào máy chẳng có gì thêm ngoài văn phòng và addonis, ddtyping).
+ Ngoại hình theo mình thì đẹp hơn E5, Màn hình đẹp sắc nét, trackball rất ngon tiện lợi hơn phím 5 chiều của E5
+ multimedia ok, chụp hình được lại có autofocus cũng tạm
+ Đèn LED màu phía trước rất tện lợi khi báo cuộc gọi nhỡ và tn mới, ...
+ Dễ dàng cài phần mềm và có nhiều fan hâm mộ
+ Push mail đẳng cấp BIS, BES. có thể push rất nhiều loại mail như lotus notes,... -->chưa sài bao giờ vì sợ tốn money cho nhà mạng nhưng rất đỡ tốn pin vì không cần phải cài thời gian tìm mail mới
+ ... nhờ các bác đánh giá tiếp
- Nhược điểm:
+ Không gửi file qua lại bằng bluetooth được
+ Không ghi âm giọng nói khi đàm thoại
+ Bàn phím hơi cứng, phím bấm nhỏ bấm không sướng tay
+ Ít pm game (nhưng không sao vì cho doanh nhân mà). Thiếu một số tính năng tiện ích cần phải cài thêm (VD: addonis, ddtyping,...)
+ Đèn flash LED muốn bật để so ếch không có phím tắt mà phải cài thêm
+ Không có 3G chỉ sài được edge nên hơi chậm khi duyệt web bằng mạng SIM
+ Không có FM (không cần thiết lắm)
+ Logo nắp pin dán nên dễ rơi mảng nhỏ
+ Trackball lâu ngày sẽ bám bẩn và giảm độ nhạy
+ Các dịch vụ mail và tải pm qua mạng phụ thuộc vào việc đăng ký gói cước với nhà mạng (tính tiền là không thích rồi)
+ ...Nhờ các các bác đánh giá tiếp

Kết luận:
Đt BB8900 sử dụng cho công vệc, giải trí nhẹ nhàng thì quá tuyệt vời.
E5 chưa sài nhưng thấy RAM và CPU hơn 8900.

Bác chủ top đã chọn được e nào chưa cho ý kiến đi
oichaooi
TÍCH CỰC
12 năm
wa đây coi đánh giá E5 http://www.tinhte.vn/threads/1137134/
nvuphi
TÍCH CỰC
12 năm
E5 cũng có đầy đủ hết, chẳng thiếu cái gì
E5 dùng phần mềm BestTaskman còn có nhiều tùy chọn hơn nữa.

8900 không có cửa khi so với E5 về khoản này.

E5 pin còn trâu bò hơn, nếu dùng ít như trên thì còn lên tới 7 ngày cơ.
Màn hình thì E5 kém hơn về độ mịn nhưng số màu của E5 lại gấp 4 lần của BB8900 (E5 có 256k còn BB8900 chỉ có 65k mà thôii).Kiểu dáng thì mỗi người một gu thẩm mỹ. Trackball của BB đương nhiên là không bền bằng phím 5 chiều của E5.
Chụp hình độ phân giải của 8900 kém hơn, chỉ 3.12mp trong khi E5 là 5.
E5 nếu nghe bằng tai nghe chuẩn thì chất lượng âm thanh khá cao.
E5 cũng có đèn báo ở phím Navi, thông thường chỉ nhìn thấy báo nhỡ cuộc gọi và tin nhắn là người dùng cũng đã cầm máy lên xem rồi nên việc phân biệt không thực sự cần thiết.
E5 có nhiều phần mềm được hâm mộ và tính tương thích cao hơn nhiều.
E5 dễ dàng cài đặt mail và tải mail về một cách nhanh chóng và chẳng phải phụ thuộc vào bất kỳ dịch vụ gia tăng nào.

Về bản đồ GPS, E5 định vị khá nhanh. Phần mềm Ovimap của E5 có thể chứa toàn bộ dữ liệu của những quốc gia người dùng muốn có trên máy điện thoại nên khi mở nó có thể xem offline, không phụ thuộc vào GPRS/3G/WIFI để lấy dữ liệu về, cơ sở dữ liệu bản đồ Nokia map thường xuyên được cập nhật và chi tiết đến từng số nhà, con ngõ.
Ngoài ra E5 có thể cài được Vietmap cũng khá đầy đủ chi tiết và xem được offline.
Google map cũng có thể cài được trên E5.
Về khoản này thì 8900 lại càng không có cửa khi đem so sánh.

Ngay như với một văn bản tương đối dài khoảng 20 MB có hình vẽ và font tiếng Việt thì BB8900 mở ra có thể sẽ bị treo đấy.

Tóm lại: E5 chỉ kém hơn về độ mịn của màn hình, còn lại đều hơn hết về các tính năng hữu dụng. Những khiếm khuyết của BB8900 càng chứng tỏ 8900 chẳng có gì để so với E5 về tính hữu dụng. Không thể nói rằng chỉ mỗi BB là dành cho doanh nhân, dòng E là dòng doanh nhân của Nokia trong trường hợp so sánh cụ thể này còn vượt trội hơn. Cái gọi là đẳng cấp ở BB chẳng có giá trị gì khi đem so sánh với dòng E trong bài này nếu không muốn nói là fan BB thủ dâm tinh thần với câu nói này.
@nvuphi Nhận xét:

Đã sài qua cả 2 máy chưa mà phát biểu ngông cuồng thế bạn. Mình chưa sài E5 nên không dám nhận xét. Bạn cũng chưa sài 8900 mà phát biểu chả có tí gì gọi là hiểu biết. Ông bà thường nói "Biết thì thưa thốt, còn không biết thì ..."
nvuphi
TÍCH CỰC
12 năm
@phuoc82 Học lại chính tả đi nhé, ngồi nhầm lớp hả?
Cậu mới là ngông cuồng khi chưa so sánh trực tiếp đã phát biểu xằng. Cầm cả 2 con trên tay, cùng thực thi các tác vụ tương đương nhau thì sẽ thấm nhé!
@nvuphi Sách giáo khoa mà còn sai chính tả nữa là. Bạn này thích bới lông tìm vết nhỉ. Chắc là không biết chia sẻ gì nữa hay sao ấy! Tớ chỉ nói theo sự hiểu biết và thực nghiệm thôi. Không nói láo, nói càng và cãi bướng
Tắt đài luôn òi sao BB?
Thật lòng mà nói, mình không nghiêng về bên nào giữa nokia và BB. Mình sài symbian trước OS ( dĩ nhiên vì nokia 6600 thịnh hành thì BB chưa biết tới, đang ở đâu đó chứ ko có ở VN ). Sau đó BB đầu tiên mình dùng là cái trắng đen có phím cuôn bên phải, lúc đó cũng thấy nó hay hay nhưng không thể so với N6600 vì giá tiền khác nhau. Gần đây nhất có thể đem ra so sánh được là mình sài E5 và Bold 9000. Cảm giác khi cầm máy trên tay thì thích B9000 hơn vì bàn phím dễ bấm hơn, màn hình đẹp hơn, máy cầm chắc tay, giao diện đẹp và chất lượng cuộc gọi tốt hơn. Bù lại thì cũng có những lúc chính điểm mỏng, nhỏ gọn của E5 lại thuận tiện hơn, phần mềm dễ sử dụng hơn, dễ tìm hơn và đa dạng hơn, và cái quan trọng đối với mình là GPS của E5 tốt hơn rất nhiều, khả năng dẫn đường, định vị, kèm phần mềm maps hướng dẫn trực tiếp rất tiện lợi ( vì mình hay đi ô tô vào nhiều tp khác nhau ). Minh nhan xet so so la vay da.
Mình hay đổi đt nên cũng không phải là fan của ai cả, mình thấy mỗi hãng, mỗi loại phần mềm đều có cái hay, cái ko hay và tuỳ thuộc vào người sử dụng nó ntn, vào thời điểm nào nữa. Ví như BB có 1 khoảng thời gian nổi lên, rất nhiều người săn tìm và cảm thấy hãnh diện, sành điệu khi cầm 1 cai BB trên tay, mặc dù có biết sài hết chức năng của nó hay không lại là chuyện khác. Thậm chí (có vài người mình biết) không biết và không rành tiếng Anh nhưng vì thấy người ta sài và vì nó đang được ưa chuộng nên cũng tìm mua, được dăm bữa nữa tháng lại rao bán vì không biết sài.
Còn trong topic này thì mình thấy không thể so E5 với BB8900 được vì E5 trội hơn hẳn hay nói cách khác la BB8900 thua xa. Mình đồng ý với so sánh của nvuphi, so sánh rất chính xác từng phần một.
Nếu bác chủ thớt chỉ so E5 và BB8900 thì mình vote cho E5.
Dùng E5 ổn định về mọi còn BB thì......bạn tham khảo dòng BB mà bạn muốn mua so sách với E5 nhé. Mình tin bạn se lựa chọn E5 là chắc.
w810i
CAO CẤP
12 năm
Thấy mấy bác so sánh hài quá, e hỏi 1 câu đơn giản thôi nhé:
Cách đây 1 tháng, có 1 tin nhắn quan trọng từ 1 số điện thoại mà bác ko lưu, bác chỉ nhớ 1 vài chi tiết trong tin nhắn đó ví dụ như có chữ abc hay có số 123, nokia muốn tìm thì làm thế nào nhỉ? lên lên lên mãi hay xuống xuống xuống mãi à?
Hay trong danh bạ bác có tên Bill Gate, bác muốn thống kê vừa qua bác đã gọi hay SMS cho ông ấy bao nhiêu cuộc? thời gian và thời lượng mỗi cuộc ra sao? thậm chí xóa call log hay SMS của riêng nhân vật ấy trong call log và hộp thư thì làm thế nào?
Đại loại thế đã nhé...
Tất cả đều là tính năng sẵn có ko cần cài thêm bất cứ phần mềm hỗ trợ nào nhé.
Bất cứ con BB nào nếu chỉ sử dụng mà ko cài thêm 1 apps nào cũng mang lại những hiệu quả rất tốt cho ai sử dụng bằng những tính năng phong phú của RIM OS.
Bất cứ con Sym nào S60V3 trở lên nếu ko cài bất cứ apps nào thì các bác làm dc gì ngoài việc nghe gọi đơn giản vì có tiếng Việt và chạy game java?
Xem chữ lý e trước khi phản kháng 1 cách tiêu cực nhé, e ko dìm hàng máy nào cả nhưng nên nhìn nhận mọi thứ 1 cách khách quan các bác ạ.
Đang xài N85 để xài Gmap vì con 8310 ko có 3G nên load chậm,công nhận dòng N-series load GPS nhanh, 5s cho 7 vệ tinh trong điều kiện trời đẹp.
Xin dc nói 1 ngu ý cá nhân: Tablet iOs hoặc Android để lướt web vọc vạch game ghiếc, 1 con N-series để chụp ảnh, quay phim, GPS và chữa cháy ( đề xuất N82), 1 con BB để gọi nó là 1 chiếc điện thoại đúng nghĩa phục vụ tối ưu cho công việc bận rộn và các mối quan hệ nhiều bất tận của bạn(87 là quá đủ). E-series ư? Nó cũng đẹp đấy, vậy thôi.
nvuphi
TÍCH CỰC
12 năm
@w810i Bạn chỉ kể được có vậy thôi à?

Nếu để mặc định không cài đặt thêm ứng dụng thì bạn mua Smartphone làm gì? Hệ điều hành trên Smartphone và các phần mềm của các hãng khác là để người dùng có thể bổ sung, tùy biến một cách phong phú cho nhu cầu sử dụng của mình so với cài đặt của nhà sản xuất đấy bạn ạ. Chính vì BB rất ít phần mềm hay như Symbian nên bạn chỉ có thể biết kể mỗi tính năng mặc định đó ra thôi hả?

Về chức năng duyệt tin nhắn thì dùng i-SMS cho phép duyệt tin nhắn theo kiểu hội thoại, có thể tìm kiếm từ khóa trong nội dung toàn bộ các tin nhắn và lọc theo thời gian, tìm tin nhắn của người gửi, fake tin nhắn, lập kế hoạch gửi tin nhắn, ...
Và tin nhắn trên Nokia từ dòng phổ thông đến smartphone đều hỗ trợ tiếng Việt Unicode nhé. BB 8900 của bạn có làm được không?

Về chức năng quản lý danh bạ thì dùng phần mềm Youlu cho Nokia xử lý tốt hơn nhiều so với cái tính năng mà bạn kể của BB nhé.

Mà sao bạn lại phải dùng Google map cho khổ nhỉ? Nokia Map có đấy không biết dùng à, dữ liệu chi tiết chính xác hơn nhiều, cập nhật thường xuyên, lưu trực tiếp trên máy khỏi phải cần đến 3G (vừa mất thời gian và tiền bạc) để tải về nhé !

Nhận định của bạn kèm theo bạn dùng cái chữ ký để khoe chứng tỏ bạn chẳng hề biết khai thác được tính năng điện thoại mà bạn có một cách hữu hiệu nhất có thể, tất cả chỉ là mua rồi dùng một cách hời hợt mà thôi.

Nói tóm lại là trong topic này, BB8900 của bạn thua E5 rất nhiều đấy!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019