Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia giới thiệu bản nâng cấp Symbian Belle

vuhai6
24/8/2011 12:41Phản hồi: 340
Nokia giới thiệu bản nâng cấp Symbian Belle

Hôm nay tại sự kiện diễn ra ở Hồng Kông, Nokia đã chính thức giới thiệu bản nâng cấp tiếp theo cho hệ điều hành Symbian mới tên mã Belle, phiên bản có nhiều cải tiến so với Anna vừa ra mắt chính thức mấy ngày gần đây. Với Belle bạn sẽ có đến 6 màn hình chính, nhiều widgets mới sống động hơn, một menu sẽ xuất hiện khi trượt tay từ đỉnh máy xuống, hệ thống xử lý nhanh hơn, hỗ trợ chia sẻ NFC và còn rất nhiều điểm mới khác. Các thiết bị Symbian^3 sẽ được cập nhật Belle trong tháng tới.

Các điểm mới của Belle có thể liệt kê ra như:

• Widgets sống động, tự do thay đổi kích thước và vị trí: các widgets như clock, email, music player, favourite contacts và calendar có thể di chuyển, thay đổi kích thước một cách tự do. Ngoài ra còn có thêm các widgets với chức năng cụ thể như tắt mở một tính năng nào đó như Bluetooth, NFC, Profiles...
  • Nhiều màn hình Home: với Symbian Belle bạn sẽ có tối đa 6 màn hình chính.
  • Thanh status bar được tối ưu hơn: Giao diện Status bar được thiết kế đẹp hơn. Một Menu sẽ xuất hiện khi bạn trượt tay vào đây với các tùy chỉnh nhanh, thông báo tin nhắn, cuộc gọi.
  • Thanh navigation và option hoàn toàn mới: bạn sẽ thấy một cái gì đó tương tự như Nokia N9.
  • Nhiều phần mềm mới: nhiều phần mềm mới đến từ Microsoft bao gồm Lync, Sharepoint, OneNote, Exchange ActiveSync và PowerPoint Broadcaster.
  • Màn hình khóa máy có thêm nhiều thông tin hơn: Màn hình khoá máy hiển thị các thông tin về cuộc gọi, tin nhắn và nhiều thông tin hữu ích khác. Bạn cũng có thể thay đổi hình nền của màn hình khoá máy.
  • Đa nhiệm được tối ưu hơn.
  • Hỗ trợ NFC

Nguồn: dailymobile
340 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khách quan công bằng mà nói thì các thay đổi chưa thật sự rõ nét và biến chuyển có lẽ chưa làm người dùng thực sự hài lòng.
giống như " cha " này cầm rồi, xài rồi :cold:
kosovodau
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhìn icon này làm mình nghĩ tới N9
chẳng nhẽ 2 dòng này cùng chung bộ icon
congio
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sự thật là thế mà. Để đảm bảo cho tính thống nhất Symbian^3, anna, belle hay S40 cũng chung 1 bộ icon.
UH nhưng mà s60v5 tóm lại là s60 éo có icon giống mấy dòng khác 😁. Đang xài 5230 V50 nè chán lắm😔
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
13 năm
trời dùng fw v50 gốc ko chán mí lạ. Dùng devian 04 của duythanh đi bác. Icon khác thì dùng themes hoặc kiếm trọn bộ copy vào fw. Cái nay dễ xử lý nhất.
Themes thì đang dùng mà nói chung mình vẫn chưa hài lòng lắm, có lẽ đợi cái CFW belle rồi cài vô s60v5 chỉ cần cái giao diện giống như vậy là mừng lắm rồi... ^^! S60V5 dc cái màn hình chủ giống belle chắc đợi nâng cấp FW 5230 lên V100 mất
nhìn cái màn hình ở giữa cứ liên tưởng đến HTC chạy android
hehe1110j
TÍCH CỰC
13 năm
hài
Notifications giống Android vãi... Bác nào vào chém chỉ có iOS bắc chước Android đi.
Anh là ifan qua mấy box cãi không lại fan android,giờ qua nokia dìm hàng hẽ.
nhìn cái nick ngon thế kia mà ăn nói vớ va vớ vẩn
ồh giao dien đẹp thật. cập nhật những tính năng mới mà anh em dang chờ đoeị
Vẫn xấu như còn thơ bé, giao diện màn hình chính ăn cắp HTC và Notifications ăn cắp của Android.....chúng tôi vô cùng đau đớn báo tin
III
TÍCH CỰC
13 năm
Công nhận thằng này ngu thật, đc sờ vào con Belle chưa mà nói như đúng rồi thế?
Icon chung thì có sao đâu , nhìn đẹp là OKe rồi ...
giao diện thì na ná HTC, cách thức thì giống Android. haizz
symbian vương lên tằm cao mới
Giao diện này HTC không kiện hơi phí 😁
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
13 năm
nokia nó tha k kiện cho là còn may.Cái fliptclock có trên Qt từ năm 2007,năm 2007 k biết HTc đang bơi ở đâu ở cái Mạng O2
😆 hehe. thế là mình sắp có bản nâng cấp mới để vọc rồi
Ôi đẹp thíe hic hic, giờ lại muốn bỏ iOS về symbian roài :p
quá hót. thích ghê, nokia vẫn ngon chán
Nokia ơi...sao ko nâng cấp độ phân giải và kích thước màn hình lên nhỉ 😔
gmpucca
TÍCH CỰC
13 năm
cái đồng hồ ở giữa kìa,thua xa sense của HTC
NVT pulse
TÍCH CỰC
13 năm
Hic , rình mãi mà chả được bóc tem là sao

EM IU NOKIA , IU SYMBIAN, IU MEEGO NHƯNG EM ĐANG XÀI SONY ERICSSON 😔
lehungpro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uhm hy vọng có phân khúc giá rẻ! chứ smartphone cao cấp hoài thì như không! Không đủ thị phần cho HTC, Apple và Sammsung nữa!
mấy con này <8tr là trung cấp rồi bạn .
khoatk777
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ồ yeah! Cho e N8 lên đời đc rùi!
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
bele có 5 màn hình chính :giggle:, cảm ứng mượt, cái notification sao y hệt bên android vậy 😔 mới cái ion bo tròn tròn mình nhìn ko thích lắm, kết nhất cái nfc ko biết bao gioeg đc trải nghiệm nfc đây
leo0-0
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ko phải là symbian belle lấy icon của N9 mà ngược lại bộ icon đã xuất hiện trên symbian Anna rất lâu rồi trước khi N9 ra đời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019