#Nokia #MyNokia #Nokia8
rungxanh2901thanhlam
2 năm trướcBình luận: 0Lượt xem: 1.200
#Nokia #MyNokia #Nokia8
Không biết mọi người như thế nào, nhưng đối với mình thì đều dành một ưu tiên lựa chọn điện thoại Nokia vì tiếng bền và ổn định, từ hồi còn đi học đến khi đã đi làm. Danh sách những máy Nokia mình đã từng sử dụng trải dài từ Nokia 2700 classic, Asha 305 sử dụng S40 thần thánh đến bộ đội anh em Lumia 610/620 chạy Windows Phone và hiện tại là Nokia 8 với trải nghiệm Android One.

Em No8 mình mua từ hồi tết 2018 trên Tiki, đúng đợt giảm giá gần như thấp nhất là 8tr5, so với giá gốc 12tr999, tiết kiệm được 1/3 số tiền mà vẫn sở hữu được cấu hình flagship. Mà cấu hình tính ra cũng chẳng để làm gì nếu trải nghiệm sử dụng tệ phải không. Với No8, là sự lựa chọn xứng đáng nhất với đồng tiền bỏ ra.

1. Màn hình 5.3 inch, vừa đủ lớn để xem phim ảnh, độ phân giải lại 2K. Tuy bị review là màn hình quá xanh nhưng với mình là vừa đủ, ban tối sợ xanh thì bật Night light chuyển sang vàng để bảo vệ mắt. Mình chỉ khá tiếc No8 không sở hữu được màn hình OLED tiết kiệm điện hơn.
2. Pin 3090mAh, nghe thì chỉ vừa đủ nhưng thời lượng onscreen cũng trung bình 6-7 tiếng với nhu cầu sử dụng cá nhân, tương đương những smartphone pin trâu như Sony Xperia Z3, iPhone SE.
3. Chip Qualcomm Snap 835 flagship của 2017. Phải nói thời gian đầu mình mua về sử dụng đôi lúc khá là giật lag. Lúc ấy Android của máy còn đang 8.0, mình nghĩ có lẽ HMD vẫn chưa tối ưu hoá xong hệ thống. Dần dà, qua những bản OTA update sửa lỗi đều đặn hàng tháng, nhất là sau khi lên 8.1, máy chạy phà phà.
4. Camera trước sau đều 13 MP và có khẩu độ tốt f/2.2. Mình không ưng lắm với app Camera stock của HMD, kể cả với bản Pro Camera chính thức sau này, Nhưng hoàn toàn có thể cài bản port Pixel Camera và bùm, đủ sức chiến các thể loại chụp choẹt sống ảo không sợ tốc độ rùa bò của bản stock camera nữa (search Google “Pixel Camera Nokia 8 Arnova version” là ra nhé).
5. Bluetooth 5.0 mới nhất, truyền tải nhanh, băng thông lớn hơn và tiết kiệm năng lượng.
6. Chất lượng loa ngoài khá lớn, được GSMArena đánh giá xuất sắc. Mình thấy máy khá mỏng nên tiếng cũng nông với bass không được chắc lắm. Nhưng cắm tai nghe vào thì hay phải biết. Thực tế mình vào xem GSMArena họ review thấy mức sai khác của chất lượng âm thanh loa ngoài / cổng 3.5mm rất tốt. Ngoài ra do dùng chip 835 nên cũng hỗ trợ codec aptX/aptX HD cho các tai nghe bluetooth. Quay phim thì lại có công nghệ âm thanh Nokia OzO 360o rõ mồn một.
7. Cổng USB type C sạc và truyền dữ liệu tiện lợi. Mình cũng đã sắm thêm 1 adapter USB type C / microUSB để tiện sử dụng với các cáp microUSB ở nhà và công ty.
8. Vẫn là độ bền đáng nể của Nokia. Máy bị mình sơ ý đánh rơi gần chục lần, dù móp mất do vỏ kim loại trơn tay, dù móp một góc nhưng mặt kính Gorilla Glass vẫn trợ trơ không xây xước.

9. Android gốc mượt mà. Mình vẫn chưa rõ lắm cuối cùng No8 có hay không thuộc chương trình Android One nhưng hàng tháng vẫn nhận cập nhật OTA đều đặn, và sắp tới sẽ lên Android Pie 9.0 gần như sớm nhất so với các máy Nokia khác.
10. Yêu mến bất kì con máy nào thì cũng là những kỉ niệm và tính hữu dụng của nó trong công việc. Em No8 đáp ứng được toàn bộ nhu cầu công việc và giải trí cá nhân của mình, và luôn song hành trong bất kì thời điểm nào mình cần.

Nói tóm lại, HMD/Nokia có lẽ cuối cùng đã đi đúng hướng khi chọn Android cho mình. Với mình, trong tương lai nếu có mua máy mới đi nữa, mình vẫn sẽ ưu tiên chọn Nokia mà thôi.

(do mình hiện chỉ dùng em này nên không chụp hình máy được, đành mượn tạm hình trên mạng nhé)
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 227VIPhemilo
10.224 bài đăng
caffeinezzZ+ 170VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 125CAO CẤPquangthegtvtk49
5.406 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 71CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM