Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia nói về công nghệ Assertive Display dùng trong màn hình của Lumia 1520

Duy Luân
18/11/2013 15:46Phản hồi: 128
Nokia nói về công nghệ Assertive Display dùng trong màn hình của Lumia 1520

Trong chiếc Lumia 920, 925 và 1020, Nokia có tích hợp tính năng giúp màn hình dễ đọc hơn ở ngoài trời nắng. Tuy nhiên, theo Jussi Ropo, giám đốc bộ phận màn hình và cảm ứng của Nokia thì hãng chưa hài lòng với điều này và họ muốn tìm một giải pháp tốt hơn để đem lên Lumia 1520. Sau nhiều lựa chọn, cuối cùng Nokia quyết định sẽ sử dụng thuật toán mới mang tên "Assertive Display" được phát triển bởi công ty Apical. Thuật toán này sẽ xem xét các điểm ảnh riêng lẻ trên màn hình (chứ không phải là toàn bộ hình ảnh đang hiển thị) rồi tinh chỉnh thông số của từng pixel một để người dùng dễ đọc hơn khi đứng dưới nguồn sáng gắt.

Nokia giải thích thêm rằng nếu nội dung ở bên phải màn hình tối hơn bên trái, những pixel ở mỗi bên sẽ được "kích thích" theo hướng khác nhau để tăng tối đa mức độ dễ nhìn cũng như chất lượng của chúng. Kết quả là Lumia 1520 có một màn hình "hoàn toàn nhạy với môi trường". Jussi tiết lộ "Assertive Display được xây dựng dựa trên cách mà hệ thống thị giác của con người hoạt động. Nó xử lí hình ảnh theo thời gian thực, cũng như những gì mà mắt của bạn thực hiện". Và để Assertive Display hoạt động tốt, Nokia đã phải cẩn thận tích hợp với nó vào trong chức năng tự điều khiển độ sáng màn hình hiện có.

Bên cạnh việc tối ưu hóa để nhìn rõ ngoài trời, màn hình của Lumia 1520 còn được tinh chỉnh để có chất lượng hiển thị tốt trong môi trường thiếu sáng. Jussi nói thêm rằng màn hình sẽ tự động giảm độ sáng và tự mình tinh chỉnh để việc đọc mail hay lướt web trong chỗ tối được tốt hơn.

Xem thêm: Lumia 1520 có tính năng ghi âm định hướng với 4 microphone HAAC, tập trung vào nguồn âm trước camera

Nguồn: Nokia
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heouuuu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nghe nói e 1520 này Màn Hình Đẹp lắm, hơn Note3, 1Max .ZU lun mà.
chờ thêm game và app châ't
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Đủ xài rồi
Lúc trc xem con này ở cellphone s.Phải nói là màn hình rất dẹp.Độ Tương phản+độ sáng gấp rưỡi 5s,G2.
@Never Say Apple Ồ, có thể bạn thấy đẹp nên nói vậy, chứ thực ra là nó tương phản ko bằng đâu. Nói đẹp hơn cũng chẳng sai nhưng nên nói đúng 😃
http://www.gsmarena.com/nokia_lumia_1520-review-1012p3.php
mrlam77
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nào mua rồi chán thì giao lưu ipad4 nhé
Nokia luôn bá đạo
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
ghiền ẻm quá mà...hổng cóa xiền....😔:(:(
xem mấy bài review thì thấy chất lượng hình ảnh tuyệt vời
nhưng khả năng hiển thị dưới ánh sáng mạnh lại kém hơn nhiều so với các siêu phẩm khác

PS : đính kèm luôn link để các bác đỡ hỏi em đọc ở đâu
cái này là so sánh khả năng hiển thị độ sáng và màu sắc khi thay đổi ánh sáng bên ngoài

cái này là chấm điểm hiển thị dưới ánh sáng mạnh
http://www.gsmarena.com/nokia_lumia_1520-review-1012p3.php
_hp_
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenthanhhieuthanson bác ơi, cái clip bác đăng em đã xem và con lumia 1520 thắng tất mà ??????
@nguyenthanhhieuthanson ban cũng nên tham khảo trang này
http://www.phonearena.com/news/Nokia-details-the-Assertive-Display-tech-on-Lumia-1520-says-thats-the-best-mobile-screen-its-ever-done_id49451
@Steelseries Con này dùng màn AMOLED, tương phản đạt mức vô cực, lại cộng với Clearblack của Nokia thì xem dưới nắng cũng rõ như không 😁 nhưng công nhận điểm nó cao khiếp thật
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenthanhhieuthanson bạn ko biết trang GSM chuyên dìm Sony và Nokia ah =)) cái Clear Back Display technology của Nokia hiển thị dưới ánh sáng mạnh bá đạo lắm đấy. Đã chứng kiến cái 920 của thằng bạn vá khá sốc. IP5 của mình có khi chỉ được 8 điểm khi so sánh vs nó @@ shit.
Nokia bá đạo còn MS thì làm ăn chậm như rùa, nếu WP mà ngon thì nokia vô đối trở lại 😁
@BQDuong Còn đâu Nokia :oops:
max
ĐẠI BÀNG
10 năm
bá đạo quá anh No ơi,cơ mà màn đẹp nhưng mà giao diện win xấu quá
Ch
chả hiểu nói cái gì ?
@rất là nghèo con 620 hiển thị tầm thường dưới nắng thôi bác ơi, mượn ai có 808 bác khác thấy 1 trời 1 vực ngay
nokia tôi luôn tin bạn nhưng không có tiền lên xài android....😁
@spammylove bác k mua được 520 à ?
@technological experience 2người mà.... já một người thì mua tốt.720cũng chiến đc nhưng công quỹ bị xoát 24/24😁
@spammylove ý của bác có phải Android là đồ rẻ tiền ko nhỉ
@an.nguyen128 ko jám ko jám.rẻ tiền sao lại dùng.chẳng qua là vừa túi tiền thôi...đâu cũng có 900k> đều là sp mới cả ^^
@an.nguyen128 ko jám ko jám.rẻ tiền sao lại dùng.chẳng qua là vừa túi tiền thôi...đâu cũng có 900k> đều là sp mới cả ^^
Tobie_arc
TÍCH CỰC
10 năm
Đã được cầm e này thực tế. Màn hình phải nói là quá đẹp. So với Z1 hay Note 3 hay ngay cả 1020 thì lệch level hơi nặng :eek:
son8888
TÍCH CỰC
10 năm
Nghe mà ham nhỉ.
tienhiep741
ĐẠI BÀNG
10 năm
trong các hãng điện thoại nokia là chịu khó sáng tạo, tìm tòi cái mới nhất ( ý kiến cá nhân ) 😃
@tienhiep741 Phải nói rằng mua mỗi chiếc Nokia đều là hàng " Độc " .

Lúc trước cứ nghĩ mua 808 Pureview thì sẽ bị lỗi thời , chỉ để làm kỷ niệm ... Nhưng ko ngờ trong con 808 pureview ngoài khả năng ảnh ọt bá đạo , nó còn có nhiều cái bá đạo khác nữa :

+ Màn hình hiển thị ngoài trời cực tốt .
+ Microphone quay phim cực tốt .
+ Pin xài cực kỳ thoải mái tuy dung lượng chỉ là 1300 mAh nhưng xài được 2 ngày hoặc hơn .
+ Độ bền cũng cực khủng luôn , mới rớt độ cao gần 1m úp màn hình xuống nền gạch , văng pin ra , gắn lại xài bình thường , màn hình chẳng 1 chút suy suyễn .
@izzi_kaka Zậy mà nó chết vs MS là sao vậy bác?
@forever12800 ??? Có liên quan gì nhỉ ???
Thứ hữu dụng nhất đối với bạn , chính là thứ mà bạn cần chứ ko phải là thứ mà hợp với xu hướng của mọi người .

808 Pureview chỉ thực sự hữu dụng cho những ai hiểu nó thôi .
@izzi_kaka Vậy chẳn có máy người hiểu nó thì phải? Vì chỉ có máy người hiểu nó nên nó ko thể giúp NOKIA đứng vững được, phải chi có vài trăm triệu người hiểu nó giống bạn thì Nokia đâu phải thế này http://www.tinhte.vn/threads/co-dong-nokia-thong-qua-thuong-vu-ban-bo-phan-kinh-doanh-thiet-bi-cho-microsoft.2209728/.
Nokia toàn siêu phẩm nhưng thì sau. Người tiêu dùng luôn luôn biết họ cần gì và muốn gì, họ biết sp nào tốt sp nào đáp ứng nhu cầu của họ.
@forever12800 Bạn đang đi lạc đề , bởi vậy mình ko trả lời bạn thêm nữa . Bạn thích cái gì , cái gì cần cho bạn thì bạn xài cái đó , mình không quan tâm , vì vậy bạn đừng áp đặt cái bạn cần vào cái người ta cần .
zduannv
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn ngoài nắng thấy em BB9900 là đẹp nhất .
Dạo này tinh tê đăng tin chậm trễ quá mấy trang khác đăng trước rồi
@toi yeu.... Vào cellphone you tube mà xem đánh giá. Hay hơn tinhte nhiều
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@vankhoand Thì bạn cứ vào đó mà xem, vào đây comment chi vậy? Ở đây post bài để cho thành viên đọc chứ ko phải post để đua với các diễn đàn khác. Còn thấy bài post ko hay thì bạn cứ đi chỗ khác mà đọc, tinhte rất vui nếu tiễn đc 1 ng như bạn ra đi
haihapc2
TÍCH CỰC
10 năm
Sao em này lại không có màu xanh nhỉ hjx
vuswt
ĐẠI BÀNG
10 năm
con 920 nhìn ngoài nắng mờ căm,không biết ẻm này thế nào
@vuswt Thím ở đâu về mà phán 920 nhìn ngoài nắng mờ. Mình cầm cả samsung galaxy S3, iphone 4, 4s, 5 ngồi trà đá thì 920 nhìn rõ nhất nha (cả góc nghiêng cũng lớn nhất)
hungle411
TÍCH CỰC
10 năm
@vuswt 920 mà mờ? ko hiểu nổi. nó là tốt nhất hiện nay. chắc chưa kích hoạt chế độ -- khả năng đọc dưới nắng :p
Nokia luôn tiên phong nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019