Nokia rút kinh nhiệm từ N97 cho thiết bị Symbian^3

niky
24/2/2010 1:56Phản hồi: 26
Từ trước đến nay, chúng ta đều biết rằng ít khi nào mà các vị lãnh đạo của tập đoàn di động Nokia công khai ngồi lại và chia sẻ với báo chí hay các phương tiện truyền thông về các vấn đề hoặc thông tin nội bộ của họ. Tuy nhiên, có vẻ như vấn đề đó đã được chuyển biến trong năm nay. Tại hội nghị di động MWC 2010 vừa qua, Phó chủ tịch thị trường của Nokia, ông Anssi Vanjoki đã dành cho 2 trang tin All About Symbian và Mobile Industry Review vài phút chia sẻ về một số vấn đề về chiếc smartphone khởi đầu trào lưu Mobile Computing của Nokia là N97.

Có 3 điểm nhấn đáng chú ý trong clip chia sẻ thông tin từ vị Phó chủ tịch thị trường nói trên là:

• Chiếc smartphone Nokia N97 đã thể hiện doanh số bán rất thành công tuy nhiên khả năng đáp ứng của máy lại chưa được như mong đợi từ phía khách hàng.
  • Mặc dù N97 gặp phải một số lỗi về phần mềm và hiệu năng hệ thống, nhưng sau nhiều lần cập nhật bằng các phiên bản firmwares 2.0 rồi 2.1 thì các vấn đề đó, cho đến thời điểm hiện tại đã được giải quyết triệt để.
  • Và chắc chắn trong hệ Symbian^3 nói chung và từng thiết bị sử dụng nó nói riêng sắp tới, kinh nghiệm thu thập được từ N97 sẽ được Nokia vận dụng để thay đổi/ tăng cường khả năng thực thi, mức độ thân thiện cũng như mang đến cho người dùng các thiết bị chất lượng cao hơn...

Nguồn: All About Symbian
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mobile123
TÍCH CỰC
14 năm
bao giờ nokia có dc 1 màn hình cảm ứng ngon như htc hoặc iphone và màn hình thì phải rực rỡ như samsung thì lúc đó em sẽ mua nokia.chứ hiện tại nokia 16tr màu thật đấy nhưng nhìn ko ăn dc ít nhất là htc với 65k màu
Mà nói chung là lên Symbian^3 là ko còn N97 nữa... Nó ko dễ nạp ROM như kiểu HTC HD2 chuyển hệ từ WinMo sang Android 😁
pphuc96
TÍCH CỰC
14 năm
vây mà có biết bao nhiêu người mua nhỉ, bi lỗi tùm lum giờ N900 thì ko biết có cải thiện nhiều chưa
N900 hoàn toàn khác với N97 bác ạ. Chỉ là cùng thuộc trào lưu Mobile Computing do Nokia phát động mà thôi...

Thân!
Nói N97 đáng thất vọng chẳng sai, bao giờ nokia cho android, WM vào sản phẩm của mình thì sức cạnh tranh sẽ tốt hơn nhiều :laugh8kb: Symbian sắp có phiên bản mới nhưng WP7 còn có nhiều hơn thế, Android thì phát triển quá nhanh chóng, iPhone OS hiện giờ chưa cải tiến vượt trội qua tg nhưng mà kho phần mềm khổng lồ của Apple có sức cạnh tranh mạnh mẽ đến nỗi chưa cần thay đổi cái giao diện đơn giản của iPhone cũng thừa làm thỏa mãn ng tiêu dùng
riverlong
TÍCH CỰC
14 năm
thì cũng như iphone that bại với ipad với cấu hình yếu xìu và lời quảng cáo hơn cả người VN ta cưa bom thôi, nhưng nói chung thi nokia chỉ là mắc vài lỗi nhỏ co thể cho qua vì chi ít họ quảng cáo gần xát thực tế> mãi bây giờ em mới hiểu tại sao chúng nó lại lấy cái logo là quả táo cắn giở mà không để nguyên trái rồi
E cũng hiểu ý của bác rồi ... :d
vanady
TÍCH CỰC
14 năm
iPad đã dc bán chính thức đâu mà bác biết nó thất bại, chỉ dc cái phát biểu liều
hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dung hàng nokia được cài thông dụng, linh kiện dễ kiếm, phần mềm thì cả kho, giá cả củng phải chăng.
giá cả cũng chả phaỉ chăng đâu bác ơi...đắt có kém ai đâu....?nhưng phải công nhận 1 điều là con N97 quả là rất đáng thất vọng...e sử dụng e naỳ sau 5ngaỳ và phaỉ cho ra đi nhanh chóng...ưu điểm thì chả có zì nổi bật còn nhuoc điểm thì đầy:cảm ứng thì ko nhaỵ,wifi thì chậm rì rì,giao diện ko có zì đac sác,y xì caí 5800 chả khác cái zì mà giá thì khoỉ noí rồi làm 1 e HTC hay ip3gs còn có lý hơn...xaì e naỳ thì xaì E71 còn thông dụng hơn...và chính vì vậy e quay về laị với con E71...chưa có đủ dk làm e N900(e naỳ đc đánh giá khá cao và rất tuyệt những zì nó đem laị là rất ấn tượng)
Cứ chờ xem thế nào rồi chém cũng chưa muộn.
Biết đâu Nokia sẽ kết hợp cùng Intel để phát triển MeeGo.
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
hy vọng là Nokia sẽ cải thiện và trở về như Nokia của ngày nào 😁.
promano
TÍCH CỰC
14 năm
ơ cái e N97 này mình thấy ai cũng chê mà sao doanh số bán hàng lại cao thế nhỉ?
Dòng cảm ứng của Nokia vẫn chưa ăn thua j so với Iphone...
Hy vọng điều này cũng sẽ đc khắc phục trong những máy thế hệ sau!
tero247
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nói năng lảm nhảm gì thế này?!
N97 lỗi linh tinh... lúc mình sài cập nhật lần đầu thấy ổn hơn.
Dù gì mình vẫn thấy N97 là đáng sài nhất trong mấy cái Symbian.
N900 thì tuyệt rôì.
Có anh chị nào cho em 1 cái khái niệm chi tiết về Symbian^3 không, em lên mạng tìm hoài mà không thấy, thế cái S60v3 v5 mà chúng ta đang dùng là Symbian mấy vậy?
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm
Màn hình Nokia công nhận chán thật, ra ngoài nắng nhìn như mù. Đặt con E71 cạnh con BB 8320 ngoài trời sáng đúng là không còn gì để nói.
Ưu điểm lớn nhất của Symbian mình thấy là tiết kiệm tài nguyên, với cấu hình thấp vẫn chạy được nên kéo dài thời gian sử dụng giữa các lần sạc pin, đây là ưu điểm mà người dùng SmartPhone khác phải mơ ước.
Nhưng chính vì thế nên thiết kế cấu hình các máy S60 nói chung khá thấp so với các smartphone cao cấp, gặp các ứng dụng hạng nặng thì 1 hđh tốt cũng không thể cứu vãn được. Lúc đó sự yếu kém của phần cứng dẫn đến thiếu hụt những phần mềm mạnh, nhiều tính năng. Không phải dễ dàng mà các nhà phát triển có thể vừa làm được một phần mềm xử lý các nhiệm vụ phức tạp mà vẫn phải chạy trên một phần cứng yếu.
Nhưng với việc xử lý tốt các công việc thông thường, thời gian sử dụng pin lâu và giá thành không quá đắt cũng đủ giúp S60 chiếm được lượng người dùng không nhỏ.
Chính vì thế mà Nokia đang đi theo 2 hướng, 1 là tiếp tục phát triển Symbian và giữ lại các ưu điểm của nó cho người dùng Smartphone phổ thông, 2 là phát triển hđh dựa trên Linux như Maemo cho những người thực sự cần một máy tính cầm tay. Thời điểm hiện tại người sử dụng không thể mơ 1 thiết bị mỏng nhẹ pin dùng 4-5 ngày như E71 và chạy tít mù, full features như N900 được.
ai chê thì cứ chê, có con E71 hay E72 sài chữa cháy thì còn gì bằng. mà nói thật ra đường cứ 10 người sài điện thoại thì có đến 6 người sài nokia. ngay cả hàng chữa cháy phố thông mà rất rất nhiều người lựa chọn vẫn là nokia.
mình dùng N97 mini thấy rất ổn, chẳng có gì để mà chê. ngoài việc ra ngoài trời nhìn ko rõ do nó dùng màn hình cảm ứng điện trở
hachoa
ĐẠI BÀNG
14 năm
quá thất vọng cho 1 siêu điện thoại...đang kết em N900 mà ko đủ tài chính....ko biết ai có máy ko cho e dùng thử vài giờ...he he
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
ai chê gì chê, cho em em xài tất. thích đồ công nghệ, có cái để vọc phá là rất tốt rồi, vọc để có thêm trải nghiệm.
em ko có N97 xài nên ko dám chê bai gì cả, chỉ mong có mà xài thui 😁
SUPERVISE
ĐẠI BÀNG
14 năm
hè hè máy nào chẳng có ưu nhược điểm riêng
em dùng 5800 cũng thích lắm rồi
đẳng cấp thời nay làm gì còn từ mãi mãi nữa
thay đổi nhanh lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế