Nokia tiếp tục kiện Apple vi phạm bản quyền công nghệ

niky
8/5/2010 12:58Phản hồi: 44
Nokia tiếp tục kiện Apple vi phạm bản quyền công nghệ

Ngày 7 tháng 5 qua, Nokia đã chính thức đệ đơn kiện công ty Apple của Hoa Kỳ với các cáo buộc vi phạm các bản quyền công nghệ mà Nokia đã đăng ký và sở hữu trước đó. Các cáo buộc này còn nhắc lại việc Apple đã từng vi phạm cũng như Nokia đã từng đi kiện và đòi bồi thường trong 2 lần trước đây.

Các tình tiết vi phạm của Apple trong đơn kiện mà Nokia đã nộp tại tòa án bang Wisconsin, đa phần liên quan đến các công nghệ truyền dẫn tín hiệu, tăng cường khả năng thu phát sóng nhằm mục đích thu nhỏ các chi tiết phần cứng, phát triển các thiết bị nhỏ gọn hơn. Dẫn lời của ngài Paul Melin, Giám đốc điều hành bộ phận bản quyền của Nokia: "Chúng tôi thực hiện điều này để bảo vệ cũng như mong muốn chấm dứt việc khai thác bất hợp pháp những sáng kiến phát triển do chính chúng tôi sáng tạo ra".

Đơn kiện mà Nokia đưa lên tòa án lần này không phải là lần đầu tiên. Trước đây, họ cũng đã từng có đến 2 lần kiện tụng và tranh chấp bản quyền công nghệ và các sáng chế với Apple. Và hồi đầu năm 2010 qua, Apple cũng đã có những phản biện chống lại các cáo buộc của Nokia trước đó và thậm chí còn yêu cầu chính quyền Hoa Kỳ ban hành lệnh cấm nhập khẩu điện thoại Nokia vào thị trường này.

Nguồn: Nokia, UnwiredView
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 sao mà kiện nhiều quá ....
nokia 1 thời còn đâu nữa,đáng đời
2 ông lớn luôn luôn đấu đá với nhau thế nhỉ ...
Mr_TATU
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trâu bò oánh nhau to rồi . Mà Nokia cũng khéo chọn thời điểm nộp đơn kiện apple trùng ngay với dịp xuất xưởng con át chủ bài N8 . ---> PR cho công nghệ hãng mình thôi . Chẹp , chả ra đâu vào đâu cả :p
ai bảo cái thằng táo cứ thích trêu ngươi trước cơ.bao nhiêu hãng đòi kiện chứ riêng gì Nokia
không thỏa thuận được việc chia sẻ công nghệ với một cái giá nào đó thì lôi ra kiện thôi? chứ có cái gì đâu mà trêu với ngươi? Bác này chắc mới hết cấp 2 quá :|
Có thích thằng Táo bón thì cũng không nói nặng như thế này chứ bác. Chắc gì ra đường bác khôn hơn người ta. iFan có thể đá đểu Nokia, nkFan có thể đá đểu Apple nhưng các bạn tự dưng khích bác rồi xúc phạm nhau thì nên xem lại cách xử sự.
Fan TÁO "bón" cấp 1, nản kinh với mấy ông "chém bậy" này.
Cái gì hay - tốt - rẻ - phù hợp thì dùng thôi. Bây giờ với em chỉ HTC và ASUS thôi vì phù hợp tiêu chí.
TÁO "bón" từ ngày ra IP làm loạn cả lên, giờ thì phổ biến đến mức vào BAR thì thấy 10 gái nhảy => 9 cái IP và... nản kinh.
Không phủ nhận cái hay của IP, nó là 1 sp cách mạng nhưng cách mà nó đến tay người dùng thì thất là...
MEGame
ĐẠI BÀNG
14 năm
Apple là kẻ thích mang Bản quyền ra để dọa dẫm và làm khó các công ty khác. Chứ bình thường ra thì cũng sẽ ko có vấn đề gì cả.

Nói chung là Apple thích chơi thì chúng ta cứ xem xem Nokia chơi với Apple cuối cùng thế nào. Người dùng trong mọi trường hợp đều ko bị ảnh hưởng gì.

Thế nên, để giữ 1 không khí vui vẻ, lành mạnh ở đây, mong đừng có bạn Táo Cuồng nào vào "xé gió". Các bạn ko động khẩu trước thì cũng ko có đấu khẩu đâu! 😃
AndiKit
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế cái câu bác nói trước là gì thế?
anhtuan0401
ĐẠI BÀNG
14 năm
nói chung tóm lại ý muốn của Nokia là: "Thằng Apple phải sạt nghiệp, thua lỗ" - còn Apple cũng muốn rằng: "Thằng Nokia phải thua lỗ, sạt nghiệp". Hãng nào cũng kiện qua kiện lại vì mục đích cá nhân của hãng và của mình, chả có gì gọi là "tốt đẹp" cho nên chả bênh đc thằng nào 😆
đồng ý bác này.....^__^.....Con người là một cỗ máy phức tạp mà......thế nên chiến tranh thì chả bao giờ chấm dứt....không chiến tranh nóng thì cũng chiến tranh lạnh...hihihi...^__^
thế bây giờ bác phát minh ra một cái gì đấy rồi bị người khác cướp mất bác có thích hok =)) nokia cũng vậy thôi nó phát minh ra nó có bằng sáng chế nếu apple muốn dùng thì apple phải trả tiền bản quyền cho cái phát minh đó =)) nhưng có lẽ họ hok trả hoặc nokia hok bán nhưng họ vẫn cứ dùng nên nokia mới kiện =))
dạo này em thấy tin trên tinh tế hơi nhạt
angel008
TÍCH CỰC
14 năm
Dạo này sao nhìu bác thẳng thắng dạng như vậy thật! mới thấy bên box kia có" sao tin trên tinh tế dạo này nhạt thế" lúc nào cũng lặp đi lặp lại cái chữ "nhạt"! hình như nó đã trở thành 1 dịch bệnh mất rùi!

"Apple cũng đã có những phản biện chống lại các cáo buộc của Nokia trước đó và thậm chí còn yêu cầu chính quyền Hoa Kỳ ban hành lệnh cấm nhập khẩu điện thoại Nokia vào thị trường này".Sao Apple yêu cầu chính quyền Hoa Kỳ cấm nhập khẩu dt Nokia được, dù gì cũng chỉ là 1 hãng thôi mà, chuyện nhập khẩu hay không là phải do chính phủ chứ
Chuẩn, tin này đọc rồi cách đây mí hôm ở các trang khác.
Bài viết có mỗi cái hình + 3-4 dòng ngắn tẹo. Không khá hơn ở các trang khác. Nếu đưa tin sau thì ít nhất phải có gì đó mới mẻ hơn ( bình luận, tin tức cập nhật, .... ) chứ không thì .... thấy nghèo nàn quá
dungladap
TÍCH CỰC
14 năm
cái thằng apple mà không kiềm lại là khổ cả lũ!
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
có mỗi mục này là hot ! kệ cho nó đánh nhau vỡ đầu đi miên là điện thoại nó giảm giá là đc :p
luan1567
ĐẠI BÀNG
14 năm
đọc bài này bên số hóa 2 hôm trước rùi, chủ yếu là kiện em iPad mới ra
happy_heart
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn đọc chỗ nào mà có iPad vậy?
bạn lên google search "nokia sues apple" và click vào bất cứ trang nào cũng có thể thấy nokia kiện apple vì vấn đề gì
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bên Số Hóa đăng là iPad pác ạ
hieuknight
ĐẠI BÀNG
14 năm
chuyện bình thường như cân đường hộp sữa ấy mà 😆 em thì em nghĩ bác Nô cay cú bác Táo nên thỉnh thoảng đá đểu cái cho đỡ tức thôi
ngotatto
TÍCH CỰC
14 năm
em đang dùng 1 đống đồ táo nhưng ghét cái kiểu thích độc quyền và hách dịch của táo
cái công nghệ multi touch nếu nhân rộng cho các hãng khác có phải thích ko
CHuẩn....................................
arcwin
CAO CẤP
14 năm
Nhân ra thì có mà thằng táo đói à, bọn nó kiện thì không sợ vì có ảnh hưởng gì tới anh em đâu. Dưng mà chỉ nghĩ các fan lại vào chém gió nhau thì cũng mệt, tin như này hay có xung đột lắm.
Cứ kiện qua kiện lại thì anh em mới có tin để đọc và spam chứ, ko có thì đâu còn vui nữa.
Chết đi cái thằng apple, chuyên gia kiện người khác, giờ cũng bị kiện rồi. Cấm nhập khẩu Nokia vào thị trường Mỹ à. 1 hành động thật pro.
Nói chung có cạnh tranh thì mới có phát triển và lợi cho người tiêu dùng. Nhưng đúng là mình cũng không khoái cách cư xử của táo cho lắm :|
Dung2503
ĐẠI BÀNG
14 năm
Di chết apple đi nokia ơi.kekeke
các bác đi làm cực nhọc, đổ mồ hôi, sôi con mắt để kiếm tiền để mua gạo, mua thức ăn nuôi sống gia đình, bỗng thình lình lúc dọn mâm cơm ra, có 1 thằng ở đâu nhảy vào ăn chung, ăn no rồi còn hả hê "cấm chúng mày bước chân quan nhà tao", thử hỏi các bác có tức ko. Nokia kiện Apple là đúng thôi, chứ chẳng phai ghanh ghét gì cả

P/s: @ các bác hay bảo "nhạt", tinh tế ko phải lúc nào tin mới ra là có đăng liền, chủ topic thấy tinh tế chưa có ai đăng vụ kiện mới này nên mới dành chút thời gian edit lại muốn đem thêm 1 chút thông tin tới cho mọi người, còn các bác bảo "nhạt", các bác đọc ở đâu đó, vậy sao ko post bài phân tích hay gì gì đó như các bác nói đi, ko có ý định góp chút công sức xây dựng diễn đàn mà suốt ngày cứ "phun"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019