Nữ sinh Canada chế tạo đèn pin Hollow Flashlight hoạt động bằng thân nhiệt

levuongthinh
1/7/2013 9:57Phản hồi: 105
Nữ sinh Canada chế tạo đèn pin Hollow Flashlight hoạt động bằng thân nhiệt

Ở tuổi 15, cô nữ sinh trung học Canada Ann Makosinski đã thiết kế và tạo ra được một chiếc đèn pin đặc biệt, chạy bằng thân nhiệt của chính người cầm đèn. Đèn pin Hollow Flashlight đã đảm bảo chắn chắn cho Ann một suất lọt vào chung kết nhóm tuổi 15-16 của sự kiện Google Science Fair, vượt qua hàng ngàn đối thủ khác đến từ hơn 100 quốc gia trên toàn thế giới.

Chiếc đèn pin LED hoạt động dựa trên tác động của nhiệt điện với các tấm tạo ra điện từ sự khác biệt về nhiệt độ. Các tấm này được gắn bên ngoài một ống rỗng để khi cầm trên tay, một mặt của các tấm tạo ra điện được làm nóng bởi nhiệt từ bàn tay, trong khi không khí sẽ đi qua ống rỗng để đảm bảo mặt kia vẫn mát mẻ. Nguồn điện năng được tạo ra từ sự chênh lệch nhiệt độ giữa 2 mặt của tấm tạo ra điện năng sẽ làm đèn LED phát sáng.

Makosinski đã tạo ra 2 phiên bản đèn pin khác nhau. Cái đầu tiên sử dụng ống làm từ nhôm, giúp hấp thụ nhiệt nhanh nhờ tính dẫn nhiệt cao, trong khi cái thứ hai thì được làm từ ống nhựa PVC. Cả 2 mẫu đều làm việc tốt hơn khi sự chênh lệch giữa nhiệt độ xung quanh và nhiệt độ cơ thể, nghĩa là trời càng lạnh thì hiệu suất của đèn sẽ càng cao. Đèn pin sẽ làm việc tốt trong nhiệt độ không khí khoảng 10 độ C, nhưng chúng sẽ phát ra ánh sáng mạnh hơn nếu nhiệt độ ở mức 5 độ C. Tuy nhiên, Ann Makosinski cho biết cả 2 chiếc đèn pin vẫn có thể phát sáng ổn định trong vòng 20 phút, ngay cả trong nhiệt độ ấm hơn.

Chi phí cuối cùng để tạo ra một chiếc đèn pin Hollow Flashlight vào khoảng 25 USD, nhưng nếu được sản xuất với số lượng lớn thì giá cả sẽ xuống thấp hơn.

Makosinski cùng với 14 “nhà phát minh trẻ” lọt vào vòng chung kết của sự kiện Google Science Fair sẽ đến hội trại do Google tổ chức ở trụ sở tại Mountain View, California vào tháng 9, nơi những người chiến thắng sẽ được công bố cho mỗi ba nhóm tuổi. Một học bổng trị giá 50.000 USD của Google sẽ được trao cho người giành giải thưởng lớn, cùng với đó là chuyến du lịch đến quần đảo Galapagos.

Dưới đây là video Makosinski nói về thiết kế của đèn pin Hollow Flashlight và mô tả cách thức nó hoạt động:

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật là tuyệt vời, mình cũng có đọc được mấy bài về việc sử dụng chip cảm ứng nhiệt gì đó biến nhiệt thành điện hay lắm, ví dụ bài này:

Đèn này mà không tích điện tạo ra vào pin thì không thể gọi là đèn pin nữa... Mà nên gọi là đèn điện 😁

Sinh viên nữ mà nghiên cứu, sáng tạo giỏi thế này.
phuonglamq6
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giỏi quá à !!
@phuonglamq6 ánh sáng lập lòe .vừa đủ đốt đèn Led lên chứ k có ra dường độ đủ để phát sáng
Google khôn thật, tạo ra các cuộc thi này rồi nếu có phát minh nào ngon lành cho công ty thì họ sẽ mua luôn cả người lẫn bản quyền
@Scorpius DLord Nói đi thì cũng phải nói lại, google tổ chức những cuộc thi như thế này nhằm phát hiện được những tài năng để góp phần giới thiệu những tài năng đó, làm bệ phóng cho sức trẻ sáng tạo xem như người góp công người góp của đó mà, giả sử những tài năng này phát triển độc lập thì có thể họ sẽ không tìm được một con đường phát triển đúng đắn nhất cho bản thân, mà những con người tài năng này sau khi sáng tạo họ cũng không có mong muốn gì khác ngoài việc bán lại cho 1 nơi thật xứng đáng, giống thực trạng một vài ca sỹ tuy có kỹ thuật thanh nhạc nhưng không có công nghệ lăng xê thì vẫn khó mà nổi lên được.
@Scorpius DLord Ý bạn là bạn cũng " khôn " vì bạn nhìn ra được cái " khôn " của Google =))
luuvy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Scorpius DLord - Thì nếu như bạn đi làm cho 1 công ty, bạn có 1 sáng kiến hay 1 nghiêng cứu mới thì cũng như cho công ty thôi. Có ai biết đến bạn là ai, con ở đây cả thế giới điều biết đến bạn và bạn còn đc tiền nữa. Cái này còn tốt hơn là đi là công ăn lương của 1 cty nữa
theanhvip
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá giỏi
phungtrng1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phỉa nói rất đáng khen cho hs sv nước ngoài.dù sao bên đó co đầy đủ đk hơn ta.nếu dân ta co tinh thần như vậy cũng bị éo nên khoi chế tạo chi cho mệt😁
Sent from my LG-KU5400 using Tinhte.vn
kilitink
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế này còn thua xa đèn pin của bác Đạt Văn Tây.... khi gặp ánh sáng thì đèn sáng, khi không có ánh sáng thì đèn không sáng
hipbro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kilitink Phim j qen qen day bac=))
lee nam y
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hipbro Quốc sản 007 châu tinh trì ;)
@kilitink Khi kg có ánh sáng thì đèn tịt thì dùng đèn làm gi
lovel403
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kilitink Vãi bác =)) Trí nhớ bác cũng tốt ghê 😁
@kilitink Điêp viên 007😃

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
mình cũng có 1 cây nhưng ko tạo ra điện 😁
@ngoanrazo em cũng có, đèn của anh em mình tuy ko làm ra điện nhưng mà lại vô cùng quan trọng với chị em phụ nữ :v
k4ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em vừa xinh lại vừa giỏi.
Tuổi trẻ tài cao .
chắc cũng đắt lòi
@trandinhdoan91 nó ghi 25$ ko thấy hả? đọc tiêu đề rồi phán sao?
thanhtaivtt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá
sao ở nước ngoài người ta có điều kiện thì được phát huy tối đa quá ha!! Còn VN thì... (điều mà ai cũng biết!!) 😔
@vinhphucng25 thì nếu giỏi quá .....cho đi tàu bay😁 em này giỏi ghê,phong em làm thánh nữ,đưa em Maria Ozawa xuống:p
@vinhphucng25 Bên đó trẻ con ra tiệm tạp hoá muốn mua cái gì cũng có, từ mấy con chíp điều khiển mạch điện đến hoá chất chế bom 😆
quanggiao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinhphucng25
Cơ bản là nước người ta phát triển, có điều kiện, Việt Nam mình còn nghèo bạn à, chứ không phải là không muốn :(
@quanggiao Cơ bản là các bạn lười 😁
quanggiao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuhiep
Em không hiểu ở đây anh Hiệp dùng từ "các bạn" là có ý chỉ ai?

nếu là chỉ em và các bạn trong đây, thì về phần em là chính xác rồi, em không phủ nhận. Nhưng nếu nói đến tất cả các học sinh - sinh viên Việt Nam thì em nghĩ anh sai, thực chất thì có rất nhiều bạn ham học hỏi, nhưng điều kiện thì VN mình không bằng (và nền giáo dục cũng vậy) các nước phát triển hơn là điều hết sức rõ ràng.
ides
CAO CẤP
11 năm
Mình có 1 cây tạo ra nhiệt rất nóng và ấm :v
phối hợp nhau cùng sản xuất thì đèn sáng lắm đây :3
hay thật, nhưn mà ở những nước lạnh băng giá thì cái này hoạt động ra sao?
@mrlongtt càng lạnh đèn càng sáng mà bác , đọc kĩ bài viết rồi ahy4 cmt chứ
@mrlongtt Mình nghĩ thân nhiệt của con người nếu quy chuẩn là 37oC thì dù sống trong môi trường nhiệt đô nào thì cũng chỉ là nhiệt độ xung quanh khác nhau thôi chứ thân nhiệt thì vẫn vậy. Cái này cũng giống như con người trên thế gian tuy khác màu da nhưng màu da lòng bàn tay thì không có gì khác.
@mrlongtt Haizzz.coi kĩ dùm bác.Chênh lệch nhiệt độ thì vẫn tạo ra điện mà.Sẻ cải tiến tốt thôi.
P/s : về lo test đi ông QC
cupa345
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrlongtt Càng lạnh cầm vào "Đèn Phin" thì đèn càng khoẻ bác ới 😃
ĐÈN của 2 bố tanh hôi thấy bà sao mà phát sáng dc:D
@ruacontrenbien Mấp rồi ah? Hôi quá kham không nổi ah. Thử của anh xem, biết đâu em phê lòi
.acu.
TÍCH CỰC
11 năm
nhưng không cầm trên tay thì nó không sáng, thế nhiều lúc cũng bất tiện
colujcb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Acuteboy Đút vào mồm vẫn sáng đấy =))
Chênh lệch nhiệt độ càng cao thì đèn càng sáng ===> đèn này không dùng ở Việt nam được. Nhiệt độ ở Việt Nam lúc nào cũng 25-30oC.
Nhiệt độ cơ thể là 37oC (ở tay chắc còn thấp hơn) ==> đèn không đủ sáng.
Thực chất thì đèn này lấy năng lượng từ ngay cơ thể chúng ta. Do đó trong giá lạnh dùng thì được nhưng càng dùng chúng ta càng mất nhiệt.
@Tikis Trầm Cô bé giỏi chứ sao không? Cái quan trọng là ý tưởng mới, độc đáo, chưa ai làm.
Đó là xét về ý tưởng mới, độc đáo.
Còn ý tưởng đó hữu dụng hay không lại là câu chuyện khác.

Đây là cuộc thi ý tưởng do Google tài trợ chứ Google tiếp nhận cô ta vào làm hồi nào bạn ? Cô bé mới 15 tuổi mà. Làm sao đã đi làm được?
Hơn nữa cô bé cũng mới "lọt vào vòng chung kết" chứ đã đoạt giải đâu.

Còn đèn này nó hút nhiệt lượng của chúng ta để sáng, mà toàn bộ năng lượng trong cơ thể chúng ta đều từ nguồn thức ăn chúng ta ăn vào. Vậy chứ năng lượng làm sáng đèn không từ cơm gạo thì từ đâu ?
@zenkanl12 Có ai bảo cô bé đó không giỏi đâu.

Nhưng bạn đã quá đề cao rồi. Gì mà mua cái tài của cô ... ?????
Đây chỉ là 01 cuộc thi ý tưởng và cô bé đã có 01 ý tưởng độc đáo. Vậy thôi.
Còn sản phẩm thì không phải là quá hữu dụng. Công nghệ cũng không có gì đột phá. Nhưng đó không phải là tiêu chí đánh giá của cuộc thi này.
@tethien 1 phần của bạn cũng cho là đúng đi! Nhưng ko chỉ là thực phẩm mới tăng thêm nhiệt, kèm theo đó: Thân nhiệt tăng khi ăn uống tiêu hóa thực phẩm,
vận động cơ thể, cơ bắp co căng, có kinh nguyệt,
có thai, khí hậu nóng ấm, mặc nhiều quần áo, cảm
xúc mạnh, run lạnh....
Còn câu trên bạn nói google nhận cô bé vào làm thì bạn nên để ý comment của mình mình bảo google tiếp nhận(để bước tiếp trong cuộc thi thôi, với lại mình đã đọc wa bài viết này rồi bạn nên hiẻu nó là cuộc thi chứ?) cô ta chứ ko phải vào làm việc cho google....
Họ cho cô ta bước tiếp thì họ có lý do, ko đơn thuần chỉ wa 1 vài lời nhận xét lơ là của bạn ....
Ăn uống no nê mà ko vận động cũng ko có nhiệt mà cơ thể ko chỉ thông wa thực phẩm còn liên quan nhiều thứ máu vận động di chuyển...v.v..còn có nhìu phiá phân tích lắm chứ ko đơn giản như bạn nói đâu!
Giả sử cô bé đc google đưa về làm đi thì google chẳng sản xuất đèn pin làm gì... Goôgle chuyên về soft smartphone và lẫn dịch vụ giải trí đa phương tiện...cô ấy đc google chú ý là do kiến thức về cn khá cao + có ý tưởng!
qet
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế mình bị sốt thì nó có đứt bóng không?
@qet led thì đứt cái gì, lúc nào cũng có điện trở nối tiếp mà 😃
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
@qet Đèn Led mà "đứt bóng" hả bạn 🆒

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095