nVIDIA bán ra card G-Sync, gắn được lên màn hình sẵn có, giá 199$

cuLong
27/1/2014 1:39Phản hồi: 47
nVIDIA bán ra card G-Sync, gắn được lên màn hình sẵn có, giá 199$

Vài tháng trước, chúng ta đã nghe nói tới dự án chiếc card mở rộng G-SYNC của nVIDIA, giải pháp giúp màn hình vi tính và GPU đồng bộ số khung hình/giây với nhau. Khác với Free-Sync của AMD, G-Sync của nVIDIA phải được thực hiện thông qua một chiếc card, gắn thêm bên trong của chiếc màn hình. Điều này làm dấy lên lo ngại rằng những chiếc màn hình cũ đang có sẽ không sử dụng được, chúng ta phải mua màn hình mới có tích hợp G-Sync. Mới đây, nVIDIA đã bán ra bộ DIY G-Sync Kit, bộ card mở rộng có thể gắn thêm lên một chiếc màn hình sẵn có, ví dụ Asus VG248QE. Bộ DIY G-Sync Kit này có giá 199$, bạn có thể xem video bên dưới để hiểu rõ hơn cách gắn thêm nó vô màn hình như thế nào, hình như là tháo màn hình ra, gỡ bỏ bớt một bo mạch sẵn có và thay thế chiếc card mới vô chỗ đó.

Theo nVIDIA, khi tín hiệu từ xuất ra chuyển tới màn hình để hiển thị, có một độ trễ nhất định, ví dụ GPU xử lý cảnh game đó được 60 FPS, khi tín hiệu đã đi tới màn hình của bạn thì lúc này game chỉ còn 50 FPS, 40 FPS hoặc cao hơn. Sự không đồng bộ FPS giữa GPU và màn hình gây nên hiện tượng lag và nhiều khi là giật, xé hình. Chính vì vậy, họ giới thiệu bo mạch G-Sync để khắc phục điều này, đồng bộ số khung hình/giây giữa GPU và màn hình.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

c.bony
TÍCH CỰC
10 năm
Giá hơi đắt, để tiền đấy đập thêm vào con card có vẻ ngon hơn :3
emthickBB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@c.bony Vấn đề không phải là cái card VGA. Vấn đề ở đây là màn hình desktop chưa đủ nhanh để xử lí kịp dữ liệu truyền tới tư GPU. Con này ra đời để cải thiện cho cái màn hình mà bác.

Sent from my iPad Air using Tinhte.vn
neoquang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@c.bony Bạn không đọc kỹ, nó là card để đồng bộ khung hình cho tốc độ xuất hình ảnh hay video cùng với thời gian của máy tính tới màn hình chứ nó không có khả năng như Card màn hình gắn trong máy tính.
@c.bony Nhiều gamer ko thiếu tiền mua card bạn ạ. Nếu họ đã có con card vài ngàn Obama thì mua thêm cái này. Nói chung là có đối tượng KH đặc biệt chứ không dành cho những người nghèo. Nếu nghèo thì thà bỏ tiền mua màn hình còn hơn.
@c.bony Bạn so sánh những thứ chả liên quan. Nếu bạn bị xé hình (tearing) thì bạn đập đến GTX Titan nó vẫn cứ bị.
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
có bài so sánh thì tốt, nếu free sync của AMD mà vẫn ngon nang ngửa thì nVIDIA lại khó khăn
Giá tiền bằng 1 em card tầm medium-low rồi, vãi quá... Chắc chỉ có mấy anh sẵn tiền đầu tư thì mới tậu thôi...

Gửi từ Nexus 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@nguyen.hoainam.287 giá đấy là dòng trung rồi chứ low gì
@tobe2405 Medium của mình, với bọn nước phát triển thì nó chỉ là low thôi bác ợ 😔
@nguyen.hoainam.287 hóa ra dòng medium low hay high là do mình tự nghĩ ra à =))
@tobe2405 Ý mình nói là budget, ko phải dòng card nhé
Bằng tiền mua cái màn hình mới 😁
Tương thích hạn chế quá , bán cho ma
ko tin về sự hiệu quả thật sự mang lại, và nó ko thật sự đáng mua nếu ko thừa tiền.
datsatthune
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bằng GTX 660 cmnr
ko có tiền và đam mê chơi mấy e này hihi
seaholland
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này thật sự không cần thiết lắm. Chênh nhau 15-20frame/s liệu mắt thương sẽ cảm nhận ra nhiều không ? Mua card này về phải tháo màn hình ra , tay mơ ở nhà có dám làm không ?
heliosy
TÍCH CỰC
10 năm
@seaholland bạn nên tìm hiểu về v-sync, cái card này làm ra là để khắc phục nhược điểm của v-sync
@seaholland Lol,chơi fps cùng một game trên một máy fps ổn định ở 40-50fps và một máy chỉ 20-30fps thì xem có khác biệt ko nhé.
canon2004
TÍCH CỰC
10 năm
@yu_yu_hasuko1 giữa 20-30fps và 40-50fps đúng là khác biệt rất lớn, nhưng 50-60fps và 70-80fps chẳng có khác biệt nào!!!
@canon2004 Ko có khác biệt là do màn hình máy tính bây giờ đa số refresh rate là 60hz nên khi chơi game thì fps stable ở 60fps là ok,cơ mà khi fps trong game lớn hơn refresh rate của hình thì sẽ sinh ra hiện tương xé hình.Nhưng có một số game đòi hỏi fps càng cao càng tốt như Counter Strike:GO,bạn để ý khi thi đấu esports CS:GO thì người ta thường dùng màn hình refresh rate 120hz chứ ko dùng 60hz,còn mún bít tại sao thì search google dùm.
Đâu phải màn hình nào cũng đúng kích cỡ vị trí các lỗ để mà gắn vào nhỉ?
Nó thay luôn toàn bộ bo mạch nguồn, điều khiển màn hình... rồi! Chỉ còn cái khung và tấm hiển thị! Thay xong thương asus biến thành nvidia! Thế này thì nvidia sản xuất màn hình luôn đi cho nhanh!
Quan trọng là sự ổn định bạn ạ. Bạn chơi game đồ họa cao, ví dụ battlefield, CoD, crysis... hoặc những phim FHD sẽ nhận thấy sự ko ổn định, nên giật, lag, vấp hình, chứ k phải thêm tần số quét.
Đầu tư con này chiến game cho ngon.
duyquyet
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao Nvidia ko sản xuất luôn cái màn hình cho xong
albatron
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nó bỏ cả dây nguồn và 1 số dây cắm cũ nhỉ
1 một số tiền như thế để mua thì hơi thừa.........tại sao ko tích hợp lun khi bán màn hình cho nhanh-gọn-lẹ nhỉ...
giá đấy thì bán cái màn cũ mua luôn màn mới có sync cho nó lành 😁
mua card amd đỡ phải nghịch phần cứng kiểu này :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019