Nvidia GeForce GTX 1080 sẽ không hỗ trợ kết nối VGA

agp8x
11/5/2016 3:32Phản hồi: 76
Nvidia GeForce GTX 1080 sẽ không hỗ trợ kết nối VGA
Bắt đầu từ GeForce GTX 1080, Nvidia đã chính thức ngưng hỗ trợ kết nối VGA trên các dòng GPU cao cấp. Đây là xu hướng tất yếu vì chuẩn VGA (D-Sub) đã quá lỗi thời, cũng như đối thủ của họ là AMD đã thực hiện điều đó kể từ năm 2013 với các dòng GPU R9 290 series.

Mặc dù không tích hợp cổng VGA trên card đồ hoạ cao cấp trong vài năm gần đây, Nvidia vẫn hỗ trợ người dùng chuẩn VGA thông qua việc sử dụng cổng DVI-I. DVI-I cho phép xuất cả tín hiệu analog lẫn digital cùng lúc, vì vậy nếu cần bạn có thể dùng cục chuyển thụ động (passive adapter) giá rẻ (thường nhà sản xuất sẽ cho luôn trong hộp) để đổi từ đầu cắm DVI sang VGA.

Tuy nhiên, GeForce GTX 1080 sẽ chỉ có một cổng dual-link DVI-D, hỗ trợ duy nhất tín hiệu digital. Vì vậy phiên bản thương mại của nó cũng sẽ không có sẵn cục chuyển DVI-VGA, và ngay cả khi bạn mua cục chuyển thụ động ở ngoài cũng không dùng được. Một giải pháp khác là dùng cục chuyển chủ động (active adapter) nhưng giá khá đắt và chất lượng hình ảnh có thể sẽ bị giảm.

Tham khảo techpowerup
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hãy để VGA chết đi, em ghét VGA
bearfix
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntk95 Thì cái đám dùng những loại màn hình với máy chiếu đấy đấy không phải đối tượng khách hàng của con card này chứ sao 😃
@Duy Luân Chết luôn cái cổng DVI cục mịch luôn đi ^^
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kut3prince9x hahaha laptop của mình bỏ vga nhưng đám máy chiếu méo chịu bỏ... khổ mình phải mua cáp chuyển
@Duy Luân Khi bác có 1 cái rack tầm 100k obama và bác nhận ra 1 điều chúng nó toàn dùng cỗng VGA 😁.
Card vga đẹp ngầu quá
Cổng VGA mắc mệt
giờ dùng cổng HDMI cho tiện 😃
nguyenxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cổng display port vẫn sướng nhất! Có chốt khó bị rớt! Tháo lắp nhanh nữa
apollo0802
ĐẠI BÀNG
8 năm
Màn hình của tui chỉ có mỗi cổng VGA. Bo con lon.
@apollo0802 thay màn hình đi bạn.
ít tiền dùng màn hình cũ thì làm gì có cổng HDMI, mà nghĩ lại mua nổi con này thì cũng ko phải dân ít tiền nên bỏ là đúng rồi 😁
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@#JK Kết hợp comment với cái avatar của cưng tự nhiên vừa thương vừa buồn cười, giá bỏ cái mặt cười thì còn hợp nữa. :D
@RiverBlue bác lại xoắn sang chuyện khác 😕
Quất HDMI luôn cho lành 😁
Bỏ VGA là đúng rồi. Đê ma ma đội làm card hình hô trợ hdmi 2.0 hết đi anh còn lên 4k.
@thanhdungstore Biết thì thưa thốt, cho nghiên cứu thêm 15 phút google rồi quay lại đây.
@Apple Haters 2.01 làm gì mà căng thẳng quá vậy?
@thanhdungstore Căng thẳng gì đâu, bác google ra chưa, cái hdmi cũ băng thông ko đủ nên GPU cắm hdmi sang tv 4k chỉ đc 30hz thôi. Vẫn dùng dây cũ nhưng bắt buộc GPU phải hỗ trợ hdmi 2.0 thì xuất sang 4k mới đc 60hz.
sizuki2011
TÍCH CỰC
8 năm
Cac bác cho em hỏi cái cổng DVI có cái gì hay so với HDMI và DP không ạ? Mình thấy DVI cũng nên bỏ đi. Để lại HDMI và DP thôi.
@kut3prince9x 750ti có DP mà vậy bác bị nhọ rồi ^^, mà Full HD HDMI với DP không khác gì nhau đâu bác cứ yên tâm mà xài
@kut3prince9x Bác đang dùng con màn Dell Ultrasharp U2414H à? Mình cũng đang xài con màn này, dùng cổng DP trên GTX-950 😁
@kut3prince9x thánh ăn gì em cúng 1 cái là analog 1 cái digital bảo giống nhau, nguy hiểm đến từng cộng long.
A6_YoonA
TÍCH CỰC
8 năm
@sizuki2011 Mình tham khảo ở đây bạn.
http://www.howtogeek.com/howto/32524/whats-the-difference-between-hdmi-and-dvi-which-is-better/
salent
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đến con GTX950 của em còn bỏ VGA rồi mà. Làm phải đi mua giắc chuyển dvi
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
8 năm
@salent đây là bỏ hẳn nhé, cục chuyển 50-100k ko dùng dc nữa muốn chuyển mua cục chuyển đổi chủ động nhưng đất
salent
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vipkattkool chuẩn bác :oops::oops:
mandiesel
TÍCH CỰC
8 năm
mua được con này thì chả lẽ không sắm nổi cái màn hình HDMI.
bỏ là đúng thôi! card cùi của mình còn ko có VGA nữa là con này! đại gia mua cái card chục củ chả nhẽ lại ko đầu tư dc cái màn xin 1 xíu
nsontung
ĐẠI BÀNG
8 năm
since 1987 rồi, bằng tuổi thằng em trai mình rồi, 30 năm là quá thọ. Tốt nhất hãy để nó ra đi theo các bậc tiền bối như Floppy Disk, cổng Com, băng Cassette, Film 35mm, màn hình CRT...
mrduck148
TÍCH CỰC
8 năm
đg dùng HDMI 😁
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
chuyển sang dùng usb còn hợp lý hơn cái cu cậu vga này
Con này chuẩn giá nhiêu ta phải 600 ko, về Việt chắc đội giá gấp đôi, lắp cả 3 con thì sao ta, bữa có ông bạn quất 1 con cpu mà nhìn hoảng :v 300 triệu
HuyNBN
TÍCH CỰC
8 năm
Cái gì lỗi thời nên để nó chết đi
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
;) xài cái màn Samsung từ 2009 tới giờ có mỗi cổng DVI, đừng bỏ DVI bỏ đi lại phải thay màn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019