NVIDIA giới thiệu card đồ họa "siêu điện toán" Tesla K40 với 2880 nhân CUDA, vRAM 12GB

Duy Luân
18/11/2013 15:44Phản hồi: 79
NVIDIA giới thiệu card đồ họa "siêu điện toán" Tesla K40 với 2880 nhân CUDA, vRAM 12GB

NVIDIA mới đây đã ra mắt card đồ họa Tesla K40 nhắm đến các máy tính và thậm chí là siêu máy tính cần khả năng tính toán cao. K40 sở hữu 2880 nhân CUDA, hứa hẹn sẽ mang lại hiệu năng cao hơn 40% so với người tiền nhiệm K20X (có 2668 nhân) và mạnh hơn 10 lần so với "CPU nhanh nhất ở thời điểm hiện tại". NVIDIA cũng gọi K40 là bộ tăng tốc đầu tiên trên thế giới được xây dựng để xử lí một lượng lớn dữ liệu dùng cho mục đích phân tích hay các công tác khoa học. Card đồ họa này có công nghệ NVIDIA GPU Boost cho phép GPU tăng xung nhịp của nó cho đến khi chạm một giới hạn nhiệt độ hoạt động nhất định, từ đó đẩy hiệu năng lên cao hơn và người dùng có thể kiểm soát quá trình này.

NVIDIA cho biết thêm rằng K40 được xây dựng trên kiến trúc Kepler và sở hữu sức mạnh xử lí dấu chấm động đơn cao nhất là 4,29 teraflops và dấu chấm động đôi là 1,43 teraflops. Nó có 12GB vRAM GDDR5, tương tự như đối thủ AMD FirePro S10000 bản đặc biệt mới được ra mắt gần đây. K40 sẽ kết nối vào máy tính thông qua giao tiếp PCIe Gen 3. Hiện card đồ họa này đã được bán ra và sẽ xuất hiện trong hệ thống máy chủ của nhiều nhà sản xuất như Appro, ASUS, Bull, Cray, Dell, Eurotech, HP, IBM, Inspur, SGI, Sugon, Supermicro, Tyan.

Cũng liên quan đến K40, NVIDIA nói rằng họ sẽ hợp tác với Đại học Texas để triển khai hệ thống máy tính "Maverick". Hệ thống này sẽ sử dụng GPU Tesla K40 để hỗ trợ việc phân tích dữ liệu và xây dựng các loại mô hình từ xa. Maverick sẽ đi vào hoạt động vào tháng 1/2014.

Nguồn: NVIDIA
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho em hỏi là con này có cắm dc vào pc không ạ?
Mà em thấy khả năng xử lí dấu chấm động cứ ngang ngang nhau ý, chả khác biệt rõ ràng
@[voz].ken dúng là từ voz sang có khác, khá hổ báo 😁
@vanduc1602 trả lời được thiwf hãng qoute!
qoute nói tầm xàm bá láp... -_- nhạt vcđ!
hổ báo bth trong phạm vi kiến thức của tôi thôi!
tôi cũng là cả tinhter thôi tuổi đời chắc cũng gấp đôi bạn -_-

//quay vào trọng tâm vấn đề chứ nhể!

///tinhte rv đồ máy tính vẫn thế....vẫn ... như ngày nào :<
@anonymousk trước tham dự hội thảo của Đức Anh, NVIDIA về máy tính worksation. Có nói về dòng máy trạm và các VGA chuyên dụng trong đó có card đồ họa quadro, và Tesla . Có nói về việc dựng nhìn chạy chương trình của nó. Nói chung ko chuyên nên cũng không am hiểu lắm. Vì là kiến thức là vô bờ bến, sai là bt nên thì thể nên cmt lich sự và góp ý thì hay hơn. Em ko thích "dựng dựng cái cục -_- " có lẻ nó hơn trẻ trâu ty. Em thấy thế thôi. Chào bác.
@vanduc1602 ừ nhiều lúc m hay phát ngôn mấy câu teen teen khi cáu -_-

bạn thấy k vui thì m xin lỗi nhé!

cũng tại cứ lần nào mà tinhte rv đồ máy tính phát là hàng tá thanh niên từ ông viết đến những thằng đọc phát ngôn mấy cái câu rất chi là....
mà mình thì kỵ mấy cái nó k đúng, với ghét kiểu k biết nhưng cứ thích....
cũng tại đang k kiềm chế được nên nói hơi nặng bạn thông cảm!
may là chưa xúc phạmm ai -__-
cái này dùng encode phim thì nhanh đừng có đỡ :eek:
hunhun
TÍCH CỰC
10 năm
Anh này ra là anh kia đuổi, trò chơi này mệt mỏi quá...
@hunhun họ phải cạnh tranh nhau như vậy là mới đúng chứ bạn! nó vừa thúc đẩy quá trình phát triển công nghệ chứ bây giờ mà chỉ có một hãng đơn phương độc quyền thì nó sẽ phát triển chậm lại và chắc chắn giá nó sẽ không thể thấp đi ( giống như trường hợp cạnh tranh trực tiếp giữa dòng car đồ họa để chơi game thì nvidia mới ra chiếc car gtx 780 ti rất nhanh mà giá ngon hơn so với chiếc titan của hãng này nhằm cạnh tranh với dòng R9 của AMD ) nếu có mỗi 1 hãng dơn phương sản xuất thì chưa chắc đã có cái giá như vậy..!! 😃
@hunhun canh tranh khốc liệt . đứng lại sẽ bị qua mặt. thị phần sẽ giảm sản phẩm bán sẽ kém cạnh tranh do giảm lòng tin người tiêu dùng
perform
ĐẠI BÀNG
10 năm
không có VGA port thì làm thế nào mà xuất ra màn hình đc nhỉ 😁
@hieupy89
Dùng hết số core là 1 chuyện, cái quan trọng ko kém là memory access pattern, lượng bộ nhớ sử dụng trong từng thread, kích thước block... (ảnh hưởng đến việc scheduling), ... nhiều thứ nữa.

Còn về kiến trúc thì từ đầu mình cũng chỉ đoán dựa theo những gì mình biết nên xin phép rút khỏi chủ đề này.
mamoto
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Spirit Coder Dùng CUDA đương nhiên dùng phải dùng thư viện của nó rồi. Trong xử lý ảnh thì cái card này là niềm mơ ước của tất cả mọi người. Tuy nhiên không phải ai cũng hiểu được là khi nào dùng nó khi nào không, nghiên cứu CUDA áp dụng trong tính toán là một hướng phát triển mới của ngành khoa học máy tính (nếu có 2 người cùng viết code cho nó thì đảm bảo thời gian thực thi của chương trình 2 ông này không bao giờ như nhau). Các bạn sv nên nghiêm túc tìm hiểu vấn đề này, sẽ giúp ích cho công việc nghiên cứu rất nhiều
@mamoto
Ý mình nói với bạn kia là thư viện ở mức cao hơn chứ ko dùng trực tiếp CUDA API (mình diễn đạt hơi lủng củng, bạn thông cảm). Hiện nay cũng ko ít các thư viện CS sử dụng CUDA ko được maintain cẩn thận, mình thì ko đi sâu vào nhánh này nên cũng ko có t/g chỉnh sửa, hy vọng sẽ có nhiều người làm tốt hơn.
@perform con này dùng để tính toán thì làm gì cần port ra màn.
kakaka giờ mới thấy siêu khủng long của NVIDIA
mạnh hơn 10 lần so với "CPU nhanh nhất ở thời điểm hiện tại"
Cái này là sao nhỉ, không hiểu lắm
topol1990
TÍCH CỰC
10 năm
@congtuanck42 tức là mạnh hơn mấy con chip Xeon - X7560 mạnh nhất đang lắp cho máy chủ, em nghĩ vậy :rolleyes:
@congtuanck42 Là so sánh sức mạnh xử lí dấu chấm động.
@congtuanck42 Tesla là card tăng tốc độ tính toán (mining), bạn cứ nghỉ thế này cpu nhiều core nhất hiện nay 8 core 16 luồn intel or 12core12 luồn bên AMD, môi nhân chạy xung nhịp 3-4ghz, em k40 cua nvidia có 2880 cuda core moi core có xung nhịp từ 800-1000 mhz, như thế là em nó nhanh hơn cpu nhiều nếu soft sử dụng hổ chợ các tập lệnh tính toán bằng cuda core.
em này mà lướt web tinhte.vn chắc tương đối mượt nhỉ, lãuanh.ú thì giật đùng đùng đùng!
maru
TÍCH CỰC
10 năm
-Vâng anh ấy thật bá đạo khi so GPU với CPU.
@maru Coi lại kiến thức của bạn trước khi nói thế với thớt nhé. Các dòng card sử dụng nhân CUDA đều có khả năng xử lý như CPU trong việc tính toán hoặc giải mã.
Ví dụ đơn giản:
giả thuyết để giải mã 1 pass wifi WPA-2 dài 30 ký tự thì nếu dùng CPU sẽ mất 100 ngày. Nhưng dùng nhân CUDA thì mất 10 ngày. Đó là chưa kể ghép nhiều card nhân CUDA lại với nhau thì sẽ nhanh hơn CPU rất nhiều lần nữa.
@maru
Dạ vâng, anh ấy nói vậy là bình thường đấy ạ. Bác biết 1 mà không biết 10 đâu ạ. Suy nghĩ đi.
@maru O biết là bạn bẩm sinh hay luyện tập, gg từ này nhé "nvidia tesla". Xem nó dùng để làm gì.
Con này mà rớt vào tay các bạn khủng bố hoặc các bạn khựa thì khỏi nói các loại mật khẩu, khóa bảo mật bị ..... là bao nhiêu 😁
imthafnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Yếu hơn đối thủ AMD FirePro S10000 bản đặc biệt nhỉ
Titan:sức mạnh xử lí dấu chấm động đơn cao nhất là 4,29 teraflops và dấu chấm động đôi là 1,43 teraflops.
AMD FirePro: sức mạnh xử lý lên đến 5,91 TFLOPS đối với phép xử lý dấu chấm động đơn (single-precision) hoặc 1,48 TFLOPS ở chế độ Dual-precision
Siêu khủng là đây, ko biết 10 năm sau sẽ như thế nào nhỉ
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn đang chạy con 6630 của AMD
đến khi mình có khả năng mua tầm này thì không biết mấy cha nội này đẻ ra hàng khủng thế nào nữa
@ngoclam198
Bạn mua em nó về để làm gì 😁
chẳng thấy ghi dùng cổng giao tiếp nào nhỉ ?
thunder hay HDMI
dlcr
TÍCH CỰC
10 năm
cạnh tranh với bé s1000 fire pro đây mà
Nuôi con này ăn cũng mệt phết 😁
Vãi cả dấu chấm động đơn dấu chấm động đôi, dịch ngang phè phè
radeon1950
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lại có ông đưa picachu ra, mới học hết lớp 3 ah :mad:
@radeon1950 họ troll mà, hay ông cũng đang troll thế 😁
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@radeon1950 bạn trẻ ấy mới dùng máy tính lần đầu, bị bọn trẻ con chém là picachu là game khủng lên bạn ấy tự luận thế thôi. trách ng k biết làm gì 😁
CM7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@radeon1950
có nút báo xấu đó bạn, việc gì phải rep lại cho loãng topic
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Là một phiên bản khác của quadro,đừng mong chơi game ngon trên card này,chỉ dành cho công việc thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019