[Computex 2012] NVIDIA hứa hẹn pin 10 tiếng cho máy tính Windows RT, không cần tản nhiệt

Duy Luân
6/6/2012 4:35Phản hồi: 45
[Computex 2012] NVIDIA hứa hẹn pin 10 tiếng cho máy tính Windows RT, không cần tản nhiệt
Asus Tablet 600, một máy tính bảng dùng vi xử lí NVIDIA Tegra 3Windows 8 RT

Rene Haas, trưởng bộ phận máy tính xách tay của NVIDIA, đã phát biểu tại Computex rằng những vi xử lí ARM (như NVIDIA Tegra 3 chẳng hạn) sẽ thay đổi cách chúng ta suy nghĩ về máy tính cá nhân khi nói về thời gian dùng pin, tiếng ồn và nhiệt độ. Theo Haas, CPU ARM sẽ là bước "tiến hóa" kế tiếp của PC để nhắm đến việc trở thành một thiết bị di động thật sự. Ông nói rằng các con chip của NVIDIA có thể giúp cho những máy tính chạy Windows 8 RT có thời lượng dùng pin đạt hơn 10 tiếng. "Những PC này sẽ dùng được cả ngày. Đây là một sự thay đổi lớn", Haas nói.

Không những thế, Rene Haas còn cho biết những máy tính dùng CPU của hãng sẽ không tỏa ra nhiều nhiệt, tương tự như những smartphone hay tablet hiện đang bán trên thị trường. "Những thiết bị này sẽ không bao giờ có luồng hơi nóng phả ra từ cạnh máy tính". Ông nói các máy PC Windows 8 RT chạy CPU ARM của NVIDIA sẽ không có quạt tản nhiệt, do đó chúng sẽ là "những máy tính hoạt động yên lặng nhất mà bạn từng thấy". Việc loại bỏ quạt tản nhiệt sẽ được NVIDIA áp dụng cho cả máy tính bảng lẫn máy tính dạng vỏ sò (tức máy tính xách tay bình thường).

Khi nói về bối cảnh các màn hình cảm ứng đang ngày trở nên phổ biến hơn, Haas nghĩ rằng các giao diện thân thiện cho thao tác chạm như Metro UI sẽ thay thế giao diện Desktop truyền thống. Việc này giống như cách mà giao diện cửa sổ của Windows, Mac OS thay thế cho giao diện dòng lệnh (Command Line Interface - CLI) trên những máy tính đời đầu. Haas nói "Người ta sẽ quên đi việc cửa sổ dòng lệnh DOS có tồn tại, thậm chí quên luôn cả việc có máy tính để bàn".

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nguyên bộ vỏ nhôm tản nhiệt cũng thừa lắm rồi
"Người ta sẽ quên đi việc cửa sổ dòng lệnh DOS có tồn tại, thậm chí quên luôn cả việc có máy tính để bàn"
làm sao mà quên máy để bàn đc.
@cavoiu chờ ngày này
blueskya1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cavoiu em tin là đời con chúng ra ở thành thị sẽ quên được đấy bác ah, nhưng mà h em vẫn còn 1 em cây để back up 😃
quan trọng là k nóng, pin trâu là ok.....
dùng cái máy tính cả ngày không cần đến Sạc thì rất phù hợp mới mấy ông hay họp hành
Mình lại thích mấy dòng lệnh, làm việc rất nhanh, hi vọng là M$ không bỏ hản nó đi. Có lẽ sẽ mua một con như thế này về thay thế cho laptop.
@virtualmemory Mình nghĩ là không bỏ đi đâu, chỉ là với người dùng bình thường thì họ không quan tâm tới nó.
@virtualmemory làm sao mà bỏ đc. nhiều thứ ko thể nào thực hiện bằng GUI đc. chưa kể chỉ trên CLI mới có thể viết mấy cái file batch chạy tự động đc
Lak
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thích ngồi làm việc trên máy bàn với bàn phím rời hơn. gõ phím lap chán quá 😔
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Lak mình thích laptop cắm trên đế rồi dùng phím rời và chuột rời, có khác gì máy tính bàn, được cái không có dây nhợ lằng nhằng.. khi nào nhà cúp điện thì ra quán cafe.. lúc nào cũng tiện hơn máy bàn mà bạn
Lak
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuongaltec em dân coder, làm việc nhiều trên bàn phím, gõ bàn laptop nhiều cảm giác không thoải mái. còn nói chung là nên có cả lap cả desk.
nếu laptop mà ko cần quạt tản nhiệt thì quá hay rồi,vấn đề còn lại là máy có thật sự mạnh ko,chạy game - chương trình nặng thì chíp nóng>quạt tản nhiệt.
cái này thì intel không theo lại rồi. cái máy vỏ sò của mình mỗi lần chạy chương trình nặng cái quạt nó quay như có bão tới...
Hi vọng tương lại mọi laptop sẽ bỏ qua được cái quạt. Được vậy thì quá tốt.
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
Mình chỉ mong nó chạy đc autocad 2004, office 2003, sap2000, photoshop, AOE 1, và 1 số phần mềm chuyên ngành, vừa làm vừa chơi, đỡ phải 1 ba lo mà 1 đống thứ. nào là laptop,máy tính bảng,điện thoại...Làm việc xong tháo cái dock, thành máy tính bảng. sướng biết chừng nào.🆒
Và nữa, giá đừng quá cao.
@gabb8100 Cái đó bác mua Asus tablet 810 ấy,dùng chip x86 của Intel nên chắc chắn chạy đc các phần mềm đó của bác. PS: bác làm ngành gì mà dùng Sap2000 thế?
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
@ngthequynh Mình làm bên Kết cấu sắt thép bác ạ.
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
@DANG TRUNG Uh. thấy cấu hình thì quá khủng, mấy phần mềm đó chỉ cần ram 512, chíp 2ghz là chạy đc rồi. căn bản là nó gắn đc chuột vào thì mới làm đc hi vọng
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
@FullOfLove Mình đang dùng cad 2012, sap2000 v14, office 2007. Nhưng mình chỉ uóc nó chạy đc 2003,2004 là ngon lắm rồi. chắc chíp intel sẽ chạy ngon
el_nin0
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho dù công nghệ đạt đến đâu đi nữa thì cũng phải có mặt xấu của noá.
Mình thấy dòng lệnh cmd hay mà , bỏ đi thấy uổng quá 😔(
nvidia intel samsung asus sony đều ngon, sài hết
bb_72
TÍCH CỰC
12 năm
kê dép chờ thôi
Ngon, chờ nó đã lâu rồi T.T

Các bác cứ nghĩ tiêu cực như vậy.

Thử hòi đến 1 ngày win RT ARM vs những ưu điểm như vậy sẽ đông đảo người dùng, các hãng phần mềm đps ko lẽ nào bỏ qua miếng mồi ngon vậy. Cho nên đừng nói rằng những phần mềm đó chỉ có x86, ngay như bộ office đó MS còn sẽ phát hành cho Android, nữa là đây là Win 8!

Mình tin rồi tất cả những gì chạy trên window bây giờ sẽ có trên win rt cả thôi
@thanhchungbtc mình không nghĩ như bạn
chúng ta đang phát triển ưu tiên những gì cần thiết để máy tính nhỏ nhẹ di động cao. vì thế vẫn đang cắt giảm các thành phần để hệ thống nhẹ bớt chỉ tập trung vào các điểm cần thiết
vì thế các phần mềm dù có chạy trên winrt cũng không thể bằng chạy trên x86.
bản thân x86 khi intel phát triển họ đã tập trung rất mạnh về tốc độ xử lý và bỏ qua cái tiêu thụ năng lượng nên bây giờ mới phải đuổi theo các hãng sản xuất chip di động về khoản này.
vì thế các phần mềm tối ưu đến mấy chăng nữa để chạy trên các thiết bị di động cũng không thể bằng các phần mềm tối ưu trên hệ thống x86 của intel vì bản thân phần cứng chênh lệch nhau quá nhiều
Điều này chứng tỏ windows 8 đã cải thiện rất tốt việc quản lý năng lượng, điều mà XP và 7 làm chưa được tốt. MS đang tiến những bước thật vững chắc với windows 8
chắc để tiết kiệm điện đây mà 😆
game chỉ cần chạy đc dota, soft nặng thì PTS vs máy ảo vs lập trình, cơ mà cái máy ảo có vẻ hơi thốn :-<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019