nVIDIA khởi động dự án GeForce Experience beta, bắt đầu với 10.000 người đăng kí sớm nhất

cuLong
10/12/2012 3:36Phản hồi: 100
nVIDIA khởi động dự án GeForce Experience beta, bắt đầu với 10.000 người đăng kí sớm nhất
Ngoài công dụng để làm việc, thì máy vi tính còn là một cỗ máy chơi game thực thụ. Tuy nhiên, việc chơi game trên máy tính khác rất nhiều chơi trên các máy chuyên dụng (console), bởi chủ yếu nó bị phụ thuộc trực tiếp vào cấu hình của chiếc máy đó. Để giúp người dùng giải quyết vấn đề này, hồi đầu năm 2012, nVIDIA từng nói về một dự án là GeForce Experience*, nhằm đem lại cho game thủ những trải nghiệm tốt nhất khi chơi game với card đồ họa GeForce, và giờ đây, nền tảng này đã bước đầu được khởi động với 10.000 người dùng đăng kí trước.

GeForce Experience là gì?
Theo số liệu của nVIDIA, hiện nay có đến khoảng 80% người dùng (khi chơi game trên máy tính) chỉ để các tùy chỉnh cấu hình ở mức mặc định, do đó, vô hình chung đã làm giảm đi rất nhiều hiệu ứng và sự trải nghiệm trong trò chơi đó (nếu như máy có cấu hình đủ mạnh). Vì vậy, để giải quyết vấn đề này, nVIDIA đã đưa ra nền tảng GeForce Experience, là một thế hệ phiên bản driver mới dành cho các card đồ họa của mình. Khi kích hoạt, GeForce Experience sẽ nhận dạng, đo đạc và thiết lập cấu hình tối ưu nhất của máy tính dành cho từng game, từ đó giúp người dùng đơn giản hóa việc thiết lập game, cũng như đạt được hiệu quả cao nhất khi chơi game.

Giao diện của driver GeForce Experience

Theo nVIDIA thì nếu máy tính của bạn đủ mạnh để chơi một game mà GeForce Experience hỗ trợ (ví dụ Call of Duty: MW3 bên dưới), thì phần mềm sẽ tự động tùy chỉnh, và thiết lập cho máy chạy được game này một cách trơn tru nhất, ở tốc độ khung hình (FPS) tối ưu, có thể là 40-60 FPS hoặc hơn, tùy từng trường hợp cụ thể. Để làm được điều này, máy tính sẽ được lệnh ưu tiên xử lý những tùy chỉnh về chất lượng hình ảnh trước, nếu đáp ứng tốt thì mới bật xử lý răng cưa sau. Được biết, nVIDIA từng kì vọng sẽ tung ra driver GeForce Experience bản beta vào ngày 6/6 năm nay, nhưng dự án đã bị chậm tiến độ đến nửa năm, tức đầu tháng 12 này thì họ mới chính thức tung ra được bản driver beta đầu tiên, dành cho 10.000 người dùng đăng kí tham gia thử dự án sớm nhất. Hiện tại GeForce Experience chỉ mới hỗ trợ các thế hệ card đồ họa Fermi (GeForce 500 series) và Kepler (GeForce 600 series) của nVIDIA.

Game đã được tự động tùy chỉnh (trái) và ở chế độ mặc định (phải)

*GeForce Experience sẽ tùy chỉnh các thông số trong game thông qua các siêu máy tính của nVIDIA, dựa trên nền tảng điện toán đám mây. Driver này sẽ kiểm tra tất cả phần cứng của máy tính, như card đồ họa, CPU, RAM, ổ cứng... rồi so sánh với yêu cầu của game đó, từ đó tự động thiết lập một thông số tối ưu nhất cho người dùng, chỉ bằng một cú nhấp chuột. Để hiểu rõ hơn, bạn có thể xem đoạn video minh họa bên dưới.

100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ứng dụng hay quá đang định làm con G75VW-TS71, có pác nào xài rồi có thể góp dùm vài ý ko?
- có tính năng chuyển card VGA ngay trên môi trường Win ko? hay phải vô BIOS?

- nhiệt độ / độ ồn khi xài bình thường & tải nặng như thế nào?

cám ơn trước

@temp304 dòng G series là đỉnh của đỉnh rồi bác ơi. xài con g73 mà đã rồi nói chi g75, tản nhiệt tuyệt vời, ko bao giờ thấy máy, bàn phím nóng dù là mở 18/24h. còn card VGA của NVDIA đều chuyển tự động hết rồi
@temp304 em đang sài con asus g55, cũng tương tự asus g75 chỉ có mànhinh2h nhỏ, và cảd yếu hơn g75. dòng gaming asus ko có tính năng optimus bác à, nghe bảo nó khá phiền phức.
nhiệu độ thì em thỉnh thoảng treo máy 24/24 on fb,down game. máy mát lạnh , mát lạnh nhé, còn lúc chơi game thì chơi 5,6 tiếng game thì bên phải kê tay, và bàn phím nóng, hơi nóng, ko phải nóng bỏng đâu.
con về độ ồn thì bác khỏi lo, dù em fullload máy 3,4 tiếng thì cũng chả nghe gì đâu
@temp304 Bác có maximum bao nhiêu tiền ? Kon G75vw thì :
+Body đẹp
+Tản nhiệt tốt (em cũng dùng g75vw-ts71 đây,temp idle cpu chỉ tầm:42-45*C,gpu:37-39*C xem bằng HWmonitor).
+Bị disable chức năng optimus ko cho switch giữa gpu rời với onboard.
+Màn hình nhám ( ts71 độ phân giải chỉ HD+)
+Loa to nhưng chất lượng chỉ trung bình khá.
+Bàn phím hơi lởm (nhưng chơi game thì chắc chơi keyboard rời cho nó chất),typing thì ko đến nỗi.
+TS71 chỉ dùng HDD 5400rpm 500gb và 12gb ram,cố tích lúa múc thêm ổ SSD với gắn thêm 4gb ram nữa chẵn 16gb cho đẹp
+GPU kon ts71 là gtx 660M nên thôi ko chơi nổi max settings mấy trò hạng nặng như crysis hay far cry 3 đâu.

Tầm tiền mua kon G75vw-ts71 thì bác có thể tham khảo thêm MSI gt70-gx60 ,hoặc Alienware M17x-R4 second hand
@temp304 Ko biết Asus sao chứ mình đang xài con Alienware m18x. Mỗi lần chuyễn vga onboard sang vga rời là phãi fn+f7 rồi restart lại. Bên voz hinh nhu co đánh giá Asus g75 . Ben do co hội Alienware và Asus G
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bạn quan tâm vào đây đăng ký nhé http://www.geforce.com/drivers/geforce-experience ;)
cuda123
TÍCH CỰC
11 năm
trời card vga của mình đời cổ nvidia gt320M ! tại sao !!!!
@cuda123 E còn dùng 310 cho laptop cơ. Dù vậy vẫn chiến được game thể thao ngon 😁.
em dùng 520MX cùi phang MW3 low vẫn tốt. Nhà nghèo chơi game xấu toét mắt quen rồi. Hồi Pen II toàn chơi 2D 640x480 ok. Mong nó giúp em MW3 lên đc low + AA 2x.
@thuancoihg chắc tại tùy game nó hỗ trợ bác nhỉ. Bác có linh down COD nào ngon mà 520mx chơi ok ko share em đi. Cùng anh em dùng 520MX cùi với nhau cho em cái yahoo trao đổi.
@Wyzofire9 Mình dùng bản này, cài hơi lâu nhưng là bản nén nên nhẹ hơn bản gốc.
CD1:
http://up.4share.vn/f/6351525257555b57/CODMW3_BB_DVD1_up_by_phonghanh.iso.file
CD2:
http://up.4share.vn/f/5a686b6b6962626b/CODMW3_BB_DVD2_up_by_phonghanh.iso.file
@thuancoihg em phang COD 8 rồi. bác có chơi COD 9 BO 2 chưa? em nhác kéo torrent quá.
@Wyzofire9 Mình chơi rồi, nhưng theo đánh giá của riêng mình thì game play chán hơn COD 8. Với lại bắn khó quá, địch còn có cả áo tàng hình, nản luôn.
giành cho dân mê game, đồ hoạ và card vga
@J_Android cái này dành cho mấy ông amateur thôi chứ dân nghiền game nó chỉnh setting theo phong cách chơi của nó, một cấu hình nhưng người chơi # nhau thì chỉnh # nhau, chứ hơi đâu nó dựa vào các chế độ có sẵn lưu trong server
@NguyenH78 Từ đầu thread đến giờ thấy mỗi ý này là chuẩn nhất.

Như tôi đây, cứ mỗi khi mở 1 game mới lên, chỗ đầu tiên ấn vào không phải là "new game", mà là "options -> video/graphics" hoặc đại loại thế, nghiền ngẫm các thiết lập đồ họa vài phút rồi mới "new game".

Thật ngớ ngẩn cho những ai thường xuyên chơi game, thường xuyên tiếp xúc với game mới mà lại không tinh chỉnh thiết lập, chỉ để mặc định. Rất ngớ ngẩn.
gt540 trên lappy có dùng đc ko nhỉ 😁
đọc hồi chiều bên genk. chưa hỗ trợ nhìu game
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đăng ký thử xem thế nào !
hactory17
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng hay. nhưng ko quan tâm. vì đó giờ dùng toàn card ATI-AMD
làm sao đăng ký đây?? zô cái link đó nó ra cái trang tìm driver giống hùi xưa mà
Coi video rồi, kg biết anh ấy chơi game gì mà bắn loạn cả lên, optimal lại thì thấy hiệu ứng tốt hơn hẳn.

Máy tính mình cũng ngon lắm mà toàn chơi flash game không à!
Gt635 có được ko nhỉ
Áp dụng cho cảd Geforce thôi à? Card Radeon HD dc ko các bác ?
Đang háo hức chờ bản chính thức đây. Có là quất liền.
vietdothang
ĐẠI BÀNG
11 năm
gt
gt650m có chơi được không
kiendt2110
ĐẠI BÀNG
11 năm
có khả năng Optimized là cái rất quan trọng cho thiết bị.
1hoi1chai
TÍCH CỰC
11 năm
theo như chủ pic nói thì card nằm trong GeForce 500 series và GeForce 600 series thì đc
còn card của 2 bác là nằm trong GeForce 600M series. nhưng theo mình nghĩ chắc đc

Card Radeon HD là của AMD bác ợ !!
thik card gefoce

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019