Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Nvidia ngừng sản xuất card đồ họa RTX 20, dọn đường cho GPU thế hệ mới?
P.W
9 thángBình luận: 69
Nvidia ngừng sản xuất card đồ họa RTX 20, dọn đường cho GPU thế hệ mới?
Theo nguồn tin từ ITHome, Nvidia đã dừng sản xuất card đồ họa chơi game sử dụng GPU kiến trúc Turing để dọn đường cho dây chuyền sản xuất card đồ họa trang bị GPU thế hệ mới Ampere, dự kiến ra mắt vào tháng 9 năm nay. Nguồn tin từ Trung Quốc này cho biết, Nvidia không chỉ ngừng sản xuất 4 mẫu card đồ họa cao cấp nhất cho anh em gamer (RTX 2080 Ti, RTX 2080 Super, RTX 2070 Super và RTX 2070), mà các nhà bán lẻ cũng đang chuẩn bị tinh thần dừng đăng bán 4 sản phẩm này để chuẩn bị bán GeForce RTX 30 series trong tương lai gần.

Hệ quả là, với sự thiếu hụt GPU Turing và card đồ họa cao cấp khi Nvidia dừng sản xuất, thị trường có thể sẽ xảy ra biến động về giá, khi ở thời điểm hiện tại nhu cầu phần cứng máy tính nói chung và phần cứng chơi game nói riêng, thậm chí cả nhu cầu đào tiền ảo cũng đang tăng mạnh trong những tháng vừa rồi. Không ngoại trừ khả năng từ nay đến tháng 9 tới, trước khi card đồ họa RTX 30 series ra mắt, những chiếc RTX 2080 Ti hay 2080 Super sẽ cháy hàng theo nghĩa đen, vì các nhà bán lẻ không còn đồ để restock nữa.

Đối với anh em chuẩn bị sắm case máy tính chiến game trước năm học mới chẳng hạn, đó sẽ là tin xấu khi phải chờ qua tháng 9 mới có phần cứng để ráp case chơi game. Nhưng đối với Nvidia, nếu nguồn tin từ Trung Quốc là chính xác, thì nhà sản xuất chip xử lý đồ họa nổi tiếng không muốn lặp lại sai lầm mấy năm trước. Khi RTX 2080 và 2070 ra mắt thị trường, các nhà bán lẻ và cả Nvidia cũng tồn kho rất nhiều GPU và card đồ họa Pascal do lúc ấy cơn sốt đào tiền ảo khiến nhu cầu card đồ họa Pascal như GTX 1060 vẫn còn rất cao. Thế là khi ấy GTX 1060, 1070 và 1080 vẫn là những món đồ chơi rất đáng mua về, khiến doanh số card đồ họa Turing bị ảnh hưởng (việc thiếu hụt những game hỗ trợ ray tracing cũng không giúp gì nhiều Nvidia). Nếu GPU Ampere ra mắt khi Turing đã trở nên khan hàng, Nvidia sẽ không phải đưa ra mức giá cao cho thế hệ card đồ họa mới như trước, và giảm giá sản phẩm cũ để dọn kho nữa.

Theo WCCFTech
Nvidia ngày càng cải tiến công nghệ. Đội intel lại bị bỏ rơi phía sau.
0df6d7ccc6
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Bạn và 500 Anh Em sao tự nhiên cậu chửi mình, mình non xanh chỗ nào cậu nói xem?
@0df6d7ccc6 Thôi bỏ đi người ae, gặp thằng trẻ trâu chính hiệu rồi, nói lí với nó không tác dụng đâu mà ngược lại lại bị nó kéo xuống cho cùng đẳng cấp với nó đấy
Nhanh quá vậy, có anh em nào đã xài qua 2 dòng card của Nvidia và Amd chưa, sắp tới mua card để chơi game mà đang suy nghĩ chưa biết mua hãng nào
@traitay95 vẫn rất nhiều người bảo màu của AMD đậm + rực rỡ + đẹp hơn Nvidia nên cũng nhiều người bảo chọn AMD làm việc lắm . vd Davinci hổ trợ cực tốt cho AMD
@traisaigon Amd 10 bít màu nhưng không có đi đêm với soft nên làm việc k ngon
0df6d7ccc6
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@siu nhân xanh hãng nào cũng đc, rẻ hiệu năng cao thì chiến
@traitay95 vẫn có 1 số hãng hỗ trợ quá ít thôi , từ từ sẽ đông vui thôi hà bạn
scattered
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mới mua 1660s mấy ngày 😁 Chỉ mong dòng 30x ra sớm, để còn nâng lên 20x. Chứ dòng 10x sợ trâu cày quá.
@scattered cũng mới ráp con cạc này tháng trước, ra lẹ đi để em hốt con 2070 Super :D
kevin2012
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@scattered nâng cấp chi bạn ơi, mới mua dàn 2060 super đây, coi video 8K HDR còn lag sụp khung hình đây. 1660 đủ chơi game max setting FHD rồi, nâng lên hối hận như mình bây giờ.
BenGlo
TÍCH CỰC
9 tháng
@scattered Mới xài em 1660s, 3 tuần nay :vvv
Chờ chip arm của apple xem sao. Khéo Nvidia với intel dắt nhau toi
caocao_203
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Hunglong96 Thị phần của Apple đc bao nhiêu đâu mà toi. Với lại mỗi dòng sản phẩm hướng đến người dùng cụ thể (gamer, professor ...), bạn làm cứ như Apple là ông hoàng trong làng máy tính ấy.
Kelamtro
TÍCH CỰC
9 tháng
@Hunglong96 arm của apple mà để chiến đc game ngon thì cũng phải 1 năm nữa, thiết bị đầu tiên tháng 10 ra, hiệu năng chắc chỉ ở mức tb thôi chứ ko so đc vs card mới của amd vs nivdia đâu
@Hunglong96 Cũng có thể nhưng vài năm nữa, Chờ các nhà phát hành game hỗ trợ nữa bạn ơi. Nhưng vài năm nữa thì công nghệ lại khác có khi lại ra chip lượng tử đá bay hết đám bây giờ không chừng 😁
0df6d7ccc6
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Hunglong96 dm eo thấy liên quan m j mà fai chờ...
Vẫn đang dùng 10x, khổ ghê em nó có dấu hiệu sắp ra đi hay là do chân cắm của mình có vấn đề. Khi em nó đi sẽ lên Nvidia 20x
@WXYZ Mở ra vệ sinh sạch sẽ cấm lại là ngon thôi 😁
@gatheringviolet E lười quá chưa mở ra, lau chân chắc là được bác nhỉ?

Một dạo em thấy nó bình thường, hôm nọ đang chạy em nhỡ va vào case, rung mạnh một lúc đứng hình luôn, phải restart nên e đang đoán vga của e có vấn đề với chân tiếp xúc.
0df6d7ccc6
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@gatheringviolet ngu à, nó đang muốn hư nhanh để mua card mới, sửa làm j
lucas
TÍCH CỰC
9 tháng
Căn bản card của Nvidia ngon, xài card đầu 10 giờ vẫn khoẻ, chưa thấy phải đổi nơi. Nhưng ra dòng nữa thì RTX có khả năng rẻ hơn, nếu dc vẫn muốn mua trải nghiệm ray tracing ;)
kevin2012
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lucas ray tracing cũng có gì khủng đâu. Cắt drop 50% FPS chỉ để thấy đổ bóng trong game đẹp hơn
@kevin2012 Mình chơi Warzone giảm có 5-10 fps thôi vẫn trên 60 fps RTX 2070
Không phải chỉ đổ bóng đẹp hơn đâu mà phản chiếu ánh sáng chân thật như cuộc sống vậy đó.
lucas
TÍCH CỰC
9 tháng
@khoikiller2018 uh, thấy mấy cái video gameplay chất lượng ánh sáng, phản chiếu khác, vào game đẹp hơn nên mình cũng muốn thử ;)
Lonely08
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cắt giảm nhân lực mùa dịch thoi mà
0df6d7ccc6
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Lonely08 xét về kinh tế vĩ mô thì cmt của bác chuẩn nhất hôm nay
Ơ =)) Haizzzz top 3 năm nay sang năm sau ko rõ top mấy nhỉ 😁
chờ 3080 ra đời để up em 2070 lên 2080ti hihi
> đã mua 2070 <(")
@hoan999999 2070 Super chứ bác, mua 2070 là cổ cmnr 😆
@hiepmu giá thấy ok thì mua thôi <(") mình mua MSI Gaming Z <(")
@hoan999999 phong vũ 9tr9 à bác xD
Ông nội đăng bài mắc cười vãi! Nào là sợ ế nên cắt giảm ko sx! Hài VL, chắc chưa làm trong ngành sx hàng loạt rồi! Có đơn hàng thì cty nó mới sx, chứ đéo có vụ sx xong để đó mà đi kiếm khách đâu! Khách hàng >>> Khối kinh doanh >>> planing >>> sx
dọn đường là chắc rồi còn gì nữa
Chơi game thì RTX hay Radeon đều ổn. Video Encode hoặc AI, mới cần thôi.
Cháy hàng kiểu gì con 2070 gaming X nhiều nơi còn hạ xuống sát gần 10m là có 1 con chơi rồi :v. Cháy thì rx 5700, 5600xt mà phang. Viết bài hù vãi , cứ như có mình nvidia là sản xuất card màn hình :v
ddamme
TÍCH CỰC
9 tháng
Nới mua máy mới chưa đc 1 năm mà lỗi thời rồi 😔
Chờ ra series 40 mua series 20 là vừa =)))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019