NVIDIA ra mắt GPU GTX 980 Ti: chip giống Titan X, 6GB vRAM, phù hợp để chơi game 4K và thực tế ảo

Duy Luân
31/5/2015 23:6Phản hồi: 61
NVIDIA ra mắt GPU GTX 980 Ti: chip giống Titan X, 6GB vRAM, phù hợp để chơi game 4K và thực tế ảo
Bên cạnh công nghệ G-Sync Mobile, tại triển lãm Computex sắp diễn ra NVIDIA còn giới thiệu bộ xử lý đồ họa cao cấp GeForce GTX 980 Ti. Như cái tên đã gợi ý, đây là một bản mạnh hơn của card GTX 980 và NVIDIA nhắm đến khách hàng sử dụng là những người muốn chơi game 4K hoặc muốn trải nghiệm một số ứng dụng thực tế ảo. Công ty nói thêm rằng GTX 980 Ti có thể chơi Battlefield 4 Shadow of Mordor ở cấu hình tối đa mà vẫn đạt tốc độ khung hình trên mức 30fps. Ngay cả GTA V với thiết lập cấu hình "Very High" còn đạt được 31,6fps, hay như The Witcher 3 ở độ phân giải 4K thì vẫn đạt mức 45fps. GTX 980 Ti sẽ được bán ra ngay trong tuần này với giá 649$. Giá của GTX 980 thường thì giảm 50$ xuống còn 499$.

GTX 980 Ti sử dụng bộ nhớ GDDR5 với dung lượng lên đến 6GB, và đây là một trong những yếu tố giúp việc chơi game 4K có thể diễn ra mà không gặp nhiều khó khăn bởi bộ nhớ đệm cho hình ảnh rộng rãi hơn. Để bạn dễ so sánh thì GTX 980 chỉ có 4GB vRAM mà thôi. Con chip bên trong GTX 980 Ti cũng là GM200 Maxwell, cùng loại chip xử lý như trên GPU GTX Titan X mạnh nhất của NVIDIA, trong khi giá của Titan X lên đến 1000$ (nhưng nó sở hữu đến 12GB vRAM lận).

Cuối cùng, NVIDIA còn giới thiệu một kĩ thuật dựng hình ảnh mới để giúp GPU xử lý tốt hơn khi được sử dụng với những thiết bị thực tế ảo. Lý do mà hãng cần phát triển một công nghệ riêng đó là ảnh trên kính thực tế ảo thì hơi cong theo kiểu mắt cá chứ không phẳng như hình ảnh trên màn hình bình thường. Theo NVIDIA, các kĩ thuật hiện nay sẽ dựng hình ảnh 2D đầy đủ rồi bẻ cong nó, điều này làm tài nguyên GPU bị hao phí do phải xử lý một số pixel mà cuối cùng chúng cũng chẳng được xuất ra kính thực tế ảo.

Trong khi đó, các hàm API GameWorks VR mới của hãng thì sẽ phân tích độ phân giải của kính trước, sau đó dựng các thành phần riêng lẻ của hình ảnh ở độ phân giải phù hợp nhất rồi tận dụng GPU GeForce GTX 980 Ti để ghép chúng thành kết quả cuối cùng. Nhờ cách thức này mà hiệu năng chơi game thực tế ảo sẽ được cải thiện hơn. Công nghệ VR SLI thì cho phép các máy tính có 2 GPU trở lên xử lý hình ảnh VR với tốc độ nhanh hơn nữa, với mỗi GPU chỉ đảm nhiệm xuất hình ảnh cho 1 bên kính mà thôi. Ngoài ra, nhờ có chế độ Direct Mode nên người dùng có thể dễ dàng gắn kính thực tế ảo vào máy tính và sử dụng ngay mà không phải trải qua bước cấu hình phức tạp (do driver đã nhận đây là kính VR chứ không phải màn hình bình thường)

Bảng cấu hình của GTX 980 Ti và so sánh với các card trước đó

Nguồn: NVIDIA, NVIDIA (2)
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Em không chơi Game
Kem Kerry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em này kết hợp với Dream color HP 30" chơi game quá đã...mỗi tội $650 Ô Bớ Mờ ngăn cách đôi ta...
RealAction
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cầm con này ra ngoài đường gái nó có biết không nhỉ???
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
@RealAction ai mua con này thì chắc ít khi quan tâm đến gái lắm 😃
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
@RealAction cầm con này đập nhẹ sau gáy nhé
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Xấp xỉ titanx mà giá lại rẻ hơn...z 2x980ti mạnh hơn titanx rồi...
Giá cao quá ko đú tới...

gửi từ Bphone 24k thần thánh
Đan định chia tay 760Ti lên 980, giờ thì phải cố gồng chút nữa lên luôn 980Ti 😃
SilverA
TÍCH CỰC
9 năm
@themarshall258 Mình biết mà. Nhưng người dùng mua máy đồng bộ có 760TI giờ có thể tháo ra nâng cấp như tường. Bạn comment ở trên có thể là ng mua máy đồng bộ giờ muốn nâng cấp hoặc có thể mua lại 760TI từ người mua máy đồng bộ khác. Cái đang nói là có 760TI hay không chứ k phải nó bán ra ntn. ^^ Tại bạn khẳng định không có con nào tên 760TI.
@qimqim cày từ từ có thôi nếu ở 750ti thì ko nhu cầu quá cao thì cần gì lên bác.😁
@SilverA 760TI thì mình biết là có trang bị trên máy đồng bộ 😆, nhưng cũng ít lắm, với lúc đấy đang nghĩ đến bản thương mại 😃)
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
@qimqim sao không chạy sli thêm 1 con 760Ti nữa bác?? hiệu năng có khi còn hơn ấy
được con 750ti là mình mừng rồi 😁
quanghuyit
TÍCH CỰC
9 năm
@Gamekosu đang 750ti và hối hận vì ko cố lên 760 đây bác 😔
@quanghuyit thấy e nó sài cũng ổn mà bác. mình chơi game bán chuyên mà lo gì.
Về VN chắc cỡ $760, cung ko tệ cho 1 con card khủng chơi 4K.
Hóng review 970 SLI vs 980ti 😁
@tan.phan.vt review ne bạn, có vẻ 2 con này bằng tiền nhau , nhưng 980 ti có vẻ sẽ khoẻ và lợi thế hơn con sli kia về lâu về dài 😃
chatnever
TÍCH CỰC
9 năm
Cuối cùng thì "quái vật" năm nay cũng ra mắt, do hiệu ứng của GTX 780 Ti nên năm nay ông nào cũng hóng GTX 980 Ti hết, GTX 980 bản thường chắc được gọi là Beta thôi 😁

Em đã chờ phấn đấu đủ tiền để mua 780 Ti, giờ ra mắt 980 Ti rồi, vẫn chờ các bác ạ 😔
Mấy bác mua Titan X vui nhé
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Giá ngon quá. Tiếc rằng mình ko còn mặn mà lắm với game. Vẫn tạm hài lòng với GTX670.
Nvidia hôm nay có 2 bài trên trang 1 tinhte rồi.
sao con 980 thọt thế nhỉ
giavy0209
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn đag tự sướng với 750ti chưa có tiền đú, cơ mà ra đường cua gái có khi nào gái hỏi anh có gtx980ti thì nc tiếp còn ko thì next k nnhhỉ
@giavy0209 gái toàn game thủ onl thôi bác. GTX 750ti cân dc hết lo gì gái chê hjhj😁
@giavy0209 máy a có chơi được pikachu hôn?;)
Awakagar
ĐẠI BÀNG
9 năm
4k mà fps có 30 thì chơi làm gì vô combat hay hiệu ứng nhiều là văng khỏi game liền
Như mình 4 ways sli titan x chỉnh max setting trên 4k thì fps mới tầm 80-100.
Anw gtx 980 ti cũng ngon với giá đó 😃
Awakagar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@songoku131 Lười up hình bác ơi. Bác làm ơn đọc kỹ giúp e. Với có gặp em cũng ko gặp bác đâu, có nhân viên em sẽ gặp bác và dẫn bác coi.
songoku131
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Awakagar Dạ thôi cảm ơn bác, em ko rỗi hơi ạ. Đc vui một trận là đủ rồi😆)
Rantekid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Awakagar Tầm đó tiền nếu có 8 way sli gtx 980ti là phê lòi
lên thì cao hơn lun đi chứ có tí lên làm giề

chích i3 lên 5GHz+ đi cũng ráng được mà
@cardmanhinh.com ép xung thì chưa chắc main e chiệu nổi e ráp cũng tương xứng hết giờ lên cao quá thì CPU ko chiệu dc main cũng nghẻn mạch cũng hơi sợ cháy main.haizz biết ngày xưa tính xa hơn sài main xịn xíu.
ước mơ của em là là gtx 960 thôi còn gtx 980 ti quái vật quá em không dám mơ😔.hix em còn chưa được dùng card rời nữa mặc dù em có 2 cái máy tính 1 laptop 1 desktop:(.thèm uqa1 các bác ơi gtx 960😁
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 năm
Fan đội đỏ. Chờ R9-390x ra vả vỡ mặt con này và Cuồng Nộ đập chết Khổng Lồ X. 😃😃😃:p:p
ms dùng 780ti đc 3 tháng mà nhìn lên tiếc vc
lâu không theo dõi phần cứng thấy Nvi đặt tên loạn cả lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019