Nvidia sẽ đưa nền tảng Kai đến với smartphone ngay trong năm nay

cuLong
7/7/2012 15:15Phản hồi: 97
Nvidia sẽ đưa nền tảng Kai đến với smartphone ngay trong năm nay

Nếu bạn mong muốn có một chiếc điện thoại giá rẻ nhưng cấu hình mạnh mẽ, giống như máy tính bảng Nexus 7, thì có lẽ bạn sẽ hào hứng với thông tin sau. Được biết, nVIDIA đang định hướng sẽ mở rộng nền tảng Kai đến các smartphone, giúp nhưng chiếc điện thoại dựa trên nền Kai sẽ có cấu hình rất mạnh nhưng giá cả thì hợp lý, tương tự với cách mà Google đã làm với Nexus 7.

Kai là nền tảng dựa trên chip lõi tứ Tegra 3 nhưng hướng đến thị trường bình dân. Về cơ bản Kai là một phiên bản tùy chỉnh thấp xuống của chip Tegra 3 nhằm giảm giá thành, tuy nhiên nó vẫn có những thông số kỹ thuật ấn tượng: CPU 4 nhân (thực ra là 5 nhân riêng biệt, gồm 4 nhân chính và 1 nhân tiết kiệm điện năng) và chip đồ họa 12 nhân mạnh mẽ mà nVIDIA rất tự hào. Tóm lại chip này có giá rất rẻ và cho phép các thiết bị ứng dụng nó sẽ có giá dưới 200$, mà Nexus 7 là một ví dụ thực tế.

Kai sẽ xuất hiện trong các smartphone đầu tiên vào cuối năm nay. Như vậy chỉ khoảng 5 tháng nữa thôi chúng ta sẽ có trong tay những chiếc điện thoại với chip lõi tứ rất mạnh mẽ nhưng giá thành lại rất phải chăng. Các hãng đầu tiên hưởng ứng chiến lược này là các nhà sản xuất Trung Quốc như Huawei, ZTE. Mặc dù vẫn chưa có nhiều thông tin chính thức nhưng có lẽ không khó để dự đoán điều này, vì giá thành sản phẩm rẻ là lợi thế của nước này. Đây sẽ là những đối thủ đáng kể đối với các nhà sản xuất khác. Nhưng đó lại là mục tiêu mà Kai hướng tới, nó sẽ tạo ra một thị trường cạnh tranh về giá sôi động, đây luôn là điều tốt cho người dùng.

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nền tảng mới ra đời người dùng sẽ có nhiều lựa chọn smartphone hơn có nghĩa các hãng sản xuất hiện tại phải sx ra sản phẩm tốt hơn để thu hút khách giá smartphone sẽ rẻ hơn
200$ 1 smartphone lõi tứ. ão nhề...
@ranktvn 200$ là giá khi suất xưởng, khi về đến việt nam thì giá sẽ x2 400$
nhokpin76
ĐẠI BÀNG
12 năm
100$ hợp lý nhất...
@nhokpin76 100$ thừa mua Qmobile chạy android😁
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
đấy @___@ lúc trước mình đã nói năm sau thì mí cái lõi tứ dần trở nên lạc hậu với giá dưới 4tr mà

hehe thế mà có mí bác cứ đả kích mình rằng lõi kép còn trên 5tr cơ

^___^

Công nghệ luôn luôn thay đổi và cứ 1 năm thì đồ điện tử sẽ trở về với giá trị thực của nó sau 1 giai đoạn "nổ" giá tung trời
@zippi
@zippi Bác có vẻ mừng quá nhỉ, đã có thông tin là giá sẽ dưới 4 tr đâu, ngay máy tính bảng mà hỗ trợ phone với 3g thì giá đã đội lên đáng kể rồi đấy 😃
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
@Cherub10 hehe cứ từ từ, rồi bác xem, cái máy bảng Nexus 7 vẫn có loa thoại và micro đấy, gọi wa wifi ngon lành 😁
Khánh ti
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zippi Có ra có mỗi chúng mình tin nhau! 😁

Vẫn mong bác SONY chú ý cái vụ này cho em được "sướng" 1 cái...
dt giá rẻ, cấu hình mạnh, xu hướng năm sau?
Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
Xu hướng cạnh trang tất yếu, ủng hộ Bác nào rẻ mà mạnh ;)
Kiểu này thì Android đầy đường nhé 😁. VN ta cứ ngon bổ rẻ bền đẹp là chém 🆒
prin77
CAO CẤP
12 năm
@duong183 Android vốn đã đầy đường từ lâu rồi bác ợ..=))
mysuncl
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duong183 Kiểu này VN là thùng rác của TQ nhé :D
Thế thì khỏi cần bỏ 500-600$ để mua s3 hoặc 1x mà vẫn có đt chip tegra 3 rồi 😃
rẻ nhưng tới tay người tiêu dùng chắc khỏi có cửa 200$
@kobebryant Lên khoảng 300-400 là cùng thôi bác ạ. Lúc này thì thị trường sẽ phân ra rõ rệt hàng cao cấp và hàng bình thường. 😁
Kenny
CAO CẤP
12 năm
xl nhưng nếu những hãng như htc,sony,samsung,lg sản xuất thì KAI có người dùng có quyền hy vọng,chứ vào tay tụi huawei hay zte thì chẳng dám chơi
@Kenny Em cũng anti hàng khựa, tốt rẻ thì mặc xác nó, bỏ thêm 200 300$ mà tránh thằng khựa ra thì em cũng bỏ, xài nó vài hôm lại bắt đầu vô sinh, viêm não, nổ pin, trúng độc từ vỏ đt,......cực ghét bọn Tàu 😃
@zippi Biết là thế, nhưng mà bác có tự hỏi làm sao mà họ phát triển với tốc độ thần kỳ như thế ko, tốt nhất cứ chơi với Apple, Samsung, HTC cho nó lành.
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
@tuannm8x Vì đc chính phủ TQ hậu thuẫn nên mới phát triển chóng mặt vậy 😁
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
@Kenny nó spy cả hệ thống viễn thông của Mỹ chứ dt cỏ rác của AE mình nó spy làm rì 😔
sao người ta hay lấy galaxy nexus làm hình mẫu nhỉ
Iphone35
ĐẠI BÀNG
12 năm
@squareslaw - Chuẩn bị ra mắt GN phiên bản 2012 sử dụng chíp lõi tứ đây;)
HTC, Samsung.. làm thì có thể hi vọng chứ k ưa Tung Của
Chắc chắn con Kai trong phone sẽ khác Kai trong Table. Màn hình phone có 1 tí thôi. Đâu có kéo nặng như tablet
@galabuon ko hẳn, ko so sánh kích cỡ màn hình được, mà phải so sánh độ phân giải màn hình để suy ra GPU và CPU phải render thế nào. Giờ smartphone cũng 720p hết rùi, nên cũng ngang ngửa mí con tablet 1280*800 rùi, thua mí con 1k9 1k2 thui 😁
Mà người ta cũng đã nói sẽ giảm hiệu năng rùi còn gì, nên khác là chắc, nhưng cũng chẳng khác nhìu ^^
sắp nhà nhà người người có lõi tứ rồi
Quá tốt lun 😃
Nhờ kinh tế thị trường mà người dung đc hưởng lợi nhiều. Mong sao có ngày xăng, điện, nước ở VN nó đc vậy thì hay quá!
Giảm giá sinh hoạt để có tiền mà đú công nghệ với anh em nữa chứ 😁
Cạnh tranh để ng dùng hưởng lợi nào.hehe
Mong chờ quá:rolleyes:
chip của Nvidia thì chơi game ngon rồi.bố làm to mà
vdupham
TÍCH CỰC
12 năm
Kiểu này google muốn tấn công toàn diện trên cả mặt trận smartphone và tablet ... chiếm lĩnh thị trường là cái chắc nếu ra cái đt có 4 nhân mà giá thế kia thì còn gì bằng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019