[NYIAS 2012] Lexus chính thức giới thiệu ES thế hệ thứ sáu
El Ku
8 năm trướcBình luận: 46Lượt xem: 9.266

Lexus đã chính thức trình làng thế hệ thứ sáu của chiếc sedan cỡ trung ES tại NYIAS 2012. Với phiên bản năm 2013, Lexus đã biến ES từ một chiếc sedan nhạt nhẽo trở nên bắt mắt hơn và mang phong cách như những chiếc coupe bốn cửa. Theo đó, 2013 ES vẫn mang ngôn ngữ thiết kế mới nhất của Lexus, ngôn ngữ thiết kế đã từng được ứng dụng trên những chiếc xe như 2013 GS hay chiếc SUV LX570 phiên bản 2013.

Được biết, ES mới được phát triển từ người anh em Camry, tuy nhiên ES sở hữu nhiều công nghệ hiện đại hơn so với Camry. Chiều dài cơ sở của xe đã được kéo dài thêm khoảng 4,6cm trong khi chiều dài tổng thể cũng tăng khoảng 2,5cm. Đây là một sự thay đổi đáng giá bởi nó sẽ cung cấp không gian nội thất rộng rãi hơn, thoải mái hơn cho cả lái xe và hành khách. Trên phiên bản 2013 này, GS được trang bị hệ thống dịch vụ viễn thông Lexus Enform thế hệ mới, gói giải trí Display Audio với màn hình 7", âm thanh Bluetooth và một màn hình hiển thị những thông tin của xe. Được biết, ngoài phiên bản ES 350 thì lần đầu tiên dòng ES có thêm bản hybrid ES 300h. Phiên bản này sẽ được trang bị hệ thống Lexus Hybrid Drive giúp xe có hiệu quả nhiên liệu tốt hơn cũng như thân thiện với môi trường hơn.

Lexus chưa công bố thông số kỹ thuật chi tiết của 2013 ES 350, chỉ biết rằng nó sử dụng động cơ V6 dung tích 3,5 lít với công nghệ Dual VVT-i. 2013 ES 350 sử dụng hệ dẫn động bánh trước và hộp số tự động sáu cấp. Trong khi đó, phiên bản "xanh" ES 300h được trang bị động cơ Atkinson bốn xylanh thẳng hàng dung tích 2,5 lít và một động cơ điện kết hợp. Xe có bốn chế độ hoạt động gồm Bình thường (Normal), Thể thao (Sport), Sinh thái (Eco) và Chạy điện (EV). Cuối cùng, giá và thời điểm bán ra của 2013 ES vẫn chưa được Lexus tiết lộ.

Nguồn: Carscoop
hic, chỉ biết thèm mà thôi 😃😁
Không hiểu cho lắm, theo mình bjk thì Coupe là gọi tắt cho dòng xe 2 cửa hoặc Coupe 2+2 à 2 cửa và 4 chổ ngồi.... chứ có Coupe 4 thì nghe hơi lạ.
@MrBo0m Đồng ý, mình nghĩ chủ thớt hiểu sai khái niệm về coupe rồi
@MrBo0m Cùng thắc mắc với bác này, couple 4 chỗ là sao nhỉ?
@tamiflu100mg Couple 4 chổ này nếu e nhớ ko lầm thì xe khởi xướng là Mer CLS. Đây là dòng lai kiểu dáng coupe + sedan
@MrBo0m Coupe 4 cửa là xe coupe có 4 cửa...kiểu như Audi A7,mẹc CLS,poscher panamera ý...có gì mà ko hiểu bác..
Nhìn thích thật, chẹp chẹp
Niềm hãnh diện của Toyota, niềm mơ ước của em 😃!
Tiêu chuẩn của 1 doanh nhân thành đạt :
một vợ
hai con
ba lầu
bốn chỗ
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_
Tiêu chuẩn của tôi, không phải doanh nhân:

Một con
Hai bánh
Ba lầu
Bốn vợ

Hehe 😃
ôi, Lexus.............
Đẹp quá đi
Có tiền làm 1 con thì ngon 😁
Lé xụt .... cưỡi đc em này tha hồ mà cưỡi một số em khác 😆
@love0heaven Tuyệt vời, bác này có phát ngôn ..QUÁ CHUẨN! Ko cần chỉnh ;)
Em với bác chung tiền mua 1 em để triển khai tiếp tăng 2 đê hehe :p:p😁
Vài năm sau anh sẽ mua nó 😆
@keleloi214 hehe mua rồi cho em mượn đi lòng vòng nhá
mình rất thích dòng ES từ rất lâu rồi, nhìn trường xe & rất sang trọng.
Ôi, không biết khi nào được sở hữu em nó?
mong muốn của mình là được chạy em ấy =]]
Coupe (hay coupé nếu viết theo tiếng Pháp) là kiểu thân xe với hai chỗ hoặc 2+2 chỗ (tức là 2 ghế sau hết sức hạn chế về không gian). Thông thường coupe chỉ có 2 cửa, dù nhiều nhà sản xuất đã đưa ra những mẫu coupe 4 cửa hay hatchback coupe 3 hoặc 5 cửa. Đặc điểm nhận dạng xe coupe ngày nay là chúng không có khung cửa sổ.

Theo Hiệp hội kỹ sư Mỹ (SAE), coupe là loại xe mui cố định (khác với xe mui xếp), không gian dành cho hàng ghế phía sau là 934 lít. Một chiếc xe với không gian lớn hơn về mặt kỹ thuật sẽ được gọi là sedan 2 cửa chứ không phải coupe. Thường thì các nhà sản xuất thích gọi một chiếc xe 2 cửa là coupe vì theo quan niệm, kiểu xe này mang tính thể thao cao hơn sedan. Do đó, nhiều mẫu sedan gần đây được giới thiệu như là xe coupe 4 cửa, chẳng hạn Mercedes-Benz CLS-class.
@SilverA Theo bác giải thích thì em rõ hơn 1 chút, tuy nhiên chiếc xe trong bài vẫn có trụ B, tức là vẫn có khung cửa sổ cho hàng ghế sau, hơn nữa nó lại có 4 cửa, vậy nó giống sedan hơn chứ. Nếu gọi là coupe 4 chỗ thì kỳ quá vì nó vi phạm tất cả các nguyên tắc của 1 chiếc xe được gọi là coupe.

Em thì em vẫn cứ đinh ninh con này là sedan, dẫu cho nhà sản xuất muốn gọi nó là coupe đi chăng nữa. Nó giống như 1 cái điện thoại Iphone nhái, cho dù làm giống cách mấy thì vẫn là hàng nhái
@tamiflu100mg Hi! Bạn ko để ý thấy cái viền của sổ nó rất nhỏ gần như không có à. Mà cũng chỉ là cái tên thôi chứ chưa phải chuẩn chung của oto. Bh Coupe đơn giản chỉ là để chỉ xe thể thao thôi.
Coupe 4 cửa có nghĩa là xe mang dáng dấp của một chiếc coupe nhưng lại có 4 cửa. Điển hình tiêu biểu là Mercedes-Benz CLS, Audi A7 Sportback.
ES à? chỉ là chiếc Camry gắn mác Lexus thui ^_^
@kenzotenma Thì chính thế. Nên bác đừng có nói ES là cái Camry mang logo Lexus. Việc bác nói như thế khác gì nói ML là cái Ssangyong mang logo Mer? Việc sử dụng chung một cái gì đó không đồng nghĩa với việc nó giống hệt nhau. Nên bác cũng đừng vơ đũa cả nắm. Cá nhân tôi đi ES rồi, Cam thì chỉ ngồi sau chứ không lái, cảm giác khác nhau rất nhiều. Ngoài việc giống máy nhau và phát triển trên cùng hệ thống khung gầm thì nó khác nhau rất nhiều đấy ạ, như việc ML và Rexton là hai xe khác nhau hoàn toàn.
@KenzDK Sao mình đã nói là bác nói ngược mà bác vẫn cứ nói ngược là sao nhỉ? Toyota bình dân sinh ra Lexus hạng sang, Mer sang sẵn chỉ hợp tác với Ssangyong thôi, xe Ssangyong sử dụng động cơ của Mer. Fact là thằng ES được phát triển lên từ Camry, còn thằng Mer chẳng xài của thằng nào. Sao bác lại có thể nói là ML phát triển từ thằng Ssangyong?
Nơi đắt hàng nhất của Lexus chỉ có thị trường Mỹ và Châu Á, là nơi mà Toyota chiếm ưu thế. Thậm chí tại Nhật Bản họ vẫn không chuộng Lexus. Vì một lẽ đơn giản Lexus chỉ dành cho dân có ít tiền nhưng vẫn muốn đi xe sang. Còn dân có tiền thực sự thì Mer, BMW, Audi vẫn là lựa chọn hàng đầu.
@kenzotenma bác mới là người chả hiểu gì. thế bác bảo BMW với Rolls royce thì sao, sử dụng động cơ giống nhau, chỉ cải tiến thêm chút, thằng Es với Cam cũng thế còn gì
Mà ở Nhật thì làm gì có Lexus, nó có mang thương hiệu Lexus vào đâu, chỉ dưới mác Toy thôi, bọn Nhật cũng như mình thôi, đồ phổ thông thì nó chưộng của nó lắm, còn đồ cao cấp thì tính sính ngoại vẫn mạnh lắm, còn cái vụ mác xe nào đó ở thị trường nào bán dc nhiều còn thị trường kia bán chậm đó là do đặc tính của thị trường đó nữa bác không hiểu à. Mà bác lại so sánh ES với GLK thì đúng thật là chả biết gì về xe, 2 xe đấy là 2 loại xe khác nhau cảm giác ngồi khác hẳn nhau sao ko so RX với GLK ấy
@kenzotenma
nhìn cứ nặng nề, ì ạch thế nào ấy.... chắc tại cỡ lốp nhỏ quá
chỉ biết xe đẹp, mà ở VN mình để cưới em nó chắc tốn khá bộn obama.
Đồng ý với ý kiến của bác kenzotenma,sau này có tiền mà sắm xe sang em chỉ kết xe của Đức thui.Còn không thì cứ huyndai-kia em chơi hj!
😃 nhìn hơi lạ ^^ chưa có giá nhỉ. để em ao ước 😁
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.727 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156