Ổ cứng 5MB nặng hơn 1 tấn thời 1956 của IBM

TDNC
28/12/2011 7:24Phản hồi: 255
Ổ cứng 5MB nặng hơn 1 tấn thời 1956 của IBM

Nếu nhìn về quá khứ của ngành công nghiệp máy tính, ta luôn luôn thấy những thiết bị có kích thước siêu to, trọng lượng siêu nặng với cấu hình cực thấp (so với hiện nay). Nhưng vào thời điểm đó chúng lại là những thiết bị đỉnh cao. Ví dụ như hệ thống [TAG]ổ cứng[/TAG] 305 RAMAC (Random Access Method of Accounting and Control) của hãng [TAG]IBM[/TAG] hồi năm 1956. Tuy bộ nhớ của nó chỉ có 5MB nhưng vào thời đó người ta phải nhồi nhét đến 50 chiếc đĩa 24" chồng lên nhau, chiếm diện tích gần 1,5m[SUP]2[/SUP] và nặng hơn 1 tấn. Ngoài hình dáng đồ sộ ra, chi phí thuê hằng năm của nó cũng thuộc dạng khó nuốt, 35.000$/năm. Thật tuyệt vời khi ngày nay ta có thể cầm trong tay hàng trăm GB ổ cứng với giá thành chỉ vài trăm ngàn.

Theo Engadget
255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quy luật phát triển thôi
Thời đó vn mình không có khái niệm may tính.
tvhieu
TÍCH CỰC
12 năm
Thời đó mình còn đang lo chống giặc còn chưa xong ấy chứ
chỉ có khái niệm cơm áo thôi bác ah
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thời đó VN có khái niệm máy tính. Đó là máy tính cầm tay để tính cộng trừ nhân chia đó bạn. Trước đó nữa thì có bàn tính ^^
P/s: chém gió chút thôi. Anh em đừng chém tớ nhá :-w
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
So với giờ công nghệ đã phát triển quá nhanh
ngày xưa khi HDD thông dụng là 20 và 40gb thì người ta kêu 40gb chứa sao hết, đến thời 80gb cũng tương tự, 1tb cũng vậy và bây giờ 1 người ít nhất phải vài ổ 2TB mới đủ chứa 😆
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
sắp tới rồi bác ah.
ad.thanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nttsh94 2TB cũng k đủ đâu 😃, những người k làm gì thì bao nhiêu cũng đủ còn một số người thì bao nhiêu cũng k đủ ;)
@ad.thanh không bao giờ là đủ cả bạn ạ.nếu bạn đã cảm thấy đủ thì con người sẽ không phát triển được như ngày hôm nay.
MSRKen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buianhtuan1009 Quá chuẩn !!! Nếu đủ thì cần gì con người phải tiếp tục sáng tạo, tiếp tục nghiên cứu để cho ra những cái tuyệt vời hơn có dung lượng lớn hơn và nhỏ hơn rất nhiều !!! Em dùng thì chẳng thấy đủ, dù đã mua ổ cứng di động 2TB 😔
mr.nhat1224
ĐẠI BÀNG
12 năm
giờ đem cái ổ 80G cùi của mình về bán cho ibm chắc thành tỉ phú quá ;))
mr.nhat1224
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có gì đâu, thế thì bê cả cái máy bàn cùi về vây =] Lúc đấy lại thành thánh nhân nghĩ đc con máy bàn khủng nhất quả đất
java
TÍCH CỰC
12 năm
bác cho e ké cái ổ 40 nhé ;)
Bác bán nó IBM cũng bằng nhau. Họ phải mất thêm mấy chục năm nữa mới tạo ra thiết bị đọc
=> đâu cũng vào đó 😁
mr.nhat1224
ĐẠI BÀNG
12 năm
thôi thì đem cả con desk cùi về. hố hố thành nhà phát minh vĩ đại luôn 😆
thời đó mà giá thuê em này tận 35,000$ cơ ah, khủng nhỉ 😁
quocthuan98
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này lắp vào laptop thì hay nhỉ :rolleyes:
hcdt
TÍCH CỰC
12 năm
Như vậy cái laptop phải nặng cỡ 20 tấn 😁
cái o cung này mà gan vào laptop thì ban se phai vác laptop dung theo nghia den do
Phải gắn lên con trâu cho nó kéo, chứ 1 tấn mà vác nổi thì thành Super man rồi còn gì ? Cách đây chừng chục năm, ổ cứng cái laptop đầu tiên của mình là 3.2G, phải chạy ở chế độ compress trong Win98 để có dư tí chổ chứa dữ liệu. Tốc độ phát triển thật nhanh, còn VN mình thì năm 56 còn chưa thống nhất, cơm còn không đủ ăn nữa nói chi máy tính 😁
VN thời đó đâu có khái niệm cơm gạo,chỉ có ngô và khoai thôi 😔(
Phải nói là lấy laptop cắm vào cái này chứ >😃
lxh1290
TÍCH CỰC
12 năm
đúng là thời ngày xưa ^^
VN năm 1956 này còn chưa đủ no ý chứ
haxua83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bây giờ chúng ta đã "đủ" no đâu bác 🆒
athgen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đem bán đồng nát đây các bác
thông tin này hay wa,tkz bác share nhé...
Công nghệ phát triến nhanh thật đấy
cugieo
TÍCH CỰC
12 năm
công nghệ phát triển quá nhanh, bây giờ mang usb 4GB trở về thời kì đó thì sẽ coi là sản phẩm của người ngoài hành tinh.:mstickle:
Chuẩn USB xuất hiện từ 1995, tức là bạn phải chờ 40 năm nữa, cứ thong thả chờ bạn nhé, và kệ *** mấy thằng ấy hỏi "What the f*ck is it?" kẻo chúng nó lại tưởng bạn là người ngoài hành tinh :giggle:
bây giờ phát triển nhanh quá , mà hồi đấy nếu mà có virus chắc nó phải nặng hàng tạ :bounce:
cái này lưu được văn bản đuôi txt
vianhtu
ĐẠI BÀNG
12 năm
chip Core I 1956..... phải nặng 2 tấn...
gamohnvn
TÍCH CỰC
12 năm
Em nghĩ phải 1965 tấn, bằng cả tòa nhà cơ mà, công nghệ phát triển như HIV, 😔
Nhớ hồi đi học máy tính xài win 311 mà cũng vip phải biết. Hồi đó ai có tiền đi học vi tính là dữ lắm gòy
;)5MB chứ không phải là 5 GB mà kích thước quá to luôn.Còn giờ với kích thước và trọng lương như thế,chứa được bao nhiêu "tê" hen....?;);););););););)
bad_child88
ĐẠI BÀNG
12 năm
10 năm nữa, cái dàn siêu máy tính mạnh nhất thế giớ Jaguar gì đấy đấy chỉ còn đáng giá 100 đô và kích thước chỉ = cái lỗ mũi. 😁
CloudNine
TÍCH CỰC
12 năm
wow, cái thùng đó chỉ chứa được 1 bài mp3 của HKT
mắc gì phải đề cập mấy thằng bệnh đó vô , nói chứa đc 1 bài mp3 thì ko ai ném gạch bác đâu :ninja:
hồi đó chưa có mp3 mà chứa đâu bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019