Ổ cứng SSD bị khóa Bitlocker

sassyboy2412
18/6/2020 2:1Phản hồi: 12
Mình đang dùng Dell XPS 13 9343 và bị hư main board. Đã tháo ổ cứng SSD ra và mua box rời. Tuy nhiên khi mở lên thì bị khóa bitlocker. Đã thử đang nhập tài khoản microsoft nhưng không có recovery key.

ACEs cho mình hỏi giờ phải làm sao với nó? Dữ liệu khá nhiều. 😔
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

macanxi
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy bạn đã từng cài Win lại lần nào chưa ?
@macanxi Cũng có reset windows.
không nhớ pass không có recovery key thì chịu rồi bác.
@WXYZ Hic hic
@sassyboy2412 như con pc em bật bitlocker là nó gọi ý sao lưu recovery key luôn. Nó còn không cho lưu vào ổ đang mã hóa mà bắt lưu ra chỗ khác. Xong em còn up nó lên mấy nơi onedrive, g driver, dropbox cho yên tâm.
quangotvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đặt pass nó có cả recovery key mà, bác không nhớ thì chịu
Bitlocker nó mã hoá toàn bộ ổ cứng. Không có recovery key thì chịu, không cách nào lấy lại được. Con xps 13 bác dùng có chip tpm, khoá mã hoá được lưu trong chip tpm trên main board đó. Tuy nhiên việc truy xuất vào chip tpm để lấy khoá mã là bất khả thi. Khi bật bitlocker có tùy chọn sao lưu recovery key ra file text, giữ ở onedrive hoặc in ra giấy. Bác xem bác có giữ recovery key ở đâu không. Nếu mất recovery key thì không một ai có thể giải mã được cả.
máy cty thì có thể kêu IT cho recovery key, còn máy cá nhân thì chịu thua
"Mình đang dùng Dell XPS 13 9343 và bị hư main board"
Đang dùng thì tại sao ko nhớ pass?????
thai-nn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu có bật microsoft account để đồng bộ. Sau bạn đăng nhập vào microsoft trên web là láy đc mà. Mình từng bị như vậy với con surface, may mà tìm đc
itshare4you
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình có cả recovery key nhưng do máy hỏng đem qua máy # mà nhập key nó báo ko tương thích với máy hiện tại. Phải làm ntn các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019