#Ở nhà làm gì: chia sẻ một tí về dùng máy chiếu xem phim tại nhà kiểu bình dân

Nam Air
8/4/2020 2:34Phản hồi: 317
#Ở nhà làm gì: chia sẻ một tí về dùng máy chiếu xem phim tại nhà kiểu bình dân
Trước tiên anh em cho phép mình chia sẻ một số điều kiện hoàn cảnh xã hội của mình: Mình không phải là nhà hình học, cần phải có máy chiếu Christie tiền tỉ mới thõa mãn (mà có cần thì cũng tiền méo đâu mà mua). Mình cũng không phải nhà âm học, cần phải setup dàn audiophile với cọng dây vài trăm triệu bộ loa vài chúc lít to. Cái mình cần và đặt ra khi mình mua máy chiếu là: ngon bổ rẻ hợp vệ sinh, trong đó phải đạt các tiêu chuẩn sau:

. Bỏ tiền ra ít nhất cho kết quả tốt nhất trong tầm tiền.
. Chiếu phim phải đẹp.
. Tuổi thọ máy lâu xài chục năm không lăn tăn.
. Linh động dễ sắp đặt.
. Phù hợp nhà phố nhà nhỏ nhà bình dân, không cần phải làm phòng chiếu chuyên nghiệp như đại gia (chia sẻ một tí là mình cũng được vào vài phòng chiếu của một số anh bạn đại gia, bỏ gần chục tỉ làm phòng chiếu riêng cho sướng thôi chứ cũng ít dùng - và mình thấy là cũng vậy thôi. Ừ thì họ có ghế xem phim mát xa nhập Đức, ừ thì họ có rèm tiêu âm, ừ thì họ có máy làm bỏng ngô tại chỗ, nhưng mà cũng vậy thôi, chắc gì họ sướng hơn mình. Thôi AQ vậy đủ rồi.

Mời anh em xem video:

Máy mình đang dùng là Xgimi H1, nó đáp ứng khá tốt nhu cầu mình đặt ra, bởi vì mình biết ưu điểm và nhược điểm của nó. Cái Xgimi H1 này là mình nâng cấp sau khi bán cái máy chiếu di động Nebula Mars (anh em xem lại bài trên tay ở đây). H1 phải cắm điện nên không có tính di động bằng Nebula Mars.

Mình thích cái này vì nó dùng đèn LED, tuổi thọ 30.000 giờ nên chạy 20 năm cũng chưa hư đèn, cái này là cái quan trọng với mình.

Độ sáng 900 ANSI lumen, nghe 900 thì thấy ít, chứ máy chiếu đèn LED nó khác máy chiếu bóng đèn thường, 900 coi gia dụng ổn rồi. Hình này phòng đang mở đèn mà máy vẫn chiếu ổn, tắt đèn thì coi sướng luôn.

Nếu mua máy chiếu thông minh có hệ điều hành (chạy Android hoặc webOS) nên kiếm máy có 2 công USB trở lên. Một lỗ để cắm USB phim, một cái để cắm chuột/bàn phím điều khiển. Mấy máy chỉ 1 lỗ USB sẽ bị ức chế nếu remote không thông minh. Rất may cái remote của Xgimi H1 này thông minh giống Magic remote của LG.

Quảng cáo

Một số lưu ý:

Nếu mua máy di động ( như cái Nebula Mars) thì độ phân giải sẽ chỉ dc 720 tối đa, hiện nay máy độ phân giải cao hơn thì phải cắm điện. Bạn xem xét nhu cầu mà chọn.

Về cấu hình, cái Xgimi H1 được trang bị CPU Mstar 6A928 Cortex-A17 Quadcore + GPU Mali-760MP4, RAM 3GB, chạy Android 5.1 cài thêm được nhiều app như VLC, Kodi... cho nên nó phát được phim 4K hoặc 3D 1080p ngon lành, chỉ cần chép file phim HD vô USB, cắm với máy chiếu là chạy, rất nhanh gọn và tiện lợi.

Máy có loa trong, nhưng mình cắm thêm cọng dây optical xuất âm thanh 7.1 ra dàn loa LG ARX8000 nữa nên khi xem sẽ cho cảm giác như một rạp chiếu phim mini. Cái loa Harman Kardon tích hợp dùng chữa cháy hoặc cho con xem phim không cần mở to thôi.

Anh em lưu ý, kinh nghiệm xương máu là đừng bao giờ lau cái lens khi máy đang hoạt động nhé, muốn lau thì phải tắt máy hoặc khi máy chưa mở thôi, khi máy đang chiếu mà lau là nó dễ trầy lắm, mình đã bị trầy vì lau lúc máy đang chiếu, không ảnh hưởng gì cả nhưng mà nhìn nó xót.

Quảng cáo

Về màn chiếu: Mình không dùng màn chiếu vì mua màn chiếu 300 inch đắt tiền quá, mình chiếu thẳng lên tường sơn màu bạc luôn, mình thấy kết quả vẫn rất ngon, màu sắc tương phản lên rất ổn. Nếu chiếu màn xịn chắc còn đã nữa. Mình đặt các ghế lười beanbag phía đối diện màn chiếu khi cần chiếu phim. Tường khi chiếu thì tháo tranh mất 2s. Xong lại treo lên thôi.

Thời gian khởi động của cái máy mình đang dùng rất nhanh, mà mình thấy hầu hết máy chiếu LED hoặc Laser đều khởi động rất nhanh, khi tắt thì chỉ cần đóng lens hoặc tắt bằng remote là nó tắt luôn, không cần chờ đèn nguội gì cả.

Máy mình đang dùng có thể dễ dàng chỉnh keystone căng góc, để máy xéo thì vẫn kéo vuông màn ra xem được, không nhất thiết phải để thẳng góc. Đó là ưu thế với mình vì mình chiếu lưu động chứ không có cố định 1 chỗ.

Thường chiếu phim thì mình chỉ xem ban đêm hoặc nếu xem ban ngày thì phải kéo hết rèm mới xem được, đó cũng là nhược điểm của máy chiếu so với tivi, tuy nhiên xem phim bằng máy chiếu thì sướng hơn TV 4K rất nhiều.

Ngoài xem phim, mình còn có thể cắm máy game vào chơi, có 2 cổng HDMI nên cắm Switch và PS4 vào luôn vẫn ổn. Hiển thị của máy chiếu ngon, mình không nhận thấy độ trễ khi chơi game gì cả.
Tóm tắt kinh nghiệm xem phim tại nhà bằng máy chiếu:
  • Mình thích máy chạy Android nên vì cần cắm USB là xem được phim, không cần nguồn phát của máy tính, laptop. Mình cũng thích cái máy 4K của LG chạy webOS, có điều kiện sẽ mua
  • Mấy cái máy chiếu có hệ điều hành nên cài được các app YouTube, Netflix, VLC, Kodi vv và vv, thoải mái xem như một smartTV
  • Chiếu tại gia có thể tạm hài lòng với độ phân giải 1080P, vì xem phim động nó khác xem ảnh tĩnh. Không nên mua máy 720P vì xem thế nào cũng muốn nâng cấp.
  • Có thể không cần màn chiếu, chiếu thẳng lên tường cũng được. Có điều kiện gắn màn thì tốt hơn.
  • Mình đang dùng loa ngoài cắm vào máy chiếu thông qua cổng Optical để xem phim. Đừng mong dùng bluetooth phát ra loa vì rất lag.
  • Nếu có tính toán từ đầu sẽ gắn máy chiếu, nên đi loa đi dây sao đó cho phù hợp. Nếu nhu cầu máy chiếu là mới phát sinh thì... chịu thôi, có sao xài vậy.
  • Anh em nên mua máy chiếu LED hoặc laser để có tuổi thọ dài nhất. Mình nghĩ không nên mua các máy chiếu dùng bóng đèn thường. Thay đèn mệt mỏi lắm.
  • Chỉ cần mảng tường là chiếu được rồi, không nhất thiết phải có phòng riêng gì cả. Tùy hoàn cảnh mà dùng. Tuy nhiên nếu có phòng thì sướng hơn.
  • Máy chiếu chỉ chiếu được ban đêm hoặc phòng tối, đừng hy vọng dùng nó thay tivi.
  • Có loại máy short throw và máy bình thường, máy short throw là chiếu rất gần, 20cm có thể chiếu ra 100 inch rồi. Anh em cân nhắc tùy nhu cầu mà mua.
  • Lúc CHƯA CÓ MÁY thì cứ muốn mua cho bằng được, thới lúc CÓ RỒI thì chưa chắc đã xem nhiều, hãy cân nhắc kỹ trước khi xuống tiền nhé 😁.
Chúc anh em vui.
317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất đó bác, em cũng định làm 1 con máy chiếu về để thử xem phim chơi game xem trải nghiệm có khác tivi nhiều hay không.
@long2004 Em sống đơn thân, nhà cũng có sẵn con 55inch rồi, giờ quất lên 70 inch thì nó lại to quá so với diện tích phòng.
@Nhật Minh Đỗ Nếu cùng giá tiền thì TV ngon hơn
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@Nhật Minh Đỗ Chốt câu cuối chuẩn. Lúc mua về rồi thì không xem mấy
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhật Minh Đỗ tivi giờ càng ngày càng rẻ. tầm 20tr bác mua đc 65-70 inch 4k có HDR rồi. Xem tất nhiên vẫn đẹp hơn :v nhưng mỗi tội bền thì chưa bằng thui
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Phê
@Bui Duy Loc Hơi hơi thôi bacd
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Nếu mà 4k thì nên chọn cái nào bác nhỉ 😁
@iGosu.net Mình sẽ chọn LG 4K hoặc Viewsonic :D
Đá PES mà trên màn chiếu vậy chắc phê phải biết. Ngồi xa thêm chắc tốt hơn view nhìn.
@tucammoi Một thanh niên chưa đc chơi trên máy chiếu cho hay
@Nam Air Cái này đúng này, hãy thưởng thức từ chính cảm nhận thực tế của mình, đừng để các con số phá tan cảm xúc
@bmd_duc TV lồi nó phản hồi nhanh nhất mà
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i nhầm cái "Refresh Rate 3840 Hz" này mới đúng.
https://www.samsung.com/us/business/products/displays/direct-view-led/iw-series/the-wall-professional-lh008iwjmws-za/
cho con nít xem nhiều ko biết có hại mắt ko nhỉ.
@Nguyễn Thắng 89 Tớ toàn xem phim dán mác 18+ nên không cho con nít ngồi chung.
@Nam Air ảnh đá pes 18 là của mod ah
@Nguyễn Thắng 89 Đúng rồi.
@Nguyễn Thắng 89 As từ máy chiếu là as thụ động nên không hại và mỏi mắt như phát trực tiếp từ màn hình bác ạ.
Đồ hịn thế mod? @Nam Air?
@songthuong09 Hịn thật hơm?
@Nam Air kkk
Ngon quá bác. Của Harman Kardon thì chât lượng khỏi bàn cãi rồi
@StevenLe165 Máy này là Xgimi H1 của xiaomi đó bác, còn harman là loa tích hợp thôi. 😁
@Nam Air Ak, em cữ nghĩ là mã Xgimi là mã sp 😔
Tối nay lại chiến phim tiếp. Mới có HD Bad Boys for Life và Gentlemen. 😁
@Nam Air bác tải file về hay lên phimmoi xem online thế :D
@adagioleonard Lý thuyết là xem Netflix có bản quyền nha nha nha.........
nguyens
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adagioleonard Online có hết rồi mà bác. Netflix có thì mấy web có hết.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Tường sơn màu TRẮNG nhe bác. Màu Bạc khác màu Trắng à nha men
@THONG_PQ mình sơn màu trắng bạc 😁
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Sơn màu xám trung tính thì máy chiếu màu đen và trắng ok hơn bác, e cũng có cái theatre nhưng cũng ít xài
Hoai_thu.bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có máy chiếu này ở nhà xem phim cả ngày ko chán
@hoangthanhnt Phải có người xem cùng mới đủ động lực mở máy chiếu xem bác nhỉ hêhhee
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Nói chung là phải “nhà có khách” khè tí rồi lại nghỉ
@trungtranq7 Đam mê phim nữa bác😃
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air 1. Chuẩn bị phòng chiếu, mua máy chiếu, set up loa lung tung
2. Nguồn phim phải ngon, down phim phải lựa 4k
3. Test dàn, thẩm âm này nọ mỗi phim 1 chút
4. Kêu ae qua thẩm âm chung, sẵn tiện thể hiện
5. Ra chợ mua miếng vải vừa vừa, về bọc lại cho đỡ bụi.

Quy trình của theatre nhà mình....
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
thời ko có gì thì cái gì cũng muốn, có hết rồi thì chán chẳng vui nữa.
@tucammoi đời mà 😁
see022
CAO CẤP
4 năm
Tivi nhà 65 có nên đổi qua cái của thớt cho phê ko ta ?
@see022 mua thêm thì ok, đổi thì không nên vì mỗi cái đều khác nhau nhé
@see022 mình dùng TV 65" nhưng quyết tâm đổi sang máy chiếu. Đây là bức ảnh mình xem phim trên Netflix độ phân giải 1080p, xem bằng Apple TV (đời cũ nên chưa hỗ trợ 4K) kết nối với máy chiếu laser 4K.
@tuanjuninho bác xài cái xiaomi laser đúng không.
@Nam Air @Nam Air nó là thương hiệu con của Xiaomi, chạy Android 6. Máy chiếu tầm gần này xem đẹp nhất là màn chiếu Crystal, nhưng giá hơi chát, màn chiếu này với mình cũng rất ổn rồi.
@tuanjuninho Okie bác
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác Nam air này có góc giải trí đá PES từng là ướt ao của bao anh em đá PES 1 thời 😁
@cun_nguyen he he, mà thực tế thì mình lại không biết đá PES huhu
ngon đấy
@cutruongbaby cám ơn bác hihi
@cutruongbaby ăn đi bác 😁 =))
tethien
CAO CẤP
4 năm
Con này không chỉnh zoom được phải không Ad ?
@tethien Zoom dc 1 tẹo à bạn, gần như không đáng kể
COn này dùng sản xuất rồi thì phải, giá cũng chát, gần 20 củ khoai.
@vrthanh Vẫn còn mà, giờ có H2 là đời sau em này. Y chang thế thôi, sáng hơn 1 tí 😁
traihue_75
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air ra H3 rồi bác
@traihue_75 Giờ mình mới biết có H3 luôn. Lúa quá😔
Đẹp thật
@daugauhp911 Cảm ơn bác hihi
ÔngGiáo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tuổi thọ của đèn led trên lý thuyết 20 năm. nhưng thực tế tới 10 năm như chủ thớt nói thì cũng quá ok. Tốc độ khởi động siêu nhanh và nhỏ gọn nên có thể đem theo bất kỳ đâu. Mình đang dùng con Optoma ML750. Con của chủ thớt thì quá ngon rồi.
@ÔngGiáo Dùng 10 năm cũng láy lại vốn rồi đúng không bác, he he, chứ đã ai thực tế dùng tới 30 năm đâu mà biết. Mà nhà nào cũng quảng cáo thế thì hy vọng cũng dc 1/2 lời họ nói.
em không chiếu phim, em chỉ đóng phim thôi
@locthuyforever up len xvideo share anh em nhé
Về cơ bản e hài lòng với con máy chiếu e đang dùng, chỉ có cái ghét 1 cái là về đêm quạt làm mát máy hơi ồn.
ring
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuanjuninho Con shortthrow của bác là đang chiếu thành bao nhiêu inch? Nếu để cách tường hơn thì nó sẽ được tối đa bao nhiêu inch vậy bác?
Nhìn mê quá. Fengmi chạy Miui TV đúng ko bác? Có root được Android TV gốc không? 😁
@ring Tối thiểu 80ich và tối đa 150inch, hiện tại mình đang để ở 100inch phù hợp với màn chiếu và không gian nhà. Máy có 3 cổng HDMI: cổng 1: Apple TV, cổng 2: Fpt Play Box, cổng 3: PC; Mình chưa tìm hiểu về Root, với lại mình ko quan tâm lắm khi đã có Fpt box chạy Android rồi. Nhu cầu của mình chỉ xem đá bóng, Netflix, Youtube và chơi ít mini game trên Apple TV.
@ring bạn nên mua loại short-throw tuy có đắt hơn nhưng ảnh hưởng của ánh sáng phòng (nhất là khi có màn chiếu chuyên cho loại này) và sắp xếp cũng dễ dàng hơn.
ring
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuanjuninho Cám ơn bạn, mình đã có 1 cái mini fullHD của xiaomi rồi, chiếu vừa tường phòng ngủ. Mình cũng định mua 1 em 4K để chiếu phòng khách vì pk tường dài 5m, mình lại muốn chiếu lên càng nhiều càng tốt mà 😁, mua sơn bạc về sơn luôn bác ạ. Đắt tí nhưng bảo đảm tối giản cái tường :D.
Con Xiaomi fullHD chả có điểm gì để chê ngoại trừ MIUI TV nên mình đang tìm cách root :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019