JAVA x Upsell

JAVA x Upsell

#Ở nhà làm gì: Thử tự vệ sinh nội thất xe ô tô, mệt nhưng cũng sạch
thanhtung6868
6 thángBình luận: 35
#Ở nhà làm gì: Thử tự vệ sinh nội thất xe ô tô, mệt nhưng cũng sạch
Vệ sinh nội thất ô tô là việc mà mình làm định kỳ, để đảm bảo nội thất xe luôn được sạch sẽ, không bị mùi khó chịu. Và công việc này trước đến nay mình chỉ làm ở các dịch vụ vệ sinh nội thất chuyên nghiệp, không tự làm ở nhà bao giờ. Nhưng tất cả chúng ta đang có một kỳ nghỉ khá dài, mà nội thất xe mình cũng đến lúc cần vệ sinh, vì vậy mình quyết định mua một số vật dụng cơ bản để có thể tự làm.

Trước tiên thì mình cũng tự hiểu được vấn đề tự vệ sinh nội thất thì sẽ thiếu những dung dịch vệ sinh chuyên nghiệp, thiếu đi những dụng cụ chuyên nghiệp và cũng không thể quen tay giống như ở ngoài các cửa hàng dịch vụ chuyên nghiệp được, do đó mình chỉ hy vọng có thể phần nào làm sạch cơ bản nội thất xe mà thôi.

Dụng cụ cần chuẩn bị để tự vệ sinh nội thất xe ở nhà:
  • Mua dung dịch vệ sinh nội thất, mình có đi siêu thị Kohnan và lựa chọn 1 chai vệ sinh kiêm dưỡng da nội thất của 3M. Mình biết đây chưa phải là loại dùng chuyên nghiệp, mà chỉ là loại cơ bản để những người muốn tự vệ sinh như mình có thể sử dụng nó và quan trọng là an toàn đối với nội thất của xe.
  • Mua một số khăn lau, mình chọn mua loại khăn lau với lông mềm, có khả năng thấm nước tốt để lau dung dịch tràn ra trong quá trình vệ sinh xe.
  • Một bàn chải lông mềm, giống như bàn chải đánh giày da. Quan trọng chú ý đến lông của bàn chải, nếu cứng quá có thể làm trầy da ghế. Và đối với xe của mình thì không phải loại da quá cao cấp nên cũng rất khó bị tổn thương. Và các vết bẩn bám trên da ghế chủ yếu bám ở các vân da, vì vậy nếu chỉ dùng khăn lau thông thường thì không thể sạch được.
  • Sau khi tự làm thì mình thấy rằng cần 1 cái bàn chải nữa, với kích thước nhỏ hơn cái bên dưới để có thể chà ở một số vị trí, như cái bên trên mình chà các góc khá khó và không được kỹ.

Bắt tay vào tự vệ sinh nội thất với các bước cơ bản:

• Nên thấm nhẹ một lớp dung dịch vệ sinh lên mặt da nơi chuẩn bị vệ sinh để một số chất bẩn mềm bớt ra, giảm được chút công sức chà rửa. Nếu dung dịch dạng nước (giống như 3M bên trên) thì các bạn chú ý không xịt quá nhiều nước nhằm tránh dung dịch đi vào kẽ chỉ ngấm vào bên trong ghế.
  • Xịt dung dịch thấm ẩm bàn chải lông mềm và tiến hành trà tuần tự các vị trí. Do vết bẩn bám lại trên các vân của da nên sẽ khá "cứng đầu", nhất là ở vị trí ghế ngồi. Cần chăm chỉ và đều tay. Mình mất khoảng hợn 30 phút để hoàn thiện 1 mặt da nơi ghế ngồi, chưa được kỹ hẳn như ngoài tiệm nhưng cũng chấp nhận được, một số góc khó quá mình bỏ qua.
  • Sử dụng khăn lau và thấm dung dịch vệ sinh nơi mới chà rửa, hạn chế dung dịch đi vào khe chỉ may và ngấm vào bên trong. Sau khi lau khô nếu thấy chưa sạch thì tiếp tục với bàn chải, còn nếu xong rồi thì chuyển vị trí.

Nếu theo công thức mình nhẩm tính, để vệ sinh hết cả nội thất chiếc xe của mình thì mình sẽ mất nhanh là khoảng 5 tiếng. Và mình đã quyết định mỗi ngày mình sẽ làm một chút, không làm liên tục vì thấy khá mỏi tay. Anh em có từng tự vệ sinh nội thất xe ở nhà rồi thì có thể chia sẻ thêm bên dưới phần bình luận để mọi người cùng tham khảo nhé.
Hình như có loại dành riêng cho việc tẩy sạch ghế da hoặc ghế nỉ mà Mod, loại 3M này chắc chỉ làm sạch nội thất xe hơi nói chung thôi!
Chai 3m này rất tệ. Chẳng thơm và chẳng sạch. Mua xong hối hận. Vừa tốn tiền vừa tốn công. Khuyên nên mua loại khác.
@see022 Chuẩn, chai 3M này sát khuẩn thôi, chứ chả sạch được đâu
bạn thớt bị nhầm ?😁
@denmilu Mình làm nó sạch mà. Vì không muốn sử dụng loại chuyên tẩy, vì loại đó cần dùng chung với loại dưỡng nữa.
@see022 Thật ra hóa chất để vệ sinh xe tốt nhất trên thị trường bây giờ có Sonax là nổi tiếng, các Detailing Car đều tin tưởng hãng Sonax này. Nhưng 3M cũng là 1 sự lựa chọn không tồi, giá cả cũng hợp lý và cũng có hiệu quả. Ngoài ra còn có Gyeon (Hàn), Chermical Guys... Đều là những sản phẩm Hi-end trong giới Detailing xe.
Làm thế này thì mấy chỗ rửa xe giải thể hết mất😁
@VanNhatVina Không bằng ngoại tiệm chuyên nghiệp đâu bạn ạ, mọi mặt đều ko bằng.
@thanhtung6868 😎😎😎
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Nghe giọng bác này giống cu Hiệp quá nhỉ
@nsontung Hay bị bảo là anh em 😐
DrTMA92
TÍCH CỰC
6 tháng
Vẫn tự vệ sinh cho vợ từ lúc mua về đến h. Dụng cụ, dung dịch vệ sinh, bơm rửa xe phụt gầm k thiếu thứ gì. Tuần 2-3 lần cả da lẫn ruột. Bóng bảy thơm tho như mới. Chưa phải ra tiệm lần nào.
forus1983
ĐẠI BÀNG
6 tháng
tuần trc mua lọ này ở Metro nói chung là ok. Chỗ nhựa hơi bị trắng trắng xịt vào lau đen nhánh luôn!
forus1983
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Phần vô lăng da nó bạc đốm đốm trắng không biết có cách gì làm mới lại không các bác nhỉ?
Chai này xịt thật ra xài cũng tạm thôi, tẩy bẩn nhẹ nếu vệ sinh thường xuyên, muốn tẩy vết bẩn nặng dùng xăng nhanh hơn
Sensation
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Nói túm lại là các bạn dành thời gian tự vệ sinh xe: hút bụi, dọn dẹp, bảo dưỡng da... ít nhất 1 lần/tháng hoặc hàng tuần tùy vào tần suất sử dụng. Như vậy thì sẽ mới thoáng, ko bị mùi, da ghế cũng mịn và mượt hơn.
Còn để cả năm ko dọn, rồi đem ra tiệm thì cũng chỉ tốn tiền thôi.
Thiệt tình đó, nhà sạch thì mát bát sạch thì ngon cơm, vậy thôi.
Máy rửa xe loại nào ngon bổ rẻ ae nhỉ?
.SWAT.
TÍCH CỰC
6 tháng
Ghế xe mình bị vài vết ố,lâu ngày lau ko đc.Chai này có sử lý đc ko bạn?
mấy mod trc về xe của tinhte cũng hay làm bài dọn vệ sinh oto như vậy ý nhĩ 😃
Xe mùa dịch nhện nó làm tổ khắp nơi rồi 😂
Mình dùng Gyeon để vệ sinh xe, từ nội thất đến ngoại thất. Nhiều hôm hết hóa chất, mình dùng tạm của Chemical Guys, cũng rất tốt, nhưng giá thì khá mắc hơn Gyeon. Tất nhiên cũng phải có 1 chút kiến thức về Detailing xe nữa. Work 1 chút là xe còn đẹp hơn lúc ra khỏi đại lý luôn. hehe
ttmind
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Đây là chai vệ sinh, dưỡng và đánh bóng bề mặt nhựa trên xe mà mình sử dụng. Theo quảng cáo của cái chai này là cái dung dịch của nó sẽ bảo vệ xe khỏi tia nắng mặt trời, không làm cho bảng điều khiển phía trước xe hay bề mặt nào bằng nhựa mà tiếp xúc với ánh nắng nhiều bị mài mòn bởi tia UV.

Mỗi lần sử dụng xong là mình thấy bên trong xe nó bóng hơn, sạch hơn, hơi nhớt nhớt 😁
@ttmind Cái này thì sao mấy bác? Thấy cũng được nhiều người xài
ttmind
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@achilddragon Mình chưa xài qua hiệu này. Google ra thì nó cũng thuộc một nhánh chung với 3M là cty mẹ, nên mình nghĩ chắc nó sẽ không tệ.

Mà nếu giá chấp nhận được thì bác cứ mua đi rồi về lau thử một góc nhỏ trong xe xem bác có thích không.
pekopink
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Gì mà hết 5 tiếng cho cái xe cha nội? Dùng chai xịt bọt Camel (40~50k / chai) trong vòng 30 phút xong cả 7 cái ghế.
Camel foam.jpg
ndhonghai
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@pekopink Chai này ngoài HN bán rẻ và phổ biến.
Trong SG tìm khó quá, đành mua thử Daiken (công nghệ JP) coi như thế nào :v
Thông tin hữu ích
Đã xài qua chai 3M và Sonax, mình thích Sonax hơn hẳn vì mùi thơm nhẹ dễ chịu và sạch hơn 3M.
boynokia
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@barrettroyal Cho mình xem hình tham khảo với bạn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019