#Ở nhà làm gì: tự cắt tóc cho mình và người thân, chỉ cái tông đơ là đủ

Nam Air
5/4/2020 12:43Phản hồi: 189
#Ở nhà làm gì: tự cắt tóc cho mình và người thân, chỉ cái tông đơ là đủ
Mời anh em xem video nhé:

Một số tóm tắt ý chính:
  • Chỉ cần cái tông đơ
  • Mua tông đơ loại có thêm các cỡ để không bị cắt lố
  • Có thể mua thêm kéo tỉa nếu muốn làm những kiểu tóc có mái dài

Mình đã tự cắt tóc được một thời gian dài, kiểu tóc mình chọn cũng rất đơn giản nên có thể dễ dàng tự cắt.

tong do .jpg

Điều cần thiết nhất theo mình là mua cái tông đơ, anh em chỉ cần google hoặc lên Tiki tìm là ra một đống tông đơ để dùng rồi. Cái quan trọng khi mua là nên mua loại tông đơ có các cỡ đi kèm, kẹp vào ủi không bao giờ sợ hư tóc vì nó luôn đúng độ dài.

kieu toc.jpg

Mình nghĩ hầu hết kiểu tóc nam đều khá dễ thực hiện, chỉ cần dùng tông đơ ủi tóc hai bên và sau gáy cho đều đẹp là gần như hoàn thiện được 80% rồi, việc tạo kiểu cho mái thì có thể dùng kéo tỉa, hoặc thậm chí dùng luôn tông đơ ủi với các "cỡ" dài hơn như 10ly, 15ly là cũng có thể vuốt gel đẹp đẹp rồi.

Lưu ý với anh em, khi cắt tóc bằng tông đơ:

NÊN bắt đầu bằng cữ dài, ủi đều xong hết rồi mới thay cữ ngắn ủi.
KHÔNG NÊN bắt đầu bằng cữ ngắn luôn, vì dễ làm hư đầu tóc, rất khó sửa.​

Trên đây là một số chia sẻ của mình về việc tự cắt tóc, tuy nhiên mình không phải là chuyên gia cắt tóc nên có nói sai gì đó thì anh em sửa giúp nhé! Hy vọng anh em thấy hữu ích ha.
Chúc anh em vui và vượt qua đợt dịch này mạnh khỏe!
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 lần đi 30shine hết 140k, 1 năm đi 12 lần là 1tr680k rồi, chưa kể còn hẹn mấy em skinner đi cafe cà pháo nữa, tổn hao tổn hao.
Tự cắt cho lành anh em ạ.
vietphu287
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air bác nói e mới ngồi nhẩm lại xem tiền cắt tóc 1 năm hết bnh, đúng là tốn thật 😂 khổ nỗi tóc e tóc xoáy bị ngược, chỉa ra, gặp thợ ko biết cắt thì chỉ 3 ngày sau phần tóc đó mọc chỉa ra ngoài, vuốt cũng cực
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Tranh thủ dịch tự phục vụ: cắt tóc, ăn sáng, cà phê (3 lần/ ngày), đánh giày, rửa xe, ...

ps: 30shire vào 1 lần, lễ tân hỏi anh có đặt trước bằng app chưa, nếu không anh ngồi chờ 1 tiếng. Chán hẳn về luôn
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard làm gì sướng thì làm bác =)))
@trần hưng vp Thì vẫn kiểu thông thường thôi bác, 😁 đặt lịch 1 thợ 2-3 lần để quen mặt trc đã....
Có lẽ mình cũng fải nghĩ đến điều này cho tiết kiệm chi phí 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
Sau khi làm theo lời mod.
@athonl Tự cắt xong thành tây luôn hả bác
trgthntn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@athonl 😂😂😂
@athonl Còn mấy sợ cạo luôn cho xong
Cái này phải khéo tay mới đc
@Michael Nhân Nguyễn Tập từ từ cũng quen à😃
@Nam Air Ngồi lâu cho tập không dễ. Tụi nhỏ giờ toàn đòi cắt ở quán thôi
luxury92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Phần mái với đỉnh đầu anh đẩy tông đơ luôn hả anh.
@luxury92 Nếu mình chơi kiểu ngắn thì đẩy, không thì cắt kéo bạn à
luxury92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Dạ em cảm ơn anh. 👍
Tự ủi được không mod, tóc dài cứ chọc vào mắt, muốn cắt quá rồi
@WXYZ Mình tự nhìn gương ủi ra undercut luôn 😃
@Nam Air huhu có 1 lần em cũng vậy và sợ luôn, cười ra nước mắt
@Blade knight Sau ủi luôn hay sao bác?
@Nam Air em để 1 bên under cut , xem sao , hôm sau nên cty cả phòng cười cho thối mũi lại về cạo đi
Andrew Vo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hóng các anh em chuột bạch đăng comment hối hận
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
2 năm rồi chưa ra tiệm cắt 😔
Endiditi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đã tự cắt từ năm 2012 đến giờ. 1 lần bị lỗi nặng phải đi đầu đinh. Giờ thì nhìn gương mà cắt phía trước và 2 bên, phía sau thì theo cảm giác là chính. Vẫn ngon 😅😅😅
@Endiditi Quá ngon luôn hehe
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@Endiditi quá ngon luôn, có cái đầu em bị méo nên cắt tông đơ phải canh bằng mắt, chứ canh ủi bằng cỡ thì toang cái đầu luôn. Thế là không tự cắt được.
@mrche_a1 Đầu mình đầu cá trê vẫn tự ủi nè
Ai cũng tự cắt được thì tiệm dẹp rồi.
Anh em ko nên nghe lời mod lấy lưỡi dài rồi dùng lưỡi ngắn mà nên nghe theo cuhiep dùng hẳn lưỡi ngắn nhất trước cho nhanh
@kobebryant Mỗi người một nhu cầu mà😃
@kobebryant bác Hiệp thì dùng lưỡi lam cũng được ko cần tông đơ luôn hahah
@Nam Air Ba của nạn nhân có máu "em yêu khoa học"
Nửa năm đi Nhật phải thủ theo cái tông đơ để cắt, vì mỗi lần cắt tiệm bên ấy bèo là 500k mắc là 1-2tr. Sau khi về nước, vô tiệm quen cắt lại bị cha chủ tiệm chửi như một con súc vật hạ đẳng vì làm mất moẹ nó hết form tóc. Chả phải cắt hết 1 tiếng đồng hồ mới fix lại được gần 70% form cũ (trước khi đi Nhật). Phải qua 2-3 lần cắt thì mới fix lại được gần hoàn chỉnh (vì phải chờ tóc dài ra mới cắt lại được). Giờ gặp cái dịch này không đi cắt tóc được, chẳng lẽ lại quay về với cái máng lợn đó sao 😔
kumam00001
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air ừ form tóc là cái gì nhỉ :v
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@kumam00001 em có form đầu đinh nè :v. Chắc bác ấy văn chương lai láng quá thôi chứ chuyện gì đâu.
@Wolfrain Cắt 1 tiếng để chỉnh lại Form
😁
nghe kiểu gì ấy :D
@RF Hiến Nguyễn Toc tai thay don gian ma 😆 vai thang la moc lai binh thuong, minh 4 thang moi cat toc 1 lan =))
Gía tông đơ khá ngon nhỉ. Tự xử được đấy
@khoinguyen8181 Tự xử ngon luôn hehe
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Ở nhà rối bời 1 tí cũng đc 😆))
rodasubachai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chưa tự cắt bao giờ nhưng lần đầu chắc chắn sẽ fail, có lẽ sẽ nên thử cho tiết kiệm 😆
@rodasubachai Lần đầu cắt cho người khác để hình dung cho tiện
Cắt kiểu này, ra nắng khỏi đội nón 😀
@phuocthanh234566 Làm kiểu nón tai bèo luôn bác
Thấy dễ chứ hổng dễ. Có cỡ thì cắt đỡ hơn tí. Dùng cỡ 12(iv) đi trước , rồi phần giữa thì cỡ 9-6 (iii-ii) và cỡ 3 (i) cho phần viền ngắn nhất.
Nghề mình nên rành. Kéo thì rất khó nên mình khuyên cắt tongdo thôi là ok rồi
bakery00
TÍCH CỰC
4 năm
@Timkelvin Bộ của mình hãng codos. Cỡ dài nhất 12mm là có 1.2cm thôi. 3 6 9 mm thì còn ngắn nữa. Mình dùng tông đơ cho cả phần đỉnh đầu nên 1.2 cm là quá ngắn với mình.
@bakery00 Đỉnh đầu không dùng tông đơ trừ khi bác muốn cắt đầu đinh. Dùng kéo, lấy 2 ngón tay kẹp tóc và kéo thẳng đứng lên để cắt. Mình mới ủi 12mm xuôi theo chiều tóc nên mình biết 😁
@bakery00 Đỉnh chỉ dùng lkeo thôi. Còn không thì đầu đinh. Hãng nào cũng như nhau thôi b. Nhiều giá rẻ thì không điều chỉnh lưỡi cắt được thoii. 12 là max
bakery00
TÍCH CỰC
4 năm
@cumintotheface tự cắt cho mình thì khó lắm bác ơi, nhìn gương mà làm tay nó sẽ hơi ngượng và nghịch chiều do k quen tay nên mình tông đô luôn cho đơn giản. Nếu chế đc cái đỡ cho dài hơn thì quá ổn. Tự cắt trong vòng 30 phút là xong
Ủa ??😁??
Anh Nam làm thêm bài về cạo râu đi =]]
@summon_rain Hix khộ cái là mình lại râu không có huhu😔
Nội dung hữu ích, rất cần cho nhiều anh em lúc này. Nhưng mà chờ thêm ít anh em làm chuột bạch review cái đã rồi mới dám thử
@nhtphuc Kkk, trong lúc chờ thì làm thử lun bác
Tự cắt sao nổi. Tới thợ mà nó còn nhờ nhau cắt nữa là. Tự cắt thì chỉ có tóc cua hoặc trọc 😁
@JoseyHan Tuỳ người à bác, có người cắt người khác cũng không dc, có người tự cắt cho mình vẫn ổn😃
@JoseyHan Kiểu úp tô thì sao bạn, up lên đầu rồi cất theo thôi, bảo vợ làm giúp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019