Ô nhiễm không khí: "quan tâm làm gì, còn thở được mà!"
/7 người
MinhTriND
11 ngàyBình luận: 218
Vấn đề về môi trường vốn chẳng phải của riêng ai. Nên khi chưa ảnh hưởng trực tiếp đến lợi ích sát sườn thì con người ta còn thờ ơ lắm.
Nhưng nếu chúng ta thử đặt mình vào vị trí của những người đang trực tiếp bị ảnh hưởng bởi ô nhiễm môi trường xem. Tôi nghĩ ít nhất cũng phải 95% những người này sẽ còn than trời kêu đất và còn tố cáo biểu tình mạnh hơn những người đang bị tác động bởi ô nhiễm môi trường hiện giờ ấy chứ!!!
Haizzz nhưng đó là cuộc sống mà.
Dù không thể giúp gì trong việc bảo vệ môi trường nhiều nhưng tôi đang học cách tiết kiệm: Từ điện, nước sinh hoạt và cả việc tiêu thụ và xả thải đồ nhựa, túi nilon... Tắt máy xe khi đèn giao thông dài hơn 30s. Tắt các thiết bị điện không dùng khi ra khỏi nhà-phòng... Trồng cây xanh dù chỉ là cây cảnh trong phòng (để xa chỗ ngủ nhé)... Những việc làm trên nếu ai cũng tham gia góp sức thực hiện thì sẽ cải thiện đáng kể chất lượng cuộc sống của chính chúng ta.
P/s: viết dài và hơi lan man. Anh em có thể đọc hoặc không... Cũng không quan trọng lắm.
@Kokoro Fujikawa Tôi đọc hết đây. Trước hết cứ tự mình thay đổi đã ông ạ
@Kokoro Fujikawa Ko biết trang này có chính xác ko mình thấy tp hcm vẫn đỡ tệ hơn rất nhiều tp ở Mỹ. trong TP hcm có 12 tr người HN 10 tr hơn hầu hết cách thành phố ở Mỹ
Nhiều người chụp bụi tít mù nhưng từ 8h sáng tới 4h chiều trời vẫn trong xanh, buổi chiều thì mưa
https://aqicn.org/map/world/vn/
Ti2k
ĐẠI BÀNG
10 ngày
trời ơi ai bị viêm mũi sẽ quan tâm trong lành thế nào, mũi như máy cảm biến, không khí dơ là mũi nó vật như dính ngãi
Tội nghiệp mấy bác ở thành phố ghê 😁
Dạo này mod tinhte toàn đưa boss lên minh hoạ.
Kevinlei
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Về cơ bản , càng tham vọng , càng tiến bộ , càng ganh đua về kinh tế thì càng mau diệt vong , trừ khi loài người thay đổi tất cả cách làm như đang và đã làm . Ngày xưa nếu ko có thiên thạch xoá sổ khủng long thì chắc chắn sẽ ko bao giờ có loài người , ngày nay thì con người có thể chặn đc thiên thạch , dự đoán đc nó , nhưng lại tự đào mồ chôn mình bằng cách huỷ hoại chỗ mình đang sống
Thì vẫn thở đc mà, nhưng chết sớm và đau đớn hơn thôi
Chuyện cũ nói lại, cứ hy vọng vậy
Chúng ta phải yêu môi trường chứ
Có sao nói vậy! Không khí ô nhiễm, gái vn vẫn đẹp, cà phê vẫn ngon. Vote 5 sao cho bác minhtrinND.
Ở Việt Nam số người nhận thức được ô nhiễm không khí và sự nguy hiểm của nó còn quá thấp.
@Wishley Ăn trộm ăn cắp làm nhục quốc thể còn chưa ý thức được. Nói tới ý thức bảo vệ môi trường nó xa vời vợi
Chết thì chết hết, lo gì
Cứ nhìn Mỹ bây giờ mà học tập nhé.
techmen
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Còn thở được, thì còn comment, ko sợ, đến lúc nào phổi đen xịt thì ko còm nữa, ...
techmen
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Ăn ,uống, thở chỉ là cái chết từ từ thôi mà, ko chết hôm nay được,....mai mới chết
Chuyện quá bình thường, mình nghĩ ko nên quá lo lắng về ô nhiễm ko khí, giống như thời xưa ăn uống mất vệ sinh, đi lại bằng xe đạp xe máy chứ k có oto taxi đón tận cửa như bây giờ, nhưng trẻ con nhà nghèo hay chơi với bùn cát lại rất khoẻ mạnh đề kháng tốt còn con trẻ sống trong nhà cao cửa kín chỉ cần 1 hôm trái gió thôi là rất dễ ốm vặt do ko đủ đề kháng. Ô nhiễm môi trường nói nhỏ thì do ý thức con người mà thay đổi nhưng cái đó ko thể 1 sớm 1 chiều, chủ yếu vẫn mong chờ các giải pháp tầm vĩ mô. Nếu sống trong môi trường ô nhiễm sẵn thì dù tự bảo vệ tận răng cũng ko ăn thua mấy có khi còn phản tác dụng do đề kháng yếu.
Sommeil
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Mình đang đi xe điện, đương nhiên là có nhiều cái bất tiện xíu hơn xăng. Nhưng mỗi lần dừng đèn đỏ hay kẹt xe. Khói mù trời, cảm thấy mình ko còn là nguyên nhân xấu cho hàng trăm lá phổi xung quanh, nghĩ cũng vui... Nếu các bạn sinh viên ở tỉnh lên biết yêu Sài Gòn này hơn 1 chút thì khi kẹt xe , xung quanh toàn xe điện thì không khí dễ thở biết bao...
@Sommeil Xe điện là cách tạm bợ. Nhà máy nhiệt điện cũng đốt dầu và than đá thôi. Bình ắc quy sau thời gian hết sử dụng đc cũng là nguồn gây ô nhiễm lớn
Ô nhiễm thì đã sao, vẫn thở được. Nói nhiều t report và rate 1* bây giờ 😆)
@Phuhoba93 haha nguyên nhân gây ô nhiễm là do cái máy đo .tau vote 1* ,thế là hết ô nhiễm 😁
Rồi đến lúc không khí trong lành cũng méo còn đc thở miễn phí nữa....???😡😡😡
Hiệp K
TÍCH CỰC
10 ngày
Người ta cứ nghĩ ô nhiễm không khí thì sẽ gây ra các bệnh về đường hô hấp. Tác dụng thầm lặng của ô nhiễm không khí lại là đột quỵ. Chất ô nhiễm nó đâu có dừng lại ở phổi mà hoà tan vào máu gây các bệnh lý về tim mạch mà đột quỵ là điển hình nhất.
SG hơn 12 tr dân đó. Xe cộ đi lại cũng đã đủ ô nhiễm rồi.
Mấy nước phát triển cách đây 20 năm cũng ô nhiêm sau khi chuyển hết công nghệ cho tq. Tq ô nhiễm. Giờ đến vn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019