Ổ SSD rời: tự ráp vs mua hàng có sẵn, nên chọn cái nào?
Rất hay và hữu ích!/16 người
Duy Luân
9 thángBình luận: 183
Cái này hay nhe, làm thử xem sao Thanks
Mình cũng đang tính mua cái box 20Gbps để cài win vào đó cho macbook, cho mình hỏi mac pro2017 cổng C của nó max đc nhiêu vậy ah?
@lam251092 máy Macbook Pro 2017 của bác cổng Type-C tốc độ 10Gbps thôi bác, mua box 20Gbps cũng chỉ dùng được 10 thôi
@minhtenlalinh Cảm ơn bạn, mình hốt luôn cái 40Gbps rồi 😂
@lam251092 được, box 40Gbps dùng thunderbolt thì lại ok 😁
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lam251092 Quất thẳng Thunderbolt cho lẹ bạn.
Macbook Pro 2017 toàn bộ các cổng trên máy đều là Thunderbolt mà.
Mình mua crucial portable SSD 1TB giá chỉ 2tr8. Cấu hình mạnh và chạy thực tế rất mượt
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tuankhoi1983 Giá ở đâu mà rẻ dữ vậy bác 😃
pkhanhq
ĐẠI BÀNG
9 tháng
mình hem có ý kiến gì, chỉ chờ mod give away mình vào nhận thôi ạh
Test tốc độ đọc từ SSD với Luân ơi
BillJourna
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình cũng dùng rog strix này và gặp vấn đề rất khó chịu: máy bàn cấu hình mạnh i9 ram 16gb man z490 cổng usb 3.2, thì chép file (video) chậm hơn rất nhiều so với laptop yếu hơn. Thử scan, optimize, clean up máy bàn đủ các kiểu mà vẫn vậy. Không biết vì sao luôn
@BillJourna Mình vẫn chưa hiểu chép video chậm hơn là bị như thế nào bạn nhỉ, nếu là chép trong máy thì bạn cần kiểm tra xem ổ cứng bạn dùng trong máy bàn là loại công nghệ nào, nếu là chuẩn QLC thì sẽ bị giảm tốc độ khi chép file dung lượng lớn nhất là khi không gian trống còn ít.
BillJourna
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tiachop22 Chép files từ wd550 trong box arion vào ssd chuẩn nvme lắp khe m2 trên main của máy bàn chậm hơn với ổ cùng loại lắp tương tự trên laptop đó bạn. Các ổ đều trống dung lượng tốt >50%. Mới mua 1 năm hết. Chép máy bàn tốc độ khoảng 40-50 mb/s, còn trên laptop tốc độ lẻn tới 200-250 mb/s
dat225
TÍCH CỰC
9 tháng
@BillJourna Do cắm qua cổng usb 2.0
@BillJourna Máy bàn có đồng thời 2 cổng USB 2.0 và USB 3.0. Có thể bạn gim nhầm vào cổng USB 2.0 nên nó chậm. Nếu không thì có thể do cái main của máy bàn không được "xịn" nên các chip controler lù đù chạy không nhanh bằng laptop.

Tốc độ các cổng IO của máy nhanh hay chậm không phụ thuộc nhiều vào CPU, ram mà phụ thuộc các yếu tố khác từ main. Ví dụ main Z490 nếu là của ASUS, thì nó là dòng giá rẻ nên tốc độ chậm hơn so với các dòng khác mắc tiền hơn.
BillJourna
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@hacrot3000 Mình không cắm nhầm đâu. Máy bàn trước đây cũng nhanh. Gần đây mới chậm.
Levigroup
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Nay làm luôn combo: Lexar NM620 1TB + Box Rog strix arion = 2,950,000đ. Khá hài lòng😌
Để chắc ăn thì chơi cả 2: đồ tự build chứa file thường, đồ hãng chứa file quan trọng.
Đừng nói nữa, quất đi em
Đồ tự build luân mua mấy miếng thernal pad loại dày 2-3 mm dán 2 phía ssd cho tiếp xúc vỏ nhôm của box là nhiệt độ sẽ giảm đi nhiều
@nguyenthucbk Trong ổ ROG có sẵn rồi đó bạn
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Duy Luân Dán thêm 2 miếng thernal pad lên vỏ nhôm bên ngoài Box ROG này như bạn @nguyenthucbk nói có giúp giảm nhiệt độ thêm không Duy Luân?
lee_2515
ĐẠI BÀNG
9 tháng
chờ anh Luân give away
Mình cũng đang me con ROG
Box của Orico còn rẻ hơn nữa, nói chung rẻ hơn nhiều so với đồ hãng 😁
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Hài tiếc bác @DuyLuân ra bài này hơi chậm. Mình cũng mới hốt con Scandisk rồi
Tính ra biết bài này thì mình tự build giá rẻ = 1/2 . Quá đau lòng 😁
Bác DuyLuân cho thêm bài test box ROG và box Orico USB 3.2 luôn đi :D
Mình thấy Orico có vẻ ngon hơn vì nó là type C chuẩn 3.2, rất tiện
Chờ bác cho bài test để mai mốt chốt mua thêm :D
@hiddenwave Để năm sau mình thêm =)) giờ đang chưa có hứng mua tiếp :v
@hiddenwave Orico Type C + WD Blue đây bác
@hiddenwave Cho link box orico 3.2 với bạn :D
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@thanhdat3796 Bác xem lại mấy cmt bên trên. Mình xem cũng mới biết box đó
Ngon lành luôn 😁 Nhưng để chọn lại thì vẫn nên mua Samsung T7 nontouch
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Trọng Trít Còn mình nếu chọn SS T7 nontouch thì mình sẽ chọn Scandisk, thoải mái quăng vật các kiểu
Con T7 thì sắc cạnh, để chung đồ khác là bị sước hết
@hiddenwave vâng bác. Tuỳ nhu cầu mỗi người, còn hiệu năng chắc same same nhau thôi 😁
@Trọng Trít Quả box trên khả năng là Feeltek khá ngon rồi, dùng được cho chuẩn PCIe 3.0x4 không cần dán thêm tản nhiệt vẫn đảm bảo nhiệt độ. Giá khoảng 500k, thêm một con SSD PCIe 3.0x4 hay trong tầm tiền. Con Samsung T7 nontouch 1 TB giá hơn 3 củ có tốc độ đọc ghi tương đương. Chẳng hiểu chọn gì nữa ???
@nguyenhongkyvn68 e dán cho nó chạm vào vỏ nhôm, tản nhanh hơn. T7 dùng chắc chắn sẽ mát hơn và ổn định hơn mà bác
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Trọng Trít Đúng rồi bác, cùng 1 dòng hiệu năng thì mình thấy như nhau
Mới chỉ dùng WD blue thôi mà chất lượng thực sự.
Con ổ blue này cũng phải là loại rất ổn đấy thì mới cho tốc độ coppy file lớn nhanh được thế kia, đa số mấy cái ổ giá rẻ hết cache thì tốc độ cùi lắm.
Kết luận SSD WD Blue ngon!
Buồn cái ổ cứng đi động tự biuld thiệt sự, ghi 18G mất tới 95s
Ổ cứng trong máy mất có gần 7s
@hacrot3000 bạn dùng ổ gì thế?
@hacrot3000 Dùng cái Box đểu khi bị nóng lên thì dừng đọc ghi luôn chứ không phải chỉ có chậm đâu !
@hacrot3000 đi so sánh box di động với SSD cắm main là dở rồi =)))
@Duy Luân Box cùi của Orico type C (290k) + SSD WD blue cũ tận dụng lại. Hàng lởm nên tốc độ 200MB/s xem như quá ngon rồi.

Ổ trong máy là SSD Samsung 980 PCIe
@Duy Luân Máy mình có 2 ổ PCIe là của SK Hynix và Samsung 980, tốc độ lý thuyết cũng như bechmark của SK Hynix đều vượt trội hơn Samsung nhưng thực tế quá trình ghi/đọc file thì con Samsung luôn nhanh hơn nhiều lần, có thể nói là hoàn toàn vượt trội.

Cái này nó liên quan tới cache, controller nên kết quả bechmark chỉ là để "quảng cáo" thôi chứ không phản ánh hiệu năng thực tế. Không chỉ SSD mà ngày xưa HDD cũng thế, bechmark tốt chưa chắc đã chạy nhanh hơn.
Tự ráp lấy là hay nhất. Tuỳ thuộc nhu cầu thực tế: dung lượng, tốc độ, giá tiền mà có thể lắp được một con phù hợp. Nếu các bạn chịu khó tìm mua ổ cũ (kiểm tra được thời gian sử dụng và số byte đọc ghi) thì sẽ được những con ngon bổ rẻ, tôi cũng từng mua những con ổ SSD thuộc dòng DC - Data Center hoặc Enterprise dùng cực kỳ bền bỉ mà món này thì chỉ có tự sướng mới có thể thực hiện được.
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
9 tháng
So Sam thì sao nhẩy?
Chơi món này thì cái BOX nó khá quan trọng, nên chọn thương hiệu tốt, loại không tốt sẽ gây hiện tượng quá nhiệt, vỏ kim loại 100% để tản nhiệt tốt, với PCIe chỉ nên chơi tới 3.0x4 là quá đủ, chuẩn 4.0x0 rất nóng cần có tản nhiệt chuẩn.
lehieu27
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mua cai nvme pm981 toc do doc len den 3200MB/s an dut may cai o tren
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lehieu27 Con này tốc độ ngon rồi, chỉ là không biết có mua nhầm ổ trong lò trâu cày chia không thôi bạn.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019