OEM bắt đầu cập nhật BIOS hỗ trợ Ryzen 3000 trên bo cũ, thêm thông tin về DRAM controller mới
bk9sw
3 nămBình luận: 48
OEM bắt đầu cập nhật BIOS hỗ trợ Ryzen 3000 trên bo cũ, thêm thông tin về DRAM controller mới
AMD sẽ hỗ trợ Ryzen 3000 series trên các bo mạch chủ đời trước gồm dòng 300 series (X370, B350 …) và 400 series (X470, B450 …) và mặc dù phải giữa năm nay mới chính thức lên kệ nhưng đến hôm nay các nhà OEM đã bắt đầu tung ra bản cập nhật BIOS mới trên các bo mạch chủ 300/400 để đón đầu Ryzen 3000.

Dòng Ryzen 3000 series có tên mã Valhalla rất đáng để chờ đợi bởi không chỉ có sự thay đổi lớn về kiến trúc Zen 2, sản xuất trên tiến trình 7 nm, cải thiện về xung nhịp lẫn IPC thì số nhân của các dòng Ryzen đều tăng, Ryzen 3 nay đã có 6 nhân 12 luồng thế chỗ cho Ryzen 5, tương tự Ryzen giờ có 8 nhân thay cho Ryzen 7, Ryzen 7 lên 12 nhân và Ryzen 9 mới sẽ có đến 16 nhân 32 luồng.

ASUS-ROG-Crosshair-VII-HERO-AMD-Ryzen-3000-Series-BIOS-Support.jpg
Hiện tại 3 nhà sản xuất bo mạch AMD là ASUS, MSI và Biostar đã bắt đầu phát hành bản cập nhật BIOS AGESA 0070 và 0072 cho một số dòng bo mạch chủ cũ, hỗ trợ Ryzen 3000 series. Kỳ vọng rằng tất cả các phiên bản bo mạch chủ đều được cập nhật, tránh tình trạng bo dòng cao thì có mà bo dòng thấp thì không. Cả ASUS và MSI đều ghi rõ trong khung mô tả cập nhật BIOS là hỗ trợ "New Upcoming AMD CPU" như vậy là chắc chắn 100% rồi.

ASUS-ROG-Crosshair-VI-HERO-AMD-Ryzen-3000-Series-BIOS-Support.jpg
Được biết hồi tháng trước, lô chip mẫu đầu tiên đã được AMD gởi cho các hãng làm bo, do đó việc các hãng tung ra bản cập nhật BIOS sớm là điều dễ hiểu. Dĩ nhiên khi ra mắt Ryzen 3000 series thì AMD cũng sẽ ra mắt dòng X570 mới.

Ngoài ra theo một người dùng trên Overclocker thì Ryzen 3000 còn có những đặc điểm mới về vi điều khiển bộ nhớ DRAM cũng như cách các nhân xử lý truy xuất bộ nhớ DRAM. Theo đó dòng Ryzen 3000 sẽ có thiết kế chiplet với 2 cụm CCD (Compute Core Design - tên gọi mới của CCX) hỗ trợ tối đa 32 luồng, như vậy xác nhận sự tồn tại của Ryzen 9 với 16 nhân. Nó sẽ có vi điều khiển bộ nhớ mới với tính năng sửa lỗi bán phần dành cho các bộ nhớ non-ECC (DRAM thường); cơ chế MBIST mới (tự kiểm tra bộ nhớ); tính năng Core Watchdog - một tính năng an toàn được sử dụng để khởi động lại hệ thống trong trường hợp vi xử lý gặp lỗi truy xuất ô địa chỉ hay dữ liệu trên DRAM; tính năng XFR có thuật toán cải tiến, nâng giới hạn xung. Ngoài ra có thông tin rằng vi điều khiển DRAM mới sẽ có thiết lập đối xứng trên mỗi nhân, tức là mỗi CCD sẽ có các kênh RAM riêng để giảm thiểu độ trễ truy xuất.

Theo: WccfTech
48 bình luận
troy28790
ĐẠI BÀNG
3 năm
vậy mà sao lúc trước ai nói cái nand bios phải 256mb mới chạy được ryzen 3k này
saigon1975
ĐẠI BÀNG
3 năm
@troy28790 chưa biết thế nào... hiện zen 2 chưa ra,, chưa biết tương thích ổ định hay không ....
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
Hóng Zyren 3 ra mắt để mua PC mới mà lâu quá. Chẳng lẽ mua tạm bản 2 giờ này rồi thanh lý sau?
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
@tyller end Đang tính mua Dual Xeon cũ hay Ryzen mới đây. Công việc cần nhiều core và xử lý bằng CPU. VGA thì chơi RX580 rồi!
tyller end
TÍCH CỰC
3 năm
@heaven1987 dual xeon cũ rẻ hơn, nhưng cũ quá, cụ thể là cũ hơn đời 3 thì nó không support pcie lane 3.0
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tyller end Nhưng hao điện hơn 😃
tyller end
TÍCH CỰC
3 năm
@ntanhvn01 không mang lại nhiều value
Ngon! các board cũ hiện tại được update xài cpu mới tiết kiệm chi phí. Chứ mà gặp intel phải mua board mới là cái chắc.
@mr.nh0xx mod bios xài ko ổn định vì ko phải bios chính của hãng đưa ra nhiều khi có lỗi khác nữa.
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ragefighter Bạn lại nhầm =))) mình có con case cỏ main z170 chạy 7700 xong h chạy 8600. chả qua lắp chịp K nó ko oc đc thôi chứ chạy bt mà
@mr.nh0xx nó nhận chạy, nhưng bios nó ko dpược update nhận diện cpu đầy đủ performance ko ngon bằng được cập nhật thông tin.
@mr.nh0xx đó là nó nhẹ nhàng thay đổi bios, nó thay đổi cấu hình chân thì có mod bằng mắt. đơn giản thay đổi chân Vcc với GND cho nhau thôi thì đã đủ ốm luôn rồi 😆.
Đội AMD dạo này HOT vãi
@lyngocbinh798 AMD vẫn ngon mà bác
@lyngocbinh798 đội nào cũng hot hết pác ơi ! quan trọng mình đủ tiền tậu về nhà ko thôi. ahaha
lehongxuan
TÍCH CỰC
3 năm
Gigabyte chưa thấy gì 😔
lehongxuan
TÍCH CỰC
3 năm
@ah bang phim Ko phải chọn gigabyte, là mà mình đang dùng gigabyte
R3 6 nhân, khéo xung còn cao nữa. R5 1600 của e sắp vào viện bảo tàng :p
huybm
TÍCH CỰC
3 năm
@If you dont mind Bác dùng case r5 này có thiết kế gì ko bác, em tính lên cây chạy SolidWorks mà ko biết ok không hay phải cao hơn.
@huybm Cad + solid luôn bác. Kèm con card nữa nhé bác. Ok mà cao hơn thì lúc tính excel sẽ nhanh hơn nữa. Còn xoay qua xoay lại thì cả thế à 😁
huybm
TÍCH CỰC
3 năm
@If you dont mind ok bác, con card quadro chắc ok
Năm nay AMD có vẻ làm ăn dc
aman
TÍCH CỰC
3 năm
May Mortal B350 vẫn lên dc, mà 2200G đang dư dùng vì ko chơi game, chẳng nhẽ lên chỉ để lướt web
@aman Đâu phải chỉ game mới cần máy mạnh đâu bác.
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
3 năm
ngon cho đội đỏ
masterss0
TÍCH CỰC
3 năm
cái vụ chip điều khiển ram mới này có vẻ ngon.
Lót dép hóng 😁
cao1004
TÍCH CỰC
3 năm
đang dùng 6 nhân thấy ko hết, nhìn 12 16 nhân cũng thèm mà chắc về để thẩm du tinh thần là chính 😕
@cao1004 ae thích công nghệ nhìn thì thèm thật mà số người dùng tới chả có mất, mình build case 40 củ vẫn chạy i3 8100 4 nhân thôi, lên nữa mà cũng chả để làm gì, tiền đó dồn sang các món khác như ssd m.2, các card mở rộng phù hợp nhu cầu thì hơn 😁
@nguyenlinh712 thực sự 4 nhân thời điểm này là hơi thiếu r đó bác, nhu cầu nhẹ nhàng thì vẫn đc
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@cao1004 Trước dùng con I5 6500 không thể vừa chơi Dota 2 vừa stream và mở Chrome, xài 2 màn hình được. Full 100% CPU miết. Cuối cùng chuyển qua con Ryzen 5 2600 rồi OC lên 4.0 Ghz xài hàng ngày, vừa chơi vừa stream (dùng CPU giải mã luôn, chứ trước là phải dùng GPU giải mã), mở tá lả phần mềm, ứng dụng vẫn chưa bao giờ thấy nó qua được 30%.

Nhưng mà nếu có điều kiện thì cũng muốn lên các dòng Ryzen 7 lắm 😁
@Vanh111 nhu cầu của em chưa hết bác ơi. Em còn chơi cả Pubg, mà cũng chỉ ngốn nửa CPU thôi.
còn coder, nhu cầu hàng ngày, em chỉ tăng ram, ram nhiều, bus cao, ssd xé gió nên cpu cũng ko cần quá nhiều
ngon cho AMD
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
Main MSI B450 Tomahawk đã có BIOS mới hỗ trợ dòng Ryzen 3000 rồi. Mà thôi, mình đang xài Ryzen 2600 nên cũng chưa cần up làm gì 😁

Xài Ryzen ngon cái lên đời mà không cần thay main, chẳng bù cho thằng Intel...
😁 Ôm C6H đợi có gì hot ko
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon quá, mỗi tội giờ VN ít chơi AMD nên giá CPU 2nd căng quá 😔
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nói chung là dm intel =)))) mình đã dùng thử qua ryzen 1700x thấy ngon. mỗi tội thời đầu main hơi cùi. h ko biết tn. r3 mà ra chắc đổi về. mà còn vụ chạy máy ảo nữa ko biết để đa nhân đc chưa :/

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019