OmniVision đã mất thương vụ cung cấp linh kiện cho Apple về tay Sony

niky
18/8/2010 3:42Phản hồi: 39
[imgl]http://photo.tinhte.vn/attach/public_image/btv/9759/97594c6b64fde03c4_omnivision-iphone-image-sensor.jpeg[/imgl]Hãng chuyên sản xuất các cảm biến hình ảnh cho di động - OmniVision vừa "bắn tin" rằng họ đã mất thương vụ cung cấp phụ kiện cho Apple về tay hãng sản xuất đối thủ, đến từ Nhật Bản - Sony. Vụ việc được xem như là một thất bại này không được OmniVision cung cấp nhiều thông tin chi tiết nhưng theo nhiều nguồn tin bên lề cho biết thì nó liên quan đến việc cung cấp cảm biến camera cho thế hệ iPhone tiếp theo của Apple.

Và cũng chính từ thông tin này đã làm dấy lên nhiều luồng ý kiến khác nhau. Một số nhà phân tích cho rằng: kết hợp cùng một số thông tin phát triển thế hệ iPhone 5 (được rò rỉ gần đây và được biết đến như là thế hệ iPhone tiếp theo) thì có thể hiện nay Apple đã chọn lựa xong các đối tác cung cấp linh kiện và công ty gia công phù hợp nhất cho mình. Còn một số khác thì lại cho rằng nếu đã chọn xong đối tác phát triển thì Apple không nên chọn Sony, bởi vì những linh kiện kia, sau khi được Apple áp dụng thì chắc chắn nó cũng sẽ có mặt trên các máy của công ty Nhật hoặc trên các sản phẩm của liên minh Sony Ericsson.

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple nó khôn thế dễ gì để Sony học lại thế kế hay những phát minh của nó
Đúng là antifan Apple như ông = một con bò, nói thẳng ra là Ifan chả máy khi quan tâm hay bới móc sản phẩm của các hãng khác nhưng anti fan Apple thì luôn chọc mũi vào gây sự chê bai. ( cứ nhìn vào các bài về sp của Apple thì comment dài và anti xông vào làm loạn, còn bài về sp hãng khác chỉ có fan của hãng đó comment)
Đừng đánh đồng người sáng chế và kể đi gia công
Nói vậy chỉ đúng một phần, cái máy thì hãng dt nao mà chả thiết kế được nhưng nó có được người tiêu dùng chấp nhận hay không lại là chuyên khác, nhìn Kin one, Kin Two của MCS là biết rồi đấy. Thiét kế được một sp ra hồn thì không nhìu hãng làm được đâu bạn ah
bạn nói vậy thì mình vẫn dùng ý cũ: apple bán được IP là nhờ cái h đh của nó mà thôi!
Bạn nói thế thì mình chỉ nói 1 từ........vớ vẫn:wavespin:
mình chỉ thấy ip chụp hình và xem hình trên ip là đẹp, sáng thôi.
Còn lấy ra xem trên máy tính thì cũng xấu như ai.
Sao mình thấy lấy ra xem trên pc vẫn đẹp mà...phần lớn mình chụp hình post lên web bán hàng toàn bằng iPhone 😁
iphone dc gia công tại nhà máy Foxconn TQ mà các bác, ko tàu làm thì ai làm, nó có tự làm dc đâu
Có thể nói iPhone cũng cùng họ với bọn THAH 😁
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
bạn nói rất đúng rất có thể.
bạn nói thật chính xác 😆
thế này thì hay rùi vì hàng sony thì chất rồi ,

SE theo em là dòng chụp ảnh đẹp nhất nhìn ảnh nó có chiều sâu chứ ko như mấy em sámung hay nokia chỉ đc cái chấm cao thui chứ chụp sao bằng đc ^^!
Cam bien CMOS Exmor R ma vao tay Apple thi buon cho Sony lan Sony Ericsson lam day...(sr e post bang dt)
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Hãng nào mà chẳng phải gia công phụ kiện từ các hãng khác, các bác cứ chém vớ vẩn.
Bác nào chỉ ra được 1 hãng mà tất cả 100% thành phần linh kiện lẫn HDH bên trong đều do nó làm hết tôi thua.
Ngay cả chip cũng là của Samsung cơ mà
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Thằng nào mà lý luận cái chip của thằng này, cái màn hình của thằng kia, cục pin của thằng nọ ... thì vẫn chưa thoát được tư tưởng bao cấp. Giờ là thời đại gì rồi, cái gì cũng phải chuyên môn hóa hết. Anh làm ram tốt, ok, tôi đặt hàng của anh, việc của anh là sản xuất cho tôi, còn tôi mua làm gì đó là việc của tôi. Anh có việc làm, có tiền còn tôi thì được việc của tôi. Chấm hết khỏi bàn cãi.
arm của apple thì mình cũng có post rồi! còn chíp của SS thì còn chíp bộ nhớ flash và RAM nữa bạn!
Theo mình biết thì APPLE chưa mua dc ARM. Chip cho Iphone 4 là A4 do APPLE tự sản xuất. Mình ko bênh vực APPLE dù đã từng xài Iphone 1 năm(bây giờ thì không vì không có $ :mad:). Nhiều người nhận xét thì thành công của APPLE là nhờ thiết kế và OS. Mình cũng cảm thấy vậy. Quan trọng nhất là khâu thiết kế. Bạn nói ai thiết kế cũng dc thì mình thật sự pó tay. Có những điện thoại cấu hình mạnh hơn nhưng có HOT dc đâu. Người ta đang chuyên ngiệp hóa sản xuất mà bạn mang tư tưởng của mình vào những nhận xét thì mình thấy chưa phải là lí do thuyết phục mọi người.😃
ok thôi! hiện nay SS đang phát triển BADA. Nếu mà thành công thì có lẽ 1 đt SS 10tr thì chắc chỉ có 1tr là SS phải đưa cho người khác, còn nhiêu tiền SS tự ôm lấy hết.
Bùn bạn thiệt đó: Bạn nghĩ samsung làm ra 1 cái dt với hdh bada với giá 10tr thì nó dút túi 9tr chắc, bạn nên nhớ nó không phải chia cho thằng nào nhưng nó phải trả mọi chi phí sx như: nhân công, nguyên vật liệu, khấu hao, bản quyền, thuế ....đấy bạn ah. Còn apple thì nó nhờ thằng ss trả hộ chi phí đó + lợi nhuận của ss để mua lại phần cứng đó. Lãi = Giá bán - chi phí, nên bạn không thể nói là thằng nào lãi hơn thằng nào. Bạn nên nhớ Chi phí cơ hội và lợi thế cạnh tranh sẽ tác động đến việc quyết định nên làm gì tốt hơn thuê sx hay tự sx. Sản phẩm của Apple là hài hòa giữa phần mềm và phần cứng thì nó mới sống dc, không ai mua một cái dt hình thức xấu của Apple vì nó chạy IOS cả.
menx
TÍCH CỰC
14 năm
[MENTION=315473]thuongshoo[/MENTION];phongbatinhdoi1311;lamhoaibao2195: hỏi mấy bạn bây h có cái điện thoại nào ko được trực tiếp sản xuất hay dính dáng tí nào tới cái mà bác lamhoaibao2195 gọi la THAH?
Sao ông SS gia công chip cho apple lại ko thể làm ra được 1 cái đt nào đủ sức quật đổ ip? Có bao nhiêu hãng lớn cũng đi nhờ gia công,cũng đi mua linh kiện như apple nhưng sao ko thể thành công như apple?
Khác biệt ở đây nằm ở cái đầu, ở tầm nhìn và chiến lược, đây mới là cái quan trọng.
Đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm LOL
ok! kì rồi có xem tin ip4 mất sóng hôn? tui hiểu tầm nhìn với chiến lược từ cái đầu ra sao mà!
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Fix lỗi sóng đó chính là chiến lược đấy, vẫn bán chạy ầm ầm, thậm chí không có hàng mà bán.
menx
TÍCH CỰC
14 năm
Này, thế có bao h bạn nghĩ đấy có thể cũng là 1 chiêu PR của apple ko?
Nhờ đó mà nhiều người biết đến apple hơn (báo nào cũng kêu ầm ầm vụ mất sóng => ko quan tâm cũng phải đọc => được biết đến nhiều hơn). Rồi cũng có khả năng là cố tình tạo lỗi, sau đó fix lỗi => người dùng đánh giá cao vì hành động này => ghi điểm trong lòng khách hàng..etc,.
Đấy là chiến lược kinh doanh đấy (!) (?)
ok! ịp 5 và ip6 nếu mà có y chang ip4 thì để coi có ai mua IP nữa không. Mình nghĩ hiện tại những người mua IP4 là do sp mấy lần trước khá tốt và có 1 chút gì đó miễn cưỡng.
bimbon1984
ĐẠI BÀNG
14 năm
Khiếu thẩm mỹ của bạn là hơi lạ :p

Đồng ý với bạn là công ty nào cũng thiết kế đc 1 cái đt nhưng vấn đề là cái main và linh kiện ở trên đó nó tương thích với nhau ntn thì không phải cái công ty nào cũng tính toán được. Apple thành công bởi vì họ đặt cái bề ngoài của sản phẩm lên trên hết, các hãng khác thường thiết kế xong phần cứng rồi mới thiết kế cái áo (vỏ đt) cho những phần cứng đó, còn Apple họ làm theo cách khó đó là "may áo" trước (thiết kế vỏ trước) rồi mới bắt kỹ sư nhồi nhét linh kiện vào trong đó sao cho hợp lý nhất, đó là điểm khác biệt giữa Apple và các công ty khác. Cái mà họ dạt được là một sản phẩm có độ hoàn hảo về ngoại quan gần như là tối đa (nhưng người chưa thích có lẽ do gu thẩm mỹ hơi khác), và cái giá phải trả cho SP đương nhiên là sẽ đắt đỏ hơn các hãng khác.
------------------------------------------------- Chả hiểu sao nhưng em thấy bác devli nói
có lí 😃

Mình thấy iPhone, Macbook/Pro, iMac ... là OK, chỉ ghét Apple mỗi tội là nó không cho chạy Flast trên iPhone và iPad thôi, nếu có Flast trên iPad thì có lẽ mình sẽ mua 1 cái
Mình chưa thấy apple ra iPed bao giờ cả ạ, có thể bạn định bảo là iPad chăng ;))

Mấy bạn ở trên lại xảy ra cuộc chiến giữa 2 bên rồi, chúng ta đang nói về vấn đề Apple thuê anh Sony làm phần chụp ảnh mà 😁.
Chưa nói tới tương lai thế nào, nhưng riêng mình, mình cho rằng chất lượng chụp ảnh của iP chỉ ở mức tầm trung trong làng di động (tất nhiên là không tính JMP nhé :D), chứ không thể nói là nó đẹp được!
bimbon1984
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chip SS hay của hãng khác thì có ảnh hưởng gì? Nói như bạn thằng DELL nó có thèm sản xuất ra cái gì trong cái máy tính đâu mà nó cũng là một trong những hãng máy tính lớn nhất thế giới

Thằng đi mua đồ tốt về bán được với giá cao hơn mới là thằng khôn

SS mà nó tự ôm được hết tiền dựa vào mấy sản phẩm tự thiết kế ra thì chả tội gì nó đi cung cấp linh kiện cho các công ty khác

Nói chung là mấy ông này càng nói càng thể hiện sự thiếu hiểu biết của mình, không có một chút khái niệm nào về sản xuất kinh doanh trong môi trường tư bản. Tự mình sản xuất hết mọi thứ cái lợi thì ít mà hại thì nhiều, rủi do đặt 100% lên đầu mình, còn thiết kế ra một sản phẩm hoàn chính rồi mua linh kiệm hoàn chỉnh của công ty khác về lắp ráp hoặc thuê công ty khác lắp ráp ra sản phẩm như Apple là mơ ước của tất cả những nhà sản xuất. Làm được như vậy tiết kiệm được:
- Chi phí nghiên cứu linh kiện (máy móc thiết bị, con người, cơ sở vật chất, mặt bằng ...)
- Giảm thiểu mọi chi phí rủi do trên các linh kiện của sản phẩm hoàn chỉnh (dủi do này do nhà cung cấp linh kiện phải chịu)
- Giảm thiểu tối đa nhân công (cắt giảm được chi phí quản lý, mặt bằng, thiết bị ...)
- Thuê gia công lắp ráp được nữa thì còn giảm rủi do về mặt pháp lý liên quan đến môi trường, nhân quyền ....
........... v ........v ......... Còn nhiều lý do nữa để kể ra nhưng nói bằng đấy có lẽ là đủ để hiểu, còn những người mà thật sự không thể hiểu nổi thì đúng là chưa đủ tuổi bàn tán về những chuyện này.
Khái niệm của người kinh doanh là "đầu tư ít mà đem lại hiệu quả kinh tế cao thì mới gọi là đầu tư", làm được như Apple là NIỀM MƠ ƯỚC CỦA NHÀ SẢN XUẤT

Đem chất xám kiếm tiền mới là cao thủ chứ mấy thằng bán sức lao động thì không ăn thua -> lâu giàu lắm
Giờ thì chả có công ty lớn nào mà tự sản xuất tất cả các phần cứng của mình cả . Làm thế chỉ có nước phá sản 😔 .
tui nói SS như vậy là vì gần như các thành phần quan trọng ở 1 đt thì SS tự sx được hết bạn ơi! chíp arm, chíp ram, chíp flash và quan trọng nhất là màn hình đó bạn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019