Ơn giời, Máy rửa bát nhà mình rửa sạch rồi! Làm gì khi MRB rửa không sạch?
cucoi08
7 ngàyBình luận: 158
Thanks bạn đã chia sẻ, còn 1 lý do nữa để bát đĩa không sạch là k dùng chế độ nước nóng sấy lại, nó sẽ làm chu trình rửa dài hơn, nhưng khi xong thì bát đĩa bốc hơi nhẹ và rất mau khô.
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@lightingbolt Thanks bác ạ! Nhưng e nói thật là e chưa hiểu vế sau bác nói lắm 😅 bác giải thích rõ hơn đc ko
@cucoi08 Máy rửa bát thường sẽ có nhiều chu trình rửa, trong đó có 1-2 chu trình dài nhất sẽ có mục rửa lại bằng nước nóng hay sấy. Có nước nóng nên bát đĩa sạch hơn, nhưng chu trình dài hơn sẽ tốn điện, tốn nước hơn
Methanol
TÍCH CỰC
7 ngày
Thấy cái máy này thì tùy nhu cầu cá nhân mua hay không mua thôi. Chứ cái kiểu trước khi rửa phải tráng qua 1 lần, rồi thì hì hục xếp, cân chỉnh đồ, chế độ, rồi thì đợi ít nhất 30 phút để máy nó rửa, khi máy rửa xong thì lại đem ra hong ( nếu máy không có chế độ sấy ) thì quá cực. Tổng thời gian cho các việc này gần 40 phút là nhanh, và rửa tay thì chắc chắn không đến 40 phút chưa tính công chuẩn bị, thao tác, rồi điện đóm, viên rửa...
Đương nhiên người có điều kiện thì mua xài bình thường vì họ cần nhàn và không muốn tốn thời gian. Nhưng có vẻ như tốn thời gian và tốn công hơn rửa tay.
@Methanol Bác chưa xài thì thấy vậy chứ em dùng rồi cứ đúng qui trình
. Ăn xong gạt bỏ thức ăn thừa cho gà
. Xếp vào máy từ trong ra ngoài
. Máy đầy thì bỏ 1 viên rửa vào (thường cuối ngày mới đầy nên trước khi đi ngủ thì bỏ 1 viên rửa vào)
. Đóng nắp
. Nhấn start
. Sáng dậy xếp chén dĩa sạch vào tủ
. Xong 😂
Chưa bao giờ phải tráng trước khi rửa.
rainway_ds
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@Methanol Em đã mua bất chấp cả nhà phản đối, nhưng đến giờ thì tất cả đều hài lòng tuyệt đối, do mua máy to nên ngày rửa 1 lần:
1. Buổi trưa ăn xong gạt thức ăn thừa, xếp vào máy(<5 phút) chọn rửa tráng
2. Buổi tối ăn xong gặt thức ăn thừa xếp vào máy(<5 phút) cho viên rửa và bấm nút
Tổng thời gian cho nó em tính dư là 15 phút
Sau đó tuỳ số lượng bát mình chọn chế độ rửa thời gian sẽ từ 2.5 đến hơn 4h nhưng cái đó là máy nó làm mình có phải làm đâu,
Kết quả:
1. Cả nhà có thời gian ngồi chơi với nhau nhàn nhã mà lại vui
2. Bát đĩa sạch bóng(sạch hơn rửa bằng tay), và khô, nhất là mùa nồm ở miền bắc
Nhược điểm:
1. Chi phí đầu tư hơi cao
2. Chi phí cho 1 lần rửa cũng nhiều hơn rửa tay
Bù lại có nhiều thời gian hơn cho gia đình, con cái, đam mê khác vợ cũng đỡ vất vả hơn nên tính ra vẫn lời rất nhiều
Kinh nghiệm bản thân:
Bộ 3 theo thứ tự nên đầu tư: Robot hút bụi, máy rửa bát, máy sấy quần áo

PS: Bonus thêm cái ảnh thu hoạch dưa lưới, cũng 1 phần có 3 thứ trên nên em có thêm thời gian để vui!!!
@rainway_ds Máy này mấy bộ vậy bạn ơi, có 1 tầng vậy thôi hay sao. Mình cũng đang nghiên cứu do rửa bát nhiều khô da tay quá
rainway_ds
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@Chí Công Nguyễn 13 bộ bác ơi, 3 giá, trên cùng là thìa đũa, tầng giữa là bát đĩa vừa, tầng cuối là nồi với bát đĩa to hơn bác nhé
Nếu máy rữa không sạch Thì rữa bằng tay
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@kevinmobavn Vâng đúng là hồi máy rửa ko sạch thì e phải rưa tay thật, máy quá giờ nó ngon rồi ✌🏻
coxfire
ĐẠI BÀNG
7 ngày
nghe câu "bực không chịu đc" thấy bác duyên quá
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@coxfire Ý bác là e vô duyên phải ko bác 😂 e vốn thật thà có nào nói thế thôi
coxfire
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@cucoi08 mình khen đấy bạn ơiii.
coxfire
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@coxfire ra nhiều video nha
cucoi08
TÍCH CỰC
5 ngày
@coxfire thanks bác 😆
mymessenger
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Tks mod
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@mymessenger Thanks bạn đã đọc bài. Mình là mem thôi ạ✌🏻
Túm lại máy của bác mắc lỗi gì vậy ?
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@trongvongbankinh E cug ko rõ bên bảo hành bảo là thay tay quay dàn dưới 😂 về thấy rửa ok nên e cũng ko thắc mắc gì thêm 😆
chiphn1
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Texgio giàn rửa bằng sắt sơn tĩnh điện. Sắt nhỏ hơi yếu, chỗ nào tróc sơn thì bị han vì rửa tiếp xúc với hoá chất tẩy rửa nên bị han nhanh. Trước mình dùng con của nhật giàn rửa inox rất chắc chắn.
cucoi08
TÍCH CỰC
7 ngày
@chiphn1 Cái này có bảo hành đc ko bác, e mới dùng nên cũng chưa thấy bị làm sao
hung_ly
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@cucoi08 Ko bảo hành đc đâu. Bosch cũng sắt.
Mà lúc nào hỏng ra thợ inox làm cái bằng Inox
chiphn1
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Mình trộn keo ab bôi vào chỗ tróc sơn đó đã khắc phục được. Nhưng lâu dài thì mình nghĩ nó không bền, bạn cứ lay thử những cái sắt hàn dựng lên để xếp đĩa sẽ thấy nó rất yếu. Bảo hành thì mình không rõ vì đã tự khắc phục.
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@chiphn1 Lạ nhỉ cái nhà mình thấy chắc chắn lắm, vì mình dùng toàn đĩa to nên nó khá nặng, đĩa gốm mà tầm 26cm thì phải. Để mai mình nhìn thử xem nó trầy gì ko vì mình mấy lần làm rơi bát với đĩa từ giàn trên xuống dàn dưới 😂
Mình cũng đang định mua máy rửa bát, thanks vì bài viết bổ ích 😁
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@vn_ninja Thanks bác! Rất vui vì bài viết của e có ích ạ ✌🏻
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Chỉ cần làm đúng 2 việc:
- Gạt bỏ thức ăn thừa, tráng qua 1 lượt nếu có thời gian.
- Xếp bát, đĩa, xoong nồi… thật gọn gàng, khoa học đảm bảo nước từ vòi phun phun đến được đồ cần rửa (không xếp quá sát, xếp chồng lên nhau…)
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Mấy lần rửa đầu t cũng bị giống y ông này, rửa xong có nhớt như kiểu bám dầu máy, toàn phải rửa lại hai lần. Lần sau t xếp bát oke hơn, cộng với dùng 1/4 viên rửa finish thôi, còn phải nghiền nhỏ nó ra nửa vì không nhiều lúc nó không tan hết. Có một điều t đồng ý với og này là viên rửa finish lởm vl không biết anh em khác thế nào. Thế nên lần sau t cho thêm cả nước rửa bát sunlight vào nữa, thấy bát rửa sạch bóng hơn hẳn. Thôi cố dùng cho hết cái hộp 100 viên finish rồi chuyển qua loại khác.
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@finalmagic mấy lần đầu chơi toàn 1 cục mà, cái ảnh t để là do nó không tan hết nên mới giảm đó bác, nhớt là mấy lần đầu máy mới với xếp đồ chưa oke ấy. dùng loại bột hoặc nước có lẽ oke hơn.
Cười vô mặt
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@huuphuch Khả năng tìm loại khác dùng thử xem sao.
@Sony Quang Nó có viên rửa nhưng dạng bột + nước bác ạ, tiện hơn. Đỡ phải cân đo đong đếm
https://c7.alamy.com/comp/CCET7W/fairy-platinum-dish-washer-tabs-CCET7W.jpg
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@finalmagic thanks bác nhé
Máy rửa bát nhà mình thì ko bao giờ ko sạch cả, chỉ mỗi tội thỉnh thoảng lại cằn nhằn
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@dac Nhất bác rồi 😂
tuantran92
ĐẠI BÀNG
6 ngày
xin địa chỉ mua viên sunlight với bạn ơi
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@tuantran92 Mình mua trên shopee bạn ơi, tìm cái mall của unilever là có ạ
tuantran92
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@cucoi08 cảm ơn bạn
mua cái bột vệ sinh mrc về rửa là sạch 100% ngay😔hic
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@nospecial Ah ý e là vệ sinh máy ấy 😂 e thấy mấy cái bột vệ sinh máy nó ko sạch đc chỗ lọc rác ấy, phải cọ bằng tay chỗ này mới sạch đc 😅
@cucoi08 bác đang dùng viên rửa,muối làm mềm nước,nước làm bóng loại nào vậy bác😔hic
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@nospecial E dùng viên rửa sunlight với muối finish bác ợ
huuphuch
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@nospecial Bạn nói đúng nhưng chưa đủ, còn phải vệ sinh lọc rác và chú ý set mức muối làm mềm nước nữa. Mấy cái viên rửa tích hợp muối làm mềm nước nhưng ko đủ đô đâu, phải dùng thêm muối riêng, nên bạn thấy máy rửa nào cũng có hộc chứa muối làm mềm nước, trừ máy nội địa Nhật ko có là do nước bên đó xử lí cực kì tốt rồi. Cũng đỡ Máy rửa chén/bát đang phổ biến khu vực thành phố, khu này xử lí nước tốt nên đỡ lo. Chứ nếu khu bạn ở dùng nước ko xử lí tốt, đóng cặn, mà bạn quên vệ sinh định kỳ hàng tháng thì dễ gây nghẹt vòi phun!
Yêu quá
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Mình thì tráng hết thức ăn thừa + dầu mỡ sau đó mới bỏ vào máy. Thấy máy luốn sạch sẽ không biết có phải vệ sinh không nhỉ?
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@thanhtuttm Có chứ bác, phải vệ sinh đó ko là dầu mỡ nó đóng cặn vào thành ống dẫn các thứ thì cũng sẽ ko vệ sinh đó
Xikar
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Máy Bosch serie 4 nhà mình gần đây rửa ko sạch như ban đầu, ly thủy tinh bị đục chứ k trong, dù đã dùng chai Finish vệ sinh máy, mà hình như máy này k có chế độ điều chỉnh lượng muối
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@Xikar Có chứ bạn, trừ máy nhật còn máy nào cũng có chỉnh muối luôn, bạn xem sách hướng dẫn là có ngay, như nhà mình là giữ phím play/pause tầm 3s là nó hiện
@cucoi08 Không có nhé máy em còn chẳng có chỗ bỏ muối luôn 😂, chỉ có chỗ cho viên rửa và nước tráng, máy em westinghouse.
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@finalmagic Chắc máy nhà bác sản xuất cho vùng nước máy chất lượng cao ấy, chứ ko bỏ muối là mấy bữa nó như mình đun ấm nước xog lâu ngày nó vị đóng cặn canxi ấy
anhvu19
ĐẠI BÀNG
6 ngày
sunlight e thấy mùi cũng nồng và hôi mà, chưa biết làm sao rửa xong thấy thơm tho dễ chịu nữa.
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@anhvu19 E thấy nó ko mùi gì mấy ấy, còn nếu hôi thì có thể bác vệ sinh lại máy, e đc bên bán hướng dẫn là lúc chạy chương trình vệ sinh cho thêm giấm vào, nó khử mùi và làm tan mỡ tốt lắm
Chúc mừng bác. Nay máy ngon lành rùi hả ? Hôm trước thấy bạn đăng youtube thấy hơi bùn bùn hỉ
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@Nhậm-Ngã-Hành Thanks bác! giờ e vui vẻ cười cả ngày rồi 😂
spirit3x
TÍCH CỰC
6 ngày
mình đang xài hãng boss. cũng đang "bực không chịu được" như bác, cảm giác vẫn không hài lòng
quy trình của mình là: gạt thức ăn thừa (không trán lại, chỉ gạt thức ăn đi thôi), xếp vào máy
thế quái nào rửa xong thì lại dính vài mẫu hành lá, vài hột cơm, đầu đủa hay mui xới cơm vẫn còn dính cơm

sạch thì cũng sạch đó, ko bị nhớt, nhưng lại còn sót như trên
cucoi08
TÍCH CỰC
6 ngày
@spirit3x Cái hành lá với hột cơm bác xem chỗ hố rác ấy có bẩn lắm không, còn muôi mà dính cơm thì e nghĩ là phải lấy giẻ cạy ra trước chứ cơm dính là khó đi lắm bác
@spirit3x Cơm và bột dính ít thì còn đi chứ dính nhiều khó đi lắm. Với bác xem lại cách xếp như thế nào, nhiều khi nước không phun tới được.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019