OneDrive Personal Vault: thêm một lớp bảo mật cho những file quan trọng lưu trên mây
ndminhduc
2 nămBình luận: 106
OneDrive Personal Vault: thêm một lớp bảo mật cho những file quan trọng lưu trên mây
OneDrive Personal Vault là tính năng đuợc Microsoft bổ sung thêm trong dịch vụ lưu trữ đám mây OneDrive, nôm na là khu vực chứa các file quan trọng và phải yêu cầu thêm một lớp xác thực nữa (mã PIN, vân tay, quét guơng mặt, mã xác thực 2 lớp hoặc ứng dụng xác thực của Microsoft) mới có thể truy cập vào.

Microsoft cho biết OneDrive Personal Vault có thể đuợc dùng để chứa những file có nội dung quan trọng, bảo mật cao của nguời dùng như hình ảnh ID, chứng minh, hộ chiếu, vé máy bay, bảo hiểm, giấy tờ xe, nhà đất, hợp đồng quan trọng,…

Nguời dùng có thể sử dụng camera trong ứng dụng OneDrive để scan và lưu trực tiếp các loại giấy tờ này vào Personal Vault thay vì sử dụng app camera thông thuờng của điện thoại vốn theo Microsoft là kém bảo mật hơn.

Khi sử dụng trên máy tính chạy Windows 10, Microsoft sẽ đồng bộ Personal Vault với BitLocker - một khu vực đuợc mã hoá trên ổ cứng. Sau một khoảng thời gian không sử dụng (mặc định là 3 phút trên di động và 20 phút trên web hoặc ổ cứng), OneDrive sẽ khoá Personal Vault và nguời dùng phải xác thực lại để truy cập. nếu truy cập OneDrive thông qua trình duyệt trên một máy tính khác, trình duyệt sẽ không lưu các file Personal Vault vào cache.

Đối với các tài khoản có đăng ký Office365, Personal Vault hỗ trợ lưu số luợng file không giới hạn (giới hạn là dung lưọng còn lại của tài khoản nguời đó). Còn đối với tài khoản OneDrive miễn phí hoặc các gói cơ bản thì luợng file lưu trong Personal Vault sẽ bị giới hạn.

Với tính năng mới Personal Vault, OneDrive có thêm một điểm cạnh tranh so với các dịch vụ lưu trữ đám mây khác. Hiện Google Drive, iCloud hay Dropbox vẫn chưa có một thư mục đặc biệt đuợc mã hoá thêm một lớp nữa để chứa các nội dung quan trọng hơn trong đám mây. Microsoft cho biết tính năng này sẽ đuợc cập nhật cho mọi nguời dùng vào cuối năm nay, riêng nguời dùng Canada, Úc và New Zealand sẽ sớm đuợc cập nhật.

Bên cạnh tính năng mới, Microsoft hôm nay cũng cập nhật dung luợng gói lưu trữ đám mây OneDrive. Gói cơ bản 2 đô/tháng sẽ đuợc tăng gấp đôi dung luợng lưu trữ, từ 50 lên 100 GB. Sắp tới, nguời dùng Office 365 cũng có tuỳ chọn mua thêm dung luợng lưu trữ, giá từ 2 đô/tháng cho 200GB tới 10 đô/tháng cho 1TB.

Tham khảo Microsoft
kendyx1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cung cấp tài khoản onedrive 5TB cho mọi người đây, ai cần cứ inbox nhé, xài thằng này ngon vãi.
Himanxim
TÍCH CỰC
2 năm
@kendyx1 Mình là gọi mọi người mua chung tài khoản chính chủ. Ko phải dạng bán lẻ acc ko phải của chính mình như pác. Thân. Sau bao năm xài mấy acc kiểu "lifetime" như pác nói thì m rút ra là tiền nào của nấy. Âu là lựa chọn mỗi người
Himanxim
TÍCH CỰC
2 năm
@kendyx1 mình vì quá ngán ngẩm sau ít nhất 2 lần mất data vì loại acc như này, nên mình chỉ kêu gọi đủ 5 người cùng mua chung thôi, xài account chính chủ cho chắc. chỗ nào mà cạnh tranh ko lành mạnh hả bạn, group này ko phải buôn bán. mình đưa ra kinh nghiệm khi xài những account dc gọi là "lifetime" 5 năm 10 năm sao bạn bảo đảm đc mà dám gọi "lifetime".
kendyx1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Himanxim Vì của mình nó không có thời hạn nên mình gọi là lifetime chứ bạn bảo mình gọi nó là gì? người ta dùng được 5 năm có rồi bạn còn không chịu? mình có chính sách bảo hành 1 năm đầu bị vấn đề bồi hoàn 100%, bạn sao cũng nói được dù chưa xài, chưa biết.

Group này không phải nơi mua bán nên mình mới kêu inbox hoặc giới thiệu cho ai cần, bạn cũng vào rủ rê bán theo còn nói ai?
Himanxim
TÍCH CỰC
2 năm
@kendyx1 Thua pác. Thôi. Lựa chọn tùy mỗi người. Với lại đính chính với pác mình là người dùng ko phải bán buôn j . Mình cũng là người mua account và cần 5 người để hùn hạp mua.
hlinh85
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này có phải kích hoạt không nhỉ? Mình vẫn chưa thấy hiện ở onedrive của mình
nnkjsc
CAO CẤP
2 năm
@dv.thanh Cái này để làm gì khi onedrive có files on-demand từ tám đời rồi 😃
zycuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hlinh85 Cuối năm nay
иgáo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dv.thanh Xài mấy cái này thì app không chính chủ thôi bỏ qua đi. ;D
Xài Onedrive mấy năm rồi, ngon.
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang sài bản office 365 với 1TB lưu trữ, cảm thấy rất hài lòng. Nhanh, gọn nhé. Giao diện dễ sài, đồng bộ nhanh.
Ngon rồi, chúc mừng microsoft và anh em one drive. Mình dùng one drive thấy lưu khá nhanh và ngon, nay thêm tính năng mới nữa càng thú vị đây 😁
@vule123 1 cái ngon nữa của onedrive là các file office có auto save luôn, rất tiện, không bao giờ sợ quên 😆
Himanxim
TÍCH CỰC
2 năm
đang xài onedrive 5TB đây, hên xui mất dữ liệu lúc nào ko biết 😁, còn personal thì 40gb
nnkjsc
CAO CẤP
2 năm
mỗi năm có mấy bát phở mà bao nhiêu thứ ngon lành.
😃
vụ mua thêm dung lượng giá không ngon, mua hẳn tài khoản mới rồi share sang tài khoản cũ có khi ngon hơn hehe
иgáo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nnkjsc Ác cái có mấy thằng cloud share nó cộng vào dung lượng, chứ nếu không bác tạo hàng loạt acc free rồi share nó cũng ra 1 số khổng lồ à.
nnkjsc
CAO CẤP
2 năm
@иgáo 😃 onedrive share, add vào chỗ đc share và thế là nó không tăng 😁
Bản free ko biết có thế ko
vanluan24
TÍCH CỰC
2 năm
Mình đồng bộ điện thoại pc windows 10. Mà trên pc nó ko lưu ảnh offline như trc nhỉ có tinh chỉnh ở đâu ko anh em chỉ giáo
@vanluan24 bạn ấn chuột phải vào folder ảnh chọn "Always keep on device" là được. Vì chế độ files on-demand luôn bật nên nếu không chọn keep on device thì nó chỉ lưu trên mây thôi, không lưu trong máy
vanluan24
TÍCH CỰC
2 năm
@Number_Zero3693 Thank ông bạn. Tìm mãi ko thấy. Trc nó mặc định. Đúng là ko tìm hiểu ngu rồi. Mình thích nó lưu pc để backup trên mây và pc. Rùi lại backup vào hdd riêng. Thích one ở điện thoại có mật khẩu riêng
nnkjsc
CAO CẤP
2 năm
@vanluan24 Làm cái nas ở nhà, tất cả lên onedrive, xong onedrive lại về nas
vanluan24
TÍCH CỰC
2 năm
@nnkjsc Uh. Nhiều thì thế thật bạn ah. Nhưng tớ chỉ có ảnh gia đình thôi. Một vài tháng mới sao lưu ấy mà
Thomas6688
TÍCH CỰC
2 năm
Anh em cho mình hỏi hiện tại thì mình mua các loại usb ổ cứng ngoài trong chuyến đi có thể cắm copy nhiều máy không quản lý dc phần virus vậy có cách nào cô lập nó không lây các file khác ko nhỉ
@Thomas6688 thử mở trong sandbox xem sao
dùng onedrive mấy năm nay, vẫn thấy hài lòng vì nó :d
dv.thanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tính năng này hay quá. Mình xài Ondrive 1TB đi kèm trong gói Office 365 đã mấy năm. Lưu và động bộ file tốt.
MoNoJi
TÍCH CỰC
2 năm
Nghe Vault lại nhớ mấy cái trong Fallout chất vãi 😁
Mod kiểm tra lại chính tả, nhất là vần ương mà toàn là uơng không.
Viết hoa sau dấu chấm nữa.
quá ngon
Gott
CAO CẤP
2 năm
Hệ sinh thái Google và Microsoft, ông nào bảo mật hơn? Mọi người góp ý cho mình với ? (Cloud, mail, chat, Browser, ...)
nnkjsc
CAO CẤP
2 năm
@vuzap Trả lời đc câu này tự động thành cmn thánh luôn 😃
hunterval
TÍCH CỰC
2 năm
@vuzap mình nghiên về MS. Vì thấy Google ít đánh vào mảng doanh nghiệp
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@vuzap Mình thiên về Microsoft như ông trên. Vì Google sống bằng quảng cáo.
có vẻ ngon nhỉ

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019