Ống kính Fujifilm Fujinon XF33mm f/1.0 giá $3,100 và XF16-80mm f/4 giá $1,100
spacezone
2 nămBình luận: 57
Ống kính Fujifilm Fujinon XF33mm f/1.0 giá $3,100 và XF16-80mm f/4 giá $1,100
Vào tháng 7 năm ngoái, Fujifilm lần đầu giới thiệu đến chúng ta một ống kính thuộc series XF có khẩu độ lớn nhất kèm chế độ lấy nét tự động, đó chính là chiếc ống kính Fujifilm 33mm F/1 R WR, nằm trong lộ trình phát triển thế hệ ống kính tiếp theo của họ cho dòng máy ảnh X series. Mặc dù theo kế hoạch ban đầu, ống kính này sẽ không được phát hành trước năm 2020, nhưng chỉ vài tháng sau ( chúng ta đã được thấy những hình ảnh rõ nét hơn về chiếc ống kính siêu khủng này của Fujifilm.​

Những hình ảnh rõ nét về ba chiếc ống kính mới nhất của Fujifilm cho dòng mirroless X-series của hãng

Chúng ta đã biết về tiêu cự, về khẩu độ tối đa và thậm chí là đã có ý tưởng sơ bộ về lịch trình công bố của ống kính, nhưng thứ duy nhất mà chúng ta còn chưa rõ chính là giá của nó. Và mới đây một nhà bán lẻ tại Cộng hoà Séc - cửa hàng Oehling đã tiết lộ một mức giá tham khảo cho nó vào khoảng trên dưới 3,100 USD.

Theo Fuji Rumors, đây có thể chỉ là giá đặt chỗ cho đến khi Fuji công khai giá cuối cùng, nhưng ngay bây giờ cửa hàng đang niêm yết giá 69,990 đồng Koruna, với tỷ giá quy đổi ở thời điểm hiện tại là 3.086,94 USD.​

Việc đưa ra một mức giá đặt chỗ không phải điều gì quá mới mẻ. Các đại lý Godox trên toàn thế giới vẫn thường đưa ra giá đặt chỗ mỗi khi có sản phẩm mới được tung ra. Cả cửa hàng Adorama ở Mỹ và thương hiệu Pixapro ở Anh cũng đưa ra mức giá tạm thời và sẽ thay đổi mỗi khi có một sản phẩm sắp ra mắt. Nhưng với ống kính khẩu độ cực lớn Fujifilm 33mm f/1.0 thì đây là một tín hiệu về giá đầu tiên.

Nhà bán lẻ cũng đưa ra mức giá cho ống kính Fujifilm XF 16-80mm f/4 là 24,990 Koruna, tương đương với hơn 1,100 USD. Ống kính này cũng sẽ sớm ra mắt trong năm nay.

Chúng ta vẫn chưa chắc chắn được mức giá trên là giá chính thức hay chưa, nhưng liệu 3,100 USD có phải là mức giá tốt cho "chiếc ống kính dành cho mirrorless đầu tiên trên thế giới có khẩu độ lớn f/1.0 và tự động lấy nét” như hãng đã tự hào tuyên bố? Câu hỏi này xin nhường cho các Fujifan trả lời...

conbaky
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chạy đua kiểu này là anh em Fuji cũng sẵn sàng vác tạ rồi, X series giờ cũng không còn ligh weight nữa nhỉ 😁
@conbaky Vâng nhét lâu rồi.và em cũng may mắn dc xài ké của anh bạn rồi.nhưng về cơ bản nó chả hơn mF bao nhiêu vì quá chậm..công nghệ thời đó chỉ tới vậy thôi.nên tới h mới có thêm fj làm..
minhty0602
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ác thần_ls Đúng bản thân lens thì không thay đổi khẩu độ, ánh sáng đi vào lens nhưng việc cảm biến thu nhận và ảnh sau cùng ra thì lại có sự thay đổi giữa các kích thước cảm biến khác nhau đó bác. Bác xem đây nhé:

Thế mình mới bảo cảm biến lớn có lợi của nó chứ con Fuji 33 mm F/1.0 này mà xài được cho cả máy FF thì bá quá rồi 😆
@minhty0602 Cái đó thì rõ mà thế mới nói nó ở mặt cảm biến là chính..tính rs thì dùng dc đó...bọn viltrox nó.làm ra cái ngàm cắm lens lên ko bị quy đổi khẩu độ vs góc nhìn đó....bên sony thấy anh em hay mua xài..cái vụ này đến từ khoảng cách đuôi lens đến cảm biến của ff vs crop cùng dòng khác nhau thôi..về đúng khoảng cách phù hợp là chơi dc
subin145
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ác thần_ls mẹ của thằng Nikon là Mitsubishi đó =)) bằng cả fuji lẫn canon cộng lại nhé
hehehehahaha
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không ngon bằng cam galaxy S10
hentx
TÍCH CỰC
2 năm
@hehehehahaha
zutowa
TÍCH CỰC
2 năm
@hehehehahaha Cầm đt chụp là sướng nhất
16-80 f4 hơi đắt nhỉ, phiên bản giá rẻ 18-135 có vẻ hợp túi tiền hơn mà vẫn chất. Còn em 33 thì khỏi nói rồi. Chắc chắn sẽ nét đứt tay từ khẩu lớn nhất như tất cả các lens fuji khác.
hentx
TÍCH CỰC
2 năm
@music_editor_9x nét đứt xương luôn bạn
giangcj
TÍCH CỰC
2 năm
Ống kính Fuji khá là ngon, nhưng cái gì cũng có giá của nó.
XBlue
CAO CẤP
2 năm
@giangcj và build rất đẹp
ANHLE479
TÍCH CỰC
2 năm
Muốn đổi qua Fuji mà không có tiền đú ống
@ANHLE479 Mỗi người chỉ vòng quanh 1 2 ống là đủ rồi bạn ơi 😃
f1.4 mà mình lấy nét đã mệt rồi.
@amdxxx Chất lượng của ảnh thì đẹp. Nhưng khi để f1.4 mà đưa lên chụp liền thì thường out nét 50% số ảnh. F1.8 trở lên thì ok.
@amdxxx Mình nghỉ đây là tình trạng chung của mọi ống kính khi mở khẩu max.
@Chau Duc Dung Con ống đó bị phốt focus từ tám đời rồi..sống chung vs lũ chứ mọi ống kính nào bị...vớ vẩn..mấy con sigma art cho sony ko bh bị..chỉ mấy con dslr dùng công nghệ. Gương lật cũ mới bị cái kiểu đó..chúa đời bị out khi ngược sáng vs thiếu sáng..vs con sigma art cho dslr bị thôi vài ba tháng lệch focus phải đi cân lại..ko phải con nào cũng bị nhưng 80% dính .chứ mrl lấy nét trực tiếp trên cảm biến thì còn lâu nhé...sony zeiss 35f1.4 bị đâu..xf 35f1.4 còn sợ nét quá...sigma art 35f1.4 for sony E cũng chưa thấy bị..ngay con cùi nhất samyang 35f1.4 cũng ko bị luôn..trước xài 7iii vs zeiss 50f1.4..cũng chả bh bị..còn max khẩu chụp tracking luôn..nếu out hẳn 50% thì xem lại trình độ cầm máy. Khẩn
@Ác thần_ls Cảm ơn thông tin chia sẻ của bác. Mình là dân amateur thôi nên cũng vừa chụp vừa tìm hiểu thêm.
Long UFM
TÍCH CỰC
2 năm
Lens Fuji thực ra giá rất tốt so với chất lượng mang lại. Đang chơi 3 ống f2.0 chụp dịch vụ và rất hài lòng.
thomastn
TÍCH CỰC
2 năm
16-80 f4 chụp đêm thì sao nhỉ? Đang mong con này...
zipder
CAO CẤP
2 năm
@thomastn f4 thì khá là hên xui 😁 . làm con 16-55 2.8 có khi khả thi hơn :D
thomastn
TÍCH CỰC
2 năm
@zipder Em ko hiểu ý bác hên xui là sao?
zipder
CAO CẤP
2 năm
@thomastn Khẩu f4 thì lấy sáng ko ổn lắm , phải pro có kỹ năng chụp thì mới ok đc . Cho mấy thằng gà như em mà cầm con này chụp đêm thì chắc toàn ảnh í ẹ 😁
nhìn xấu quá
Ước gì có hãng nào SX được ống kính tiêu cự 10 -> 300mm F1.0 chụp nét như lens fix cao cấp nét căng từ F1 , chế độ macro như lens macro chuyên, trọng lượng dưới 1kg . Tiền dưới 5000Trump. Em mua ngay
BenGlo
TÍCH CỰC
2 năm
@TKbarcelona Vậy mình mới bảo trên kính thiên văn
@Ác thần_ls Thế em mới mơ ước có hãng nào đó sx đc
BenGlo
TÍCH CỰC
2 năm
@TKbarcelona 300m nó to như nồi cơm điện vậy =))
BenGlo
TÍCH CỰC
2 năm
@BenGlo 300mm
Giá này mua được Canon R + 50F1.2L gắn qua ngàm. Dof vẫn mỏng hon vac Iso lowlight tốt hơn.
saladass
TÍCH CỰC
2 năm
@Hungdunghcmc 50 f1.2 max khẩu quang sai tè le lại còn soft. xài cái dof mỏng làm chi trong khi cũng phải khép xuống f2.8 để bớt viền tím bớt soft?
nforce
TÍCH CỰC
2 năm
@Hungdunghcmc So thế khó lắm bác. Chả lẽ so với cả A7III + 50 1.4 CZ ợ???
@nforce Uh bác, là comment cho vui mà bác. Mà nó khá to. Kk
@saladass Chuẩn đấy bác . Em không cần khẩu lớn quá em dùng hai ống f1.4 sigma art mà ít khi em chơi max khẩu lắm
@Hungdunghcmc Con đấy xài như con cc ý...max khẩu viền tím nhìu ..soft nhiều..lấy nét thì siêu chậm..qua ngàm nữa thì chờ lấy nét xong khỏi chụp luôn.
Cái giá có vẻ hơi hoang tưởng nhỉ
Dark mode đang là hot trend. Nào là Sigma Art đến Tamron G2 series Nikon S mount Tokina Opera đến Fuji nữa. Mấy ông Nhật này bó tay. Đen sì 1 đám như sh***t
May là còn Canon với viền đỏ huyền thoại.
tuan anh abc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@shrelax84 nhưng bọn nikon có cái mác đôn chề sang chảnh vl bạn ơi. nhìn quý tộc vl UwU
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019