Lens thở là một hiện tượng khi lấy nét, ống kính sẽ bị thay đổi tiêu cự, làm thay đổi góc nhìn, khung hình của anh em. Dể thẩy nhất là khi anh em chụp, với các lensmáy ảnh dòng thấp, chỉ có công nghệ lấy nét tương phản, và khi lens dò điểm nét, anh em sẽ thấy có một tích tắc, khung hình giật ra to và nhỏ lại. Tiêu cự, khẩu độ mở càng lớn và giá tiền càng thấp thì hiện tượng lens thở càng được thấy rõ.

Hiện tượng này đối với nhiếp ảnh gần như là không bị ảnh hưởng gì, nhưng đối với anh em quay video thì đây là một điều không hay. Anh em có thể tưởng tượng rằng khi đang quay một cảnh có 2 vật ở xa nhau, và khi đổi điểm nét từ vật này sang vật kia thì quá trình thở làm thay đổi khung hình sẽ hiện rõ lên trên video, thế thì toang. Bởi vì vậy ở các lens quay phim tầm trung và cao cấp thì hiện tượng lens thở gần như là không được phép xuất hiện.
14
28
Có thấy vụ này nhưng mình toàn chụp, không ảnh hưởng gì nên cũng không để ý đến nó luôn
1
ckd
TÍCH CỰC
Kiến thức thú vị
2
Bởi vậy lens cine nó mới mắc tiền 😁
0
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
mình cứ nghĩ như đoạn mod nói khung hình to rồi nhỏ lại là lúc ấy máy đang lấy nét không được nên out focus, nó nhoè đi rồi nét lại ?
0
son.evrf
ĐẠI BÀNG
cho bác nào quan tâm sâu hơn nhé.
7
ít ai để ý đến cái này nhỉ
0
khoai_lang_nuong
ĐẠI BÀNG
Viết có tâm thêm chút được ko Tinh tế, bài về các thiết bị hình ảnh thì có vài cái hình hoặc video demo cho người ta thấy. Ko thấy các bạn đầu tư về bài viết.
5
orionviva
TÍCH CỰC
Bậy rồi bác, lens anamorphic và các lens vintage vẫn được ưa chuộng vì cái thở này đó, nó mang lại cảm giác tự nhiên, sức sống cho các khung hình retro hoặc kinh dị.
0
Nguyên nhân sao thay đổi tiêu cự thì ko thấy nói nhỉ
0
qloved
CAO CẤP
bài viết chỉ mang tính chất giới thiệu tên hiện tượng, còn lại không cung cấp thêm được gì mới, cũng không có giải thích khoa học gì cả. Chán cho chất lượng bài viết
5
bài viết sơ sài quá mod
0
NamNguyen0107
ĐẠI BÀNG
Cám ơn kiến thức này của bạn
0
khanh2990
ĐẠI BÀNG
Quay phim lúc đổi nét đúng là bị hình kiểu giật giật, bh mới biết là tại sao :|
0
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
Wow, giờ mới biết hiện tượng như vậy gọi là lens thở 😁
0
ViTieuBao86
TÍCH CỰC
Lens ko "thở" đắt tiền lắm, đa phần là các lens cine chuyên dụng.
0
tungnguyen9x97
TÍCH CỰC
đổi sang MF , giải quyết đc hết khi đã quay phim
0
qwarl
TÍCH CỰC
tks mod, trc h cứ nghĩ đó là tinh năng kia chứ
1
mcjambi
ĐẠI BÀNG
Để tránh hiện tượng này: HỌ lấy nét bằng tay chứ không để auto 😁