Ống kính Panasonic 45-150mm, máy m4/3 Lumix G5 và PnS LX7 sẽ xuất hiện ngày 18/7?

Duy Luân
16/7/2012 14:37Phản hồi: 22
Ống kính Panasonic 45-150mm, máy m4/3 Lumix G5 và PnS LX7 sẽ xuất hiện ngày 18/7?

Cách đây ít hôm, trang web Photoprice đã đăng tải hình ảnh về ống kính Panasonic Lumix G Vario 45-150mm f/4-5.6 HD OIS dành cho hệ máy Micro Four Thirds được cho là sẽ ra mắt ngày 18/7 tới (theo giờ London). Ống này được cho là sẽ có giá rất rẻ, nhắm đến đối tượng khách hàng phổ thông cần một ống zoom đủ dài để dùng linh hoạt trong nhiều tình huống. Theo thông tin từ 43rumors, lens 45-150mm f/4-5.6 sẽ được giới thiệu cùng lúc với một mẫu máy ảnh Micro Four Thirds mới cũng đến từ Panasonic, đó là chiếc Lumix G5. Nguồn tin nói G5 có cùng cảm biến với mẫu Lumix G3 nhưng với có thêm vài tính năng mới.

Cũng vào dịp này, có thể Panasonic sẽ công bố Lumix LX7, mẫu point-and-shoot cao cấp của hãng. Vài tin đồn trước đây cho biết LX7 sẽ được trang bị cảm biến kích thước 1" (giống mẫu Sony RX100), lớn hơn so với kích thước 1/2,3" thường gặp trên các máy PnS phổ thông. Chưa có thông tin về giá cũng như thông số kĩ thuật chi tiết cho ống kính Panasonic 45-150mm, Lumix G5 và Lumix LX7. Có thể trong thời gian tới, sẽ có thêm vài mẫu m4/3 khác đến từ Panasonic và Olympus, theo tin đồn từ web MirrorlessRumors. Canon cũng được cho là sẽ mắt máy ảnh không gương lật trong thời gian gần đây. Chúng ta hãy chờ xem liệu những máy này có xuất hiện thật sự hay không.

Hình ảnh được cho là Lumix G5

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết với tiêu cự 150 x2 thì chống run trên thân máy còn hiệu quả ko
@badboy_110690 theo em thấy ống tele xài ban ngày thôi, chứ khi zoom ra thì chống rung dần ko thấy hiệu quả là mấy...Em xài 70-200L non IS chụp ban ngày tốc tầm 1/20 trở lên là ngon lành....
@badboy_110690 Mình vừa mua và đang xài thử con 4/3 Olympus OM-D EM-5 kit 12-50mm, thấy chống rung trên máy rất tốt, tốt hơn nhiều trên ống kit 18-55mm Nikon đang xài. AF cũng tốt, ngang ngửa với mấy APS-C đã từng thử qua.
Chống rung trên dòng 4/3 Panasonic thì ko biết thế nào.
Các bạn có thể tham khảo về ống 100-300mm ở đây, chống rung trên thân máy:
http://www.ephotozine.com/article/olympus-om-d-e-m5-1-month-user-review-19505
@saycheese1985 Bạn dùng OM-D E-M5 làm máy backup à? Thường thì AE dùng hệ m4/3 là nắm được cả Olympus và Panasonic. Máy Panasonic chống rung trên lens thay vì chống rung trên body như OM-D. Và sản phẩm mới nhất của Olympus này được đánh giá là có hệ thống chống rung 5 chiều tiên tiến và hiệu quả nhất hiện nay.
@Zanr Zij Mình đang xài con Nikon D3000, định nâng lên D7000 lấy D3000 làm backup, nhưng sau khi xem review và các video oánh giá em OMD mình chọn nó, mục đích chính là quay video, làm backup khi chụp ảnh (trừ những lúc phải nâng ISO cao thì dùng làm primary vì quen tay với D3000 rồi).
Thích cái nhỏ nhẹ và chất lượng ảnh 4/3 và kho lens của Olym, Pana và mấy hãng khác hiện tại. APS-C thì OK, nhưng to, và kèm theo là lens nặng về trọng lượng và túi tiền 😁
Nghe nói Pana chống rung ko bằng Olym, chưa thử qua chưa biết, nhưng hống rung trên con OMD EM5 này thì ngon thiệt.
(Tay nắm OMD nhỏ quá cầm ko quen tay. Định mua grip mà ko có hàng. Bạn có giải pháp nào ko?)
@saycheese1985
Quay video thì đáng ra nên mua Panasonic GH2 😃. GH2 được đánh giá ở dạng xuất sắc về quay phim. Dân VTV còn thích dùng. OM-D mạnh về chụp hơn.

APS-C có Nex tốt về body nhưng ít lens.

Nếu muốn tăng tính Grip của body thì ra ngoài hàng làm đồ da bảo người ta gắn/dán thêm 1 cục bọc da vào phần thường nắm tay ( chắc là bên phải 😃.

Grip đặt 1 thời gian nữa là có thôi. Mình cũng đặt rồi.
còn hiệu quả bạn ạ, nhưng đã từng dùng m4/3 rồi, lấy nét ko nuột như V1 hay j1 của nikon.
as_wind
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kết Sony RX100 lắm , nhưng cũng cố đợi LX7 ra xem thế nào rồi mới quyết.
Ông Panasonic này không có sản phẩm nào ra hay sao ấy nhỉ? Đã có sẵn ống 45-200mm giá cũng tương đối rẻ rồi mà giờ lại ra thêm cái ống 45-150mm này nữa thì trùng và lãng phí quá. Chưa kể cái ống Power Zoom 45-175mm nữa :|

G5 không có nhiều thứ đáng chú ý. Mong chờ GH3 thôi 😃.
Mua GH2 mà ko có hàng (mình nhờ mua xách tay từ Taiwan), nên đành mua OMD. Nhưng mình có thể cần quay outdoor nhiều, và weather-shielding của OMD có thể hữu ích.
Chắc là đợi grip luôn, chứ làm hàng tay vậy sợ xấu mà ko ổn bằng grip.
Chờ GH3 mà ko chờ nổi vì người nhà đi nên nhờ mua ngay.
Nhìn "hàng" của bạn phê quá, nhưng mình cần zoom hơn fix nên chưa nghĩ tới việc mua ống fix.
@saycheese1985
Vậy ráng mua thêm cái lens Panasonic 12-35mm f12.8 high grade cho nó ngon chứ cái lens 45-150mm mà topic này đề cập ko có gì mới mẻ, kể cả về giá 😃

PS: up firmware v1.2 cho OM-D chưa bạn?
@Zanr Zij Đồng ý, cái 12-35 thấy ok. Chừng nào đủ lúa xúc.
Chưa, tối nay mình up, tks bạn.
Em nghèo không đủ tiền để đú với các đại gia được
bac nao cao thu chia se kinh nghiem dung may canon éo va huong dan em chup voi.hj
@hoatrangnguyen2hd bạn vào diễn đàn vnphoto có nhiều cao thủ canonian lắm, tha hồ mà hỏi.
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em định mua cái máy Sony nex f3 về chụp chơi có được không các bác?
@ngossonwp7 tùy túi tiền và sở thích, nếu bạn thuộc dạng street photographer, thích chụp choẹt đời sống cây cỏ này kia và đủ tiền thì chơi, vẫn ngon hơn mua mấy con PnS.
Con này kèm kit 18-55mm gần như là đủ cho bạn rồi, ko cần đầu tư thêm tốn kém.
@saycheese1985 Thì kiểu tranh luận của người đó ko đáng để mình tranh luận tiếp. Ta cần có cùng mối quan tâm, cùng chung quan điểm phần nào thì mới tranh luận theo hướng tích cực được. Chụp ảnh thì tiêu chí là cho ra bức ảnh tốt là quan trọng nhất 😃
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Zanr Zij Nói chung thì mình cũng đam mê chụp ảnh, đang cố gắng kiếm một cái về chụp. Kết dòng máy không gương lật vì sự nhỏ gọn và qua tìm hiểu giá cả thấy con này có vẻ phù hợp so với tính năng.Chụp bằng đt thì không ổn rồi. Bác cho em hỏi trong tầm 12củ đổ lại liệu có em ông kính rời nào thích hợp cho ngưòi mới chơi ko?
Thank bác!
@ngossonwp7 Nex-F3 là lựa chọn đẹp nhưng:

Nikon V1 cùng tầm giá với nhiều tính năng cao cấp, nhỏ gọn, tốc độ AF và tốc độ chụp cực nhanh. Chỉ có cái là chất lượng ảnh vừa phải, ít đồ chơi mua thêm đc.

Nex-5N tầm 13tr có vẻ là lựa chọn tốt hơn đó bạn 😃. Nex Body tốt nhưng ít lens

Panasonic GX1X tầm 14tr nhưng sẽ có đc 1 ống zoom điện tử siêu nhỏ gọn ( gọn nhất thế giới ) tráng lớp Nano cao cấp. Đây là dòng m4/3 cùng dòng với con G5 của bài này, dùng đc ống 45-150mm mới ra của Pana luôn. Dòng này có nhiều body và nhiều lens để lựa chọn.

Không ngại hàng lướt đã qua sử dụng tgif còn nhiều lựa chọn nữa 😃

Sent from Android using tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019