Ống kính Sony Vario-Tessar T* 16-70mm F/4.0 ZA OSS, chất lượng cao nhưng giá mặn

mcjambi
6/7/2021 9:40Phản hồi: 5
Ống kính Sony Vario-Tessar T* 16-70mm F/4.0 ZA OSS, chất lượng cao nhưng giá mặn
Mình vừa mua một cái ống kính cho Sony A6400 của mình, ống kính mang tên dài đằng đẵng “Sony Vario-Tessar T* 16-70mm F/4.0 ZA OSS” và với mức giá 19 triệu, mình đã có một cái biểu tượng Zeizz của Đức trên thân ống kính. Vì nó mà giá 19 củ vẫn có nhiều người mua vì tin vào chất lượng thấu kính của Sony và sự kiểm duyệt gắt gao của Carl Zeizz.
Sony E 16-70mm F4 ZA OSS Vario-Tessar.jpg

Đấy là mình bốc phét như vậy, chứ thực ra ống kính này không biết Carl Zeizz tham gia vào khâu nào 😁 chỉ biết rằng ống kính Carl Zeizz là rất đắt, và khi nó có cái logo trên ống kính Sony, nó cũng mặn.

Mặn là bởi bên thứ ba như Tamron có ống kính 17-70mm F/2.8 ngon hơn, chất lượng cao hơn nhờ có chống chịu thời tiết, khẩu to hơn, sáng hơn và ảnh đẹp ngang ngửa các ống kính đắt hơn gấp đôi như Sony 16-55mm F/2.8 G, giá vẫn rẻ hơn Sony CZ 16-70mm này!

Điểm qua một vài thứ được coi là ưu điểm:
  1. CÓ chống rung giúp bạn quay các thước phim ngon hơn
  2. Có góc rộng 16mm nên chụp phong cảnh cũng khá ngon
  3. Có dải Zoom khá nên bạn có thể chụp thiên nhiên, gái đẹp mà không phải chạy tận mặt người ta
  4. CÓ khẩu cố định giúp bạn ít phải chỉnh chọt máy khi thay đổi tiêu cự
  5. Rất nhẹ, và nhỏ, phi 55mm, đầu ống kính khá nhỏ gọn
  6. Bokeh tròn trịa rất thích thú, nét đều, ít méo
  7. Flare ống kính ít và nhẹ
  8. Không thấy có viền tím khi chụp với nguồn sáng mạnh

Điểm chưa được ở ống kính này
  1. Giá mặn quá, mình thấy ống kính này có tiêu cự vừa thòm thèm, khẩu nhỏ, chất lượng ảnh cũng vừa vừa, so với ống Tamron 17-70mm F2.8 thì thua xa.
  2. Không có chống chịu thời tiết như các ống kính cùng tầm giá bên thứ ba
  3. Khẩu nhỏ, chụp chân dung là không đẹp, chụp phong cảnh và thiên nhiên thì không đủ xa, nói chung là không có gì xuất sắc

Tại sao mình lại mua ống kính này ?

Nói chung là mình thích cái lấy nét siêu nhanh của các ống kính Sony. Tiếp nữa là có hai ống kính giá cao mà chụp không ngon cho lắm của Sony là Sony PZ 18-105 và Sony Vario-Tessar T* 16-70mm, mình muốn xem nó tệ thế nào. Nhiều người review nhận xét rằng Sony Vario-Tessar T* 16-70mm này thường bị outnet, lỗi này làm cho nhiều người ngao ngán. Thi thoảng mình cũng chụp hỏng do ảnh bị “soft” chứ không hẳn là outnet.

Ngoài ra, mình đi lại nhiều nên việc sở hữu một ống kính Zoom là điều tất yếu. NÓ dùng vào việc gì cũng được và khá đa năng! ĐƯơng nhiên là chất lượng không được tốt như ống kính Fixed tiêu cự.

Mời các bạn xem thử vài bức ảnh mình chụp với Sony A6400
JAM01256 copy.jpg
JAM01304 copy.jpg
JAM01302 copy.jpg

Quảng cáo

Cụ thể hơn về Flare, Bokeh, viền tím và các thông tin khác các bạn xem trong clip của mình nhé:

Cảm ơn và chúc cả nhà thành công!
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony mà còn CZ nữa thì đỉnh rồi 😆
Mặn bởi 2 chữ Cẹc-zai... thằng nào sài thì auto đẹp trai 😉
CZ1670 này m xài cho A6k rồi, chất lượng build tốt, màu rất đẹp, nét vừa phải. Một lens tốt cho dòng crop Sony
DMT'S
TÍCH CỰC
3 năm
từ hổi mua ống kính này mình bỏ hẳng ống 50mm luôn. bác nào mua lại nhắn em nhé! còn mới keng
NTA369
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Đến giờ mình vẫn dùng nó với nex 7, có so sánh với a6400 (so hình chụp, mình không quay) thì hình ảnh không cải thiện là mấy, có chụp đêm thì a6400 nó nhỉn hơn nhẹ tí.
Nhưng lens này mình ít dùng vì lúc nào cung gắn 24 f1.8 thôi chứ ống này bự quá. mang theo hằng ngày cũng mệt. (Mình lưu giữ khoảng khắc đời thường chứ không làm nghề nên cần gọn gàng nhất có thể)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019