Ống kính tiêu cự 35mm là ống kính ai chụp ảnh cũng nên có

tuanlionsg
9/11/2017 3:20Phản hồi: 112
Ống kính tiêu cự 35mm là ống kính ai chụp ảnh cũng nên có
Mới chụp thì cứ dùng ống KIT đi theo máy (thường là 18-55mm trên máy APS-C) để quen thiết bị, thành thạo thao tác, hiểu các yếu tố tác động lên bức ảnh được chụp... Sau đó đổi ống kính một tiêu cự giá thành vừa phải để luyện tư duy bố cục, tập thói quen dịch chuyển tìm góc chụp, trong đó có thể là 50mm (FF) - là một ống KIT cho máy ảnh ngày xưa, vừa có khẩu lớn mà giá cũng vừa phải (50mm f/1.8 khoảng 4 triệu đồng). Nhưng nếu có thể, nên sắm ống kính tiêu cự 35mm luôn. Kể cả nếu ai đó đã trải qua một cuộc bể dâu, chán chê với thú chơi ảnh ọt, chỉ muốn một máy môt ống thì đó cũng nên là ống tiêu cự 35mm. Chúng ta bàn đến tiêu cự 35mm trên hệ máy cảm biến FF, nếu máy hệ cảm biến APS-C thì có thể dùng ống 24mm để có góc nhìn tương đương.

Góc nhìn

Góc nhìn 35mm hoàn hảo. Một tiêu cự không quá rộng và không quá dài. Anh em chụp lâu năm và trải qua nhiều ống kính chắc chắn đã dùng qua các tiêu cự như 15mm, 20mm, 24mm, 28mm, 35mm và 50mm hay 85mm là những ống một tiêu cự kinh điển của nhiều hãng. Ai cũng muốn có điều kiện sở hữu được hết các tiêu cự đó. Nhưng, đến một thời điểm, một máy một ống, với mình lại chọn dùng nhiều nhất là tại tiêu cự 35mm.
  • Nếu tiêu cự 50mm gần với góc nhìn tự nhiên của mắt người, thì góc nhìn 35mm không quá rộng đến khó chịu mà lại được một cái nhìn hơi khác so với hàng ngày.
  • Tiêu cự 35mm có lẽ phù hợp với bối cảnh khá chật chội ở các điểm đường phố, hẻm ngách, kiến trúc ở Việt Nam. Có một số bối cảnh 35mm vẫn hơi chật, không lùi được, nhưng ít và nếu dùng 28mm hay 24mm thì dễ bị hiện tượng méo viền ở khoảng cách gần. Nên, góc 35mm là chọn lựa trung dung.
  • Tiêu cự 35mm đòi hỏi người chụp tiếp cận gần đối tượng chụp hơn 50mm, sự hiện diện của bản thân người chụp trong bối cảnh rõ ràng hơn. Xem ảnh sẽ cảm thấy sự tương tác với đối tượng chụp mạnh mẽ hơn. Và, khoảng cách ở tiêu cự 35mm khi chụp người cũng không làm đối tượng biến dạng méo mó như góc rộng hơn, hoặc "xa lạ" ít bối cảnh như góc hẹp.
  • Chủ đề ảnh đường phố đời thường cần sự linh hoạt trong việc tiếp cận đủ gần nhưng không làm biến dạng chủ thể. Tiêu cự 35 - 50mm chụp người có tỷ lệ đối tượng gần thật nhất, ít bị biến dạng. Nếu ống góc rộng như 20mm/ 24mm là hoàn hảo cho ảnh phong cảnh, tele/supertele hoàn hảo cho động vật chim thú hay thể thao thì tiêu cự 35mm phù hợp nhất cho chủ đề ảnh đường phố, cuộc sống con người.
  • Tiêu cự 35mm không phải là lựa chọn gồm tiêu chí nhỏ-gọn-nhẹ. Chỉ có một vài ống kính nhỏ nhẹ được một chút, như Sony FE 35mm f/2.8 hay Nikon AF Nikkor 35mm f/2D. Còn nếu tiêu cự 35mm có khẩu độ lớn hơn thì kích thước ống kính tăng lên, có khi khá to và nặng. Nếu là một ống kính 35mm có f/1.4 là khá nặng, và ai thích tiêu cự này với độ mở lớn thì phải chấp nhận. Thật sự cũng không thể nói là khó chịu như khi gắn một ống zoom hay tele, ngược lại trải nghiệm sẽ thích độ đầm tay chất lượng này 😁

Giá cả

Thường thì 35mm đắt hơn ống 50mm, vì ống 50mm có thiết kế đơn giản hơn và thông dụng hơn. Các ống kính tiêu cự 35mm khẩu lớn có giá đắt, người dùng trả tiền cho chất lượng hệ thấu kính, những lớp thấu kính đặc biệt cho dòng tiêu cự khẩu lớn này, xứng đáng đối với ai sử dụng tiêu cự này nhiều hơn. Có bạn chia sẻ rằng sở hữu một ống chất lượng hơn 3 ống kém chất. Hầu hết các hãng ống kính đều làm tiêu cự 35mm f/1.4 và f/2

Nikon AF NIKKOR 35mm f/2D

Một vài ống kính tham khảo

Có tên đầy đủ, anh em nào quan tâm cái nào thì search chi tiết và giá bán.

• Canon EF (FullFrame)
    Chúng ta có EF 35mm f/1.4L II USM là chọn lựa tốt nhất cho anh em dùng máy ảnh Canon cảm biến FF. Nhưng nếu vì lý do tài chính, hoặc một tiêu chí nào đó, thì Sigma 35mm f/1.4DG HSM Art có thể là một sự thay thế. Nếu thật sự thích tiêu cự 35mm mà ít tiền thì vẫn có EFM 35mm f/2 IS USM là ống kính bạn nên chọn. Và, giá cả phải chăng ở tiêu cự này cho người bắt đầu với tiêu cự 35mm để trải nghiệm bổ sung cho bài này, đó là YN 35mm f/2 của Yongnuo.
Canon EF 35mm f/1.4L USM

Quảng cáo

• Canon EF (APS-C)
    Chúng ta có các ống tiêu cự 24mm (xấp xỉ 35mm phải là 22mm với 1.6x crop factor) chúng ta có EF-S 24mm f/1.8 STM là ống kính có dạng mỏng gọn pancake, và cũng có thể dùng tiêu cự này của ống dành cho FF là EF 24mm f/12.8 USM.
Canon EF-S 24mm f/2.8 STM

• Canon EF-M (APS-C)
    Các dòng máy ảnh mirrorless nhỏ của Canon như M10/ M3/ M5/ M6... cảm biến APS-C sử dụng ngàm ống kính EF-M, ở tiêu cự tương đương 35mm có một ống rất chất lượng, mình từng được trải nghiệm ddó là EF-M 22mm f/2 STM, rất tuyệt vời. Ngoài ra, chỉ có ống thay thế lấy nét tay là Rokinon 21mm f/1.4.
Canon EF-M 22mm f/2 STM

• Nikon F (FX)

Quảng cáo

Chúng ta có nhiều chọn lựa cho tiêu cự 35mm gồm: AF-S Nikkor 35mm f/1.4G là ống thuộc top chất và đắt, xuống một tý có giá rẻ hơn là AF-S Nikkor 35mm f/1.8G. Ngoài ra có các ống ra đời lâu năm nhưng được khẳng định ngon bổ rẻ là AF Nikkor 35mm f/2D vẫn được Nikon sản xuất. Ai thích xoay tay lấy nét thì có các ống có hệ thấu kính cao cấp như Nikkor 35mm f/1.4 (cá nhân mình rất thích ống này). Và, rất nhiều bạn muốn bắt đầu với tiêu cự 35mm bằng ống kính được cho là rẻ và khá ổn đó là YN 35mm f/2, mình nghĩ là nên thêm để sở hữu Sigma 35mm f/1.4 DG HSM Art hoặc Tamron SP 35mm f/1.8 Di VC USD sẽ chuẩn hơn, cả về thương hiệu lẫn chất lượng lâu dài. nikon 35 14.jpg
AF-S Nikkor 35mm f/1.4G Nano

• Nikon F (DX)
    Nếu dùng máy ảnh có cảm biến định dạng DX, bạn sẽ cần ống kính tiêu cự 24mm để có sự tương đương 35mm (FX). Bắt đầu là AF-S Nikkor 24mm f/1.8G ED là một ống rất tốt cho dòng DX. Nếu muốn ít tốn kém hơn thì tìm ống AF Nikkor 24mm f/2.8D
Nikon AF NIKKOR 24mm f/2.8D

• Sony A
    Sony có các ống khẩu lớn 35mm f/1.4 G. Bạn có thể thay thế bằng các ống của hãng khác như Sigma 35mm f/1.4 DG HSM Art, hoặc Tamron SP 35mm f/1.8 Di USD. APS-C ngàm A thì có Distagon T* 24mm f/2 ZA SSM. Ngoài ra có Samyang 24mm f/1.4 ED AS UMC.
Sony Distagon T* 24mm f/2 ZA SSM

• Sony E
    Bắt đầu bằng Sony Sonnar T* FE 35mm f/2.8 ZA là ống kính siêu nhỏ gọn và chất lượng. Ít ngân sách hơn thì có chọn lựa khác như Rokinon AF 35mm f/2.8 FE, hoặc thêm một chút để có ống kính khẩu lớn hơn, chất lượng quang học tốt hơn đó là Distagon T* FE 35mm f/1.4 ZA. Nếu quay video thì kiếm Zeiss Loxia 35mm f/2.
Rokinon AF 35mm f/2.8 FE - Sony E

Nếu bạn dùng máy Sony ngàm E cảm biến APS-C thì có Sonnar T* E 24mm f/1.8 ZA. Một lựa chọn thay thế rất giá trị khác cho các dòng máy Alpha ngàm E như A6000/6300/6500 là ống kính Rokinon 24mm f/1.4 ED AS IF UMC.

• Pentax K
    FullFrame Pentax có duy nhất lựa chọn chính hãng là smc P-FA 35mm f/2 AL. Nếu muốn thay thế bằng ống hãng khác thì có Sigma 35mm f/1.4 DG HSM ArtRokinon 35mm f/1.4 AS UMC; nếu là máy APS-C thì bạn có ống chính hãng Pentax DA 21mm f/3.2 AL Limited (sẽ tương đương tiêu cự 31.5mm / FF).
Pentax HD Pentax DA 21mm f/3.2 AL Limited

• Fujifilm X (APS-C)
    Fujifilm có hệ thống máy ảnh APS-C nên ống kính tiêu cự 23mm của hãng này sẽ là chọn. Chúng ta chỉ có hai lựa chọn nên dễ dàng hơn, hoặc XF 23mm f/2 R WR là chiếc ống mới nhất chịu được thời tiết, hoặc XF 23mm f/1.4 R là ống khẩu lớn hơn và chất lượng quang học tốt hơn.
Fujifilm XF 23mm f/2 R WR

• Micro Four Thirds
    Cảm biến này chúng ta phải tìm tiêu cự 17,5mm để x2 sẽ tương đương 35mm (FF). Chúng ta có Voigtlände Nokton chuyên dụng với tiêu cự 17.5mm f/0.95 rất độc đáo khi chụp bokeh; thông dụng hơn có Olympus M.Zuiko Digital 17mm f/1.8 hoặc Sigma 19mm f/2.8 DN hoặc Rokinon 16mm f/2 ED AS UMC CS.
Voigtländer Nokton 17.5mm f/0.95 - Micro 4/3

• Leica M
    Nếu dùng thân máy Leica mà muốn đồng bộ Leica thì dùng ống kính Leica với các lựa chọn khác như Summarit-M, Summicron-M và Summilux-M. Summarit là ống kính cực kỳ nhỏ gọn có khẩu f/2.4 và giá cả dễ chịu nhất. Summicron với khẩu f/2 được đánh giá hệ thấu kính cao cấp hơn và cũng nhỏ gọn; và cuối cùng là Summilux f/1.4 là lựa chọn khẳng định đẳng cấp về cả chất lượng lẫn số tiền để sở hữu. Rất may cho những ai thích Leica nhưng không thể tậu 1 trong 3 ống kính tiêu cự 35mm trên, có thể tham khảo các lựa chọn từ Zeiss và Voigtlände.
Leica Summilux-M 35mm f/1.4 ASPH

Trải nghiệm tiêu cự 35mm (FF) sẽ nhận ra trường nhìn của tiêu cự này là hoàn hảo. Không phải tiêu cự này giải quyết hết mọi nhu cầu về ống kính, vì dĩ nhiên tuỳ theo nhu cầu mà bạn sẽ phải có những dải tiêu cự ngắn hơn hoặc dài hơn phù hợp. Nhưng 35mm là tiêu cự nên có.

112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang sử dụng Sigma 35 1.4 Art ngàm A + ngàm trên A7II, chỉ ước Sigma ra 35 1.4 Art ngàm E thui mà chưa thấy
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duc_binh_forever được thế thì còn gì bằng
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng lúc mình cb đổi Sigma 35 Art lấy 24-70
vitkon
CAO CẤP
6 năm
@Nguyễn MV Nếu làm nghề thì nên dùng 24-70. Còn chụp chơi nên giữ 35mm. Góc của 24-70 nó hơi giống mắt người quá
canon30
TÍCH CỰC
6 năm
@vitkon 24 -70 mm có 35 mà ảnh bình thường đâu thua gì 35mm hahqha
canon30
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn MV QĐ sang suót
Mình lại ko thích 35 tý nào mê nhất 50A con lens nét nhất mình từng biết
apolo kenini
ĐẠI BÀNG
6 năm
s k có ống kính của olympus hay fuji ,.... ?
Đức leve
ĐẠI BÀNG
6 năm
35 Art bị back front rất nặng, 10 len thì 9 len bị back front focus, đi cân lại thì hết nhưng 1 thời gian thì bị, nhẹ thì lệch 1 tí thì còn chấp nhận dc, nặng thì lệch éo hiểu đi đâu luôn, chụp vào mắt thì nét tai hoặc nét mũi=)). Cho nên ông nào mới mua 35 art dùng dc vài năm đầu sau đó là toàn phải bán đi hết=)
linhatm
TÍCH CỰC
6 năm
@anhnd911 chính xác, cdùng 1 thời gian là nét tùm lum, lúc f lúc back loạn
tungjty
TÍCH CỰC
5 năm
@anhnd911 mình chưa dùng qua 35art nhưng nghe bạn mình nói cũng bị giống bạn mô tả
Leica M 35 1.4 FLE là the best luôn á
@ssrtc1984 https://photos.app.goo.gl/09GGsEwz1fACkD7J3
bạn nhân tiện có nhu cầu Leica thì pm mình.
còn bạn có số dt em chân dài nào cho mình xin phát cho biết vì nói thật chân dài thì chưa chén qua bao giờ 😔
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tetepro
Vậy xin lỗi vì đã nói bạn thế. Mình ko ở VN và những người chơi Leica ở đây khi gọi một chiếc lens Leica không bao giờ gọi như vậy. Nó có tên và họ gọi nó theo tên của nó.
@ssrtc1984 vậy khi nào về VN cập nhật tình hình rồi nói nhé.
đây là diển đàn, anh em bình luận cho vui vẻ chứ ko phải học thuật mà câu chử cho nó chuẩn. còn nói như bạn cũng chưa chuẩn đâu, phải kèm theo part của con Lens thì mới phân biệt nó với đời trước nó. thế nhé. nào về VN pm ra cho sờ ké Leica, nhà tớ hơi nhiều.
ssrtc1984
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tetepro Một lẫn nữa xin lỗi bạn nhé. Nhất định tôi về sẽ ghé qua sờ ủng hộ. Cám ơn con buôn trước nhé.
Đang dùng Nikon D750 24-70N, 35F2D và 85 1.8G vẫn thích chụp con 35F2D nhất vì nó nhỏ nhẹ và cảm xúc, làm cho mình muốn chụp hơn mấy con kia...
hensynki
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nh0ktam01 a đù, bắt tay cái.
Mình vẫn đang dùng con 35 f2D. Rất thích dùng em nó. Nó mang lại cho mình sự hứng thú khi săn góc ảnh mà các em AF-S đời sau này ko hề có.

& trước nay ai nhờ mình tư vấn lens cho nikon FF mình đều khuyên con này đầu tiên, cho dù người ta thừa $ để lấy con AF-S 1.8 mới ra.
halo_283
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nh0ktam01 Chuẩn luôn bác ơi. Con 35f2D là con lens nikon em mê nhất, nhiều cảm hứng chụp ảnh nhất.
longlong66
TÍCH CỰC
6 năm
@nh0ktam01 mình d750 24-120,35D2,85G1.8,70-200.bắt tay vs bạn phát 😃
hongminhtri
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chơi prime thì nên chơi luôn MF cho chất. Mình thì không có ống 35 nhưng có ống Voigt 58 1.4 AIS. Xài MF xong cảm thấy bắn dc 1 tấm nét cho cảm giác rất sướng. MF giúp ta kiên nhẫn lấy dc bố cục chuẩn trước khi bấm máy. Còn xài zoom AF thì mình thấy mình bấm mấy lia lịa hơn nhưng cũng ko tỉ mỉ chăm chút bố cục như xài MF
@hongminhtri Một dạng khổ dâm đây mà. Dân làm ăn chuyên nghiệp mà như bác thì vỡ nợ hết
hongminhtri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng Z Mình chỉ chơi cho vui thôi chứ cũng ko chạy đua theo thiết bị.
tachiro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hongminhtri Càng về sau, mắt kém lúc đó quay cả ngày ko đc pic nào net, chưa nói đến lúc cần chụp nhanh
hongminhtri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tachiro vừa xài AF vừa xài MF. AF khi mình cầm đi du lịch và cần có ảnh nhiều. Còn đối với MF khi mình muốn enjoy nhiếp ảnh nhiều hơn. Thật ra nếu chụp trong điều kiện ánh sáng phức tạp và tối thì AF lấy net tỉ lệ còn trật cao hơn MF. Cái chính là MF giúp mình kiên nhẫn và suy nghĩ kĩ trước khi bấm máy.
vừa tạu con 40mm 😁
Em đang dùng combo cũ rích là Canon 500D + EF-S 24mm STM f2.8 cho góc nhìn quy đổi là 38mm.
Thường thì em mắt em thấy khung cảnh thế nào, nhìn qua khung ngắm nó cũng giống thế ấy.
Việc bấm máy với em giờ nó dễ mà khó.
Dễ là vì em biết được ngay là mình sẽ có gì trong khung ngắm, không bị ám ảnh nhiều về những hiệu ứng thị giác hay kĩ thuật gì nữa.
Khó cũng bởi cái góc nhìn đó. Nhìn thế nào, chụp thế nấy thì chẳng khác gì mấy pha snapshot vô hồn. Mắt chúng ta muốn "bị lừa" khi nhìn vào 1 bức hình, nó không muốn thấy mấy thứ thường thường bậc trung mà nó vẫn thấy hằng ngày.
Giờ ngta đã lên tới 35mm " hoàn hảo " cho mọi cuộc chơi rồy 😁 giờ mình vẫn lẹt đẹt ở 24-75 thần thánh @@
@quynhmatroi Đang đổi theo góc nhìn trên Fullframe trong bài này nhe các bác .. 😃
@nguyenchien45.3 @amio1st 16-50 quy đổi nhé, bài này đang nói trên Fullfrâme mà 😁
@quynhmatroi quy đổi thì theo góc nhìn thôi...16-50 thì vẫn là 16-50, tiêu cự chả thay đổi gì cả
@nguyenchien45.3 Ở trên mình có nói quy đổi theo góc nhìn như tiêu chuẩn Full-Frame 35mm theo khổ phim hồi xưa của bài này kìa 😁 ai cũng biết mà kkkk
brits
TÍCH CỰC
6 năm
đang có combo canon 70D + EF 35mm f1.4 😁
Hix. Muốn lên Sel35f1.8 mà giá mua mới cao quá! Mà ngày giá càng tăng. Gần 8trieu thì phải!
taisuke241
TÍCH CỰC
6 năm
Đã từng sở hữu 1 ống 35F1.2 nonD rồi. Ảnh rất đẹp và thực. Chụp dễ hơn ống 50 và hợp mắt hơn.
Tiếc là trong 1 lần cho em gái mượn đi dự sự kiện đã bị 1 anh tài nào đấy tráo ống kính thành ống 50 1.8D nó mới đau chứ 😆. Đến giờ vẫn tiếc và vẫn chưa tìm được ống kính nào hơn.
@taisuke241 dm vãi anh tài tráo ống của em gái...
taisuke241
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal Khổ vậy đấy bạn ạ. Giờ mình chẳng bắt đền được cũng chẳng mua được ống mới 😆
@taisuke241 sống bần vậy cũng sống đc thì đời cũng mạt vận
tư lúc có rx0 thì chuyển sang dùng a7+55 😁 chuyện to cứ để em lo, còn nhỏ cứ để anh lo. hehe
dùng con 23 1.4 của fuji tương đương với 35mm trên ff phải nói là cực kỳ đa dụng, trừ tele chym cò còn lại mọi thứ đều chụp được hết, từ phong cảnh chân dung outdoor indoor... chụp lâu đâm ra nghiện tiêu cự này
@mouse_gaga bác nghĩ sao về lens 35 e đang tính mua mà thấy bác nói vậy làm băn khoăn quá 😆)
@An Chung 35 1.4 à bác
@mouse_gaga vâng bác, bác xem có ok ko 😆)
@An Chung em đã từng chụp qua 35 và 23, cá nhân vẫn thích 23 hơn
iLi
TÍCH CỰC
6 năm
Trước dùng 5D MII+35mm F1.4 Art nay XT2+23mm F1.4, vẫn muốn sắm thêm 56mm F1.2,
mercury
ĐẠI BÀNG
6 năm
sony crop có ống nào 3rd 24mm rẻ không hả anh em
@mercury bác vào các nhóm FB của hội sony, anh em bán nhiều lắm, chơi rồi đổi con khác nhiều mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019