Onion Omega2: máy tính siêu nhỏ giá chỉ 5$ chạy Linux, dùng cho thiết bị IoT
Duy Luân
5 nămBình luận: 38
Onion Omega2: máy tính siêu nhỏ giá chỉ 5$ chạy Linux, dùng cho thiết bị IoT
Onion Omega2 là một chiếc máy tính siêu nhỏ với giá tiền chỉ 5$ mà thôi. Thiết bị này chạy CPU 580MHz, RAM 64MB và bộ nhớ trong 16MB, nếu nâng cấp lên bản 9$ thì bạn sẽ có RAM và bộ nhớ gấp đôi. Trong khi đó, một đối thủ khác là Raspberry Pi Zero cũng bằng giá 5$ nhưng có CPU 1GHz và RAM 512MB, bù lại không có Wi-Fi tích hợp mà phải gắn thêm linh kiện bên ngoài vào. Onion có xây dựng một công cụ nền đám mây để cho phép người dùng điều khiển Omega2 từ bất kì trình duyệt hay máy tính nào. Với kích thước nhỏ gọn và năng lực xử lý như trên, Omega2 sẽ chủ yếu dùng trong các thiết bị nhúng và thiết bị Internet of Things nói chung. Hệ điều hành mà Omega2 sử dụng là Linux.

Anh em nào quan tâm có thể lên Kickstarter đặt hàng, có nhiều gói khác nhau và bạn sẽ được bán kèm thêm dock và các linh kiện khác tùy số tiền ủng hộ, dự kiến giao hàng vào tháng 11 năm nay. Mình đã đặt 1 bộ, khi nào có hàng sẽ cho anh em xem, biết đâu lập hội anh em code phần cứng cho vui 😁

Nguồn: KickStarter
37 bình luận
sjcbank
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thêm video
Mua được con này thì việc làm các hệ thống theo dõi năng lượng tiêu thụ của các thiết bị điện sẽ rẻ hơn:

https://tinhte.vn/threads/iot-tu-lam-thiet-bi-theo-doi-cong-suat-dien-nang-qua-internet.2630004/
@cheetah_fast con PI zero cũng 5$ thôi anh. 😁
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Cấu hình con này bằng cả dàn PC của mình năm 1999 😁 công nghệ ngày càng nhỏ
Ta Anh Tuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ruiz Nếu mình nhớ không nhầm thì năm 1999 mới có Pen II 400 & ram 512 lúc đó còn là cả 1 sự xa xỉ. Công nghệ tiến bộ nhanh thật.
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@Ta Anh Tuan Làm gì năm 1999 có ram 512mb bố . Tui nhớ máy tui intel mmx 233 mhz ram 32mb quá cha người ta rồi
Rồi mua máy mới 2002 pen 4 1.4ghz ram 512 xài dêsn 2006 chơi audition với võ lam truyền kì phà phà
:eek::eek::eek: ngon
voanhtu28
ĐẠI BÀNG
5 năm
hồi trước mình có xài cpu 200mhz và 16mb ram chạy win 95. chừng cách đây 18 năm
DmooN
TÍCH CỰC
5 năm
@voanhtu28 hồi mình học máy tính thì học trên máy XT 4,77 MHz 😁
paminh82
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DmooN bác chắc già lắm rồi nhỉ? :D
secmask
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân : Mod có thể chia sẻ cách order(ship) mấy cái này về thế nào cho rẻ nhất được ko?
vtking
ĐẠI BÀNG
5 năm
@secmask Đồng ý.
Anh Luân có thể chỉ cách đặt hàng và nhận hàng như thế nào ko?
Hoặc anh đặt giúp (em sẽ đến tận nơi gửi tiền mặt lại). hehe
@secmask Bữa trước Mod có chia sẻ ứng dụng Grabr dạng xách hàng từ nước ngoài về, bác tham khảo thử. Nếu anh em Tinh Tế nào có nhu cầu mua hàng Black Friday quần áo, đồ dùng... ở Canada thì đợi được thì đến Christmas mình xách về giúp, tính giá hạt dẻ (Lưu ý: thuế Canada 13%).
Con Raspberry Pi Zero có mua được nữa đâu, chỉ mang tính quảng bá thôi
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
mediatek MT7620 phải không ko ta?
phantnang
TÍCH CỰC
5 năm
có wifi tích hợp mà, thấy cái jack cắm anten kìa!
titan86vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
hồi đặt con pine64 trên kickstarter đến giờ là cũng dc 1 năm rồi mà nó chưa gửi về =)) buồn luôn. không biết bọn này có khá khẩm hơn ko nữa.
@titan86vn Có những khả năng sau:
- Project failed
- Tụi nó ko gửi vì phí ship về VN mắc quá
- Hàng đã gửi nhưng kẹt ở hải quan

Bạn ko check với chủ project xem nguyên nhân là gì?
@titan86vn Chắc bác mua mà chưa trả tiền
Bạn cứ lên web, điền địa chỉ của bạn ở VN là xong. Hàng tự ship về cho bạn thôi. Cùng lắm thêm ít tiền thuế nhập khẩu với hải quan, mình nhớ không lầm thì đâu đó 20%. Với mấy món nhỏ nhỏ như thế này thì 20% không nhiều nên không cần nhờ dịch vụ mà ship luôn cho tiện.
hoangquan_88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân E nghe nói món hàng dưới 1tr thì qua hải quan VN được miễn thuế phải k0 mod?
@hoangquan_88 Hàng gửi bằng chuyển phát giá trị dưới 1tr (bao gồm giá bán+ tiền chuyển phát) thì được miễn thuế.
Mà mấy con Raspberry Pi ship về cũng không phải nộp thuế nhập khẩu đâu, thuế suất nhập khẩu của nó hiện tại là 0%, làm thủ tục hải quan, nộp 10% VAT với thuế tiêu thụ đặc biệt thì phải, chưa xem kỹ.
http://www.customs.gov.vn/SitePages/Tariff.aspx?portlet=DetailsImportTax&code=84714910
SuCrop
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này mua về để làm máy chuyên biệt giao dịch tài khoản ngân hàng được không nhỉ 😁
paminh82
ĐẠI BÀNG
5 năm
mạnh hơn con MT đầu tiên của mình, 100Mhz, nghe mp3 bị giật, ko nghe đc, nó đòi CPU 133mhz 😆
_Corei7_
TÍCH CỰC
5 năm
Click vào cái này :

xong là điền info là việt nam thôi hả ? sao ko có địa chỉ chính xác vậy anh
các bác cho em hỏi ngu là mình điều khiển em nó thông qua gì ạ?
ứng dụng thực tế đại khái cho em nó là gì ạ?

cám ơn các bác!
hd91cm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vqk Bạn có từng code Arduino Due, Raspberry hay đơn giản hơn là dòng chip 8051 bao giờ chưa. Thằng này cũng gần giống như vậy, nó có thể được điều khiển qua internet, hoặc các thiết bị ngoại vi gắn vào nó. Gắn các cảm biến vào nó để giám sát môi trường hoặc điều khiển thiết bị....
nmtinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
phải xem có free shipping về VN không, chứ đồ dưới 1 củ được miễn thuế mà. Mình toàn free ship đồ điện tử ở banggood.com về tận cơ quan đây
Robocon! Dùng quá tuyệt luôn.
hd91cm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đùa nhau chắc, mới mua con Arduino Mega 2560 hết gần 15$. Biết vậy chờ thêm mấy ngày mua con này cho sướng, có sẵn cloud khỏi mất công lập trình cloud cho arduino.
titan86vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Project bọn này vẫn đang chạy, bọn nó bảo là đang pack cho mình và gửi rồi do có quá nhiều đơn hàng, nhưng đợi lâu lắm rồi và mail lại cho bọn nó nhiều lần rồi vẫn ko giải quyết được 😔 mỗi lần mail bọn nó lại bảo là bọn nó có trục trặc trong việc pack hàng với cung ứng, bla bla ....
Không đã trả rồi mà bác, vì cái kickstarter này khi mà dự án được fund nó sẽ trừ tiền, phí ship về VN tận 20$, hải quan các kiểu ko tính.
Cái này nó gửi qua chinapost, kiểu bưu điện bọn TQ hay sao ý, check status cứ pending suốt mới bực chứ :(
@titan86vn Nói tao ko cần biết lý do và cho tụi nó cái deadline, quá deadline mà ko gửi hàng thì trả lại tiền + phạt lãi suất 😃
@titan86vn mình cũng có đặt 1 con mà tới giờ vẫn chưa ship về nữa. Nó cũng gửi qua Chinapost mà chờ từ giữa tháng 11 (dự kiến của họ) tới giờ vẫn chưa có hàng.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019