OpenSSH : truy cập vào toàn bộ hệ thống files của N900 qua wifi

soleil14
22/1/2010 10:28Phản hồi: 148
OpenSSH : truy cập vào toàn bộ hệ thống files của N900 qua wifi
OpenSSH, viết tắt của OpenBSD Secure Shell, bao gồm các công cụ cung cấp cho người dùng cách thức để thiết lập kết nối mạng được mã hoá để tạo một kênh kết nối riêng tư. Chúng ta sẽ sử dụng OpenSSH để truy cập vào toàn bộ hệ thống files của N900 (tất cả các files ẩn hoặc files hệ thống). Và tất nhiên khi đã truy cập được vào toàn bộ hệ thống thì bạn có thể làm được nhiều thứ, đơn cử như thay đổi theme của máy. Các bạn muốn hiểu rõ thêm về OpenSSH có thể tham khảo tại đây.

Sau đây là hướng dẫn chi tiết :

1. Máy tính và N900 phải cùng trong một hệ thống mạng.
  2. Trên N900: Vào AppManager tìm ứng dụng OpenSSH Server và cài vào. Sau khi cài xong bạn sẽ được yêu cầu làm mật khẩu truy cập, hãy làm và nhớ mật khẩu này nhé
  3. Trên máy tính cần có một chương trình client OpenSSH. Trên Windows bạn có thể dùng WinSCP hoặc Tunellier trên MAC bạn có thể dùng CyberDuck sau đó từ máy tính bạn tạo một kết nối SFTP (SSH) đến server là N900 với địa chỉ server là IP Wifi của N900, Username là root và Password là mật mã lúc nãy bạn tạo. Sau khi nhập xong nhấn Connect để kết nối. Cách lấy IP của N900 làm như sau:
  4. Trên N900 vào X-Terminal, lấy quyền root bằng lệnh sudo gainroot, sau đó gõ lệnh ifconfig. Nếu bạn gõ xong mà nó không ra giống hình dưới thì có thể bạn cần phải cài thêm Rootsh vào N900 (Vào App Manager trên N900 và rìm rooSH để vài vào), bạn sẽ thấy IP như hình dưới.

Chỗ mình khoanh tròn là địa chỉ IP còn chỗ mình xóa là địa chỉ MAC của máy mình.
  5. Tiếp theo các bạn bật Tunnelier lên và nhập IP vào dòng host . Port mặc định là 22. Username : root . Passworld : pass mà bạn đặt lúc cài OpenSSH server trên N900 :

6. Sau đó bấm login và các bạn đã truy cập được vào hệ thống files của N900 :

Bên trái là các files trên windows của bạn và bên phải là N900 các bạn có thể copy ( download và upload) files giữa N900 và máy tình . Ngoài ra còn có cử sổ X-terminal để gõ lệnh trên N900 của bạn.
Bạn nào quên không đặt pass khi cài OpenSSH server có tham khảo bài viết này để khắc phục :
http://www.tinhte.com/threads/399794-Khắc-phục-lỗi-quên-đặt-pass-khi-cài-Openssh-trên-N900
Chúc các bạn thành công ^^
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho mình hỏi có cách nào tương tự cho MAC không?
Mình không dùng Mac nhưng lên google tìm thử thì có rất nhiều chương trình OpenSSH client cho MAC :
http://tinyurl.com/y8uoauq
mình đã down được, cảm ơn bạn. Cho hỏi thêm thư mục music nằm ở đâu?
/home/user/MyDocs/.sounds
giacay
TÍCH CỰC
14 năm
mình cài đặt nhưng ko gõ pass nên muốn remove đi cài lại, khi uninstall nó báo: Unable to uninstall 'OpenSSH Clinet'. Some application pakages are needed by other applications
Vậy thì làm thế nào?
Bạn bấm vào details xem application nào cần đén nó rồi remove luôn cài lại là được .Mà trên N900 thì bạn cài OpenSSH sever đi không cần client đâu
giacay
TÍCH CỰC
14 năm
mình đã remove và cài lại nhưng ko thấy nó hỏi pass nữa, tìm trong các mục cũng ko thấy, nó nằm ở đâu vậy?
Opens SSH server khi cài mới hỏi pass
nhuminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao mình login từ SSH client vào N900 bằng password lúc cài SSH sever thì ok, dơnload upload delete file 0k hết
Nhưng sao ở N900 mình gõ sudo gaintroot nó bắt nhập password, nhưng mình nhập đúng mà nó không vào, bác có bị như thế không?
giacay
TÍCH CỰC
14 năm
có 3 bản: server and client, server, client thì mình cài bản server mà
Nó yêu cầu bạn đặt pass root mới ngay lúc cài OpenSSH server nếu không đặt thì không cài được . Bạn xem lại xem có nhầm lãn không ? Xem lại luôn bạn đã cài rootsh chưa
giacay
TÍCH CỰC
14 năm
cài đi cài lại OpenSSH server mà nó vẫn ko hỏi pass mới lạ. Hay tại lần đầu cài nó hỏi pass nhưng mình bỏ qua nên lần sau cài lại nó ko hỏi nữa?
Bây giờ mình có gõ sudo gainroot thì nó cũng chẳng hỏi pass root nữa cứ thế là vào thẳng . Trước khi cài cái openSSH thì nó có hỏi nhưng lúc đó thì mình đã đặt passworld cho root đâu nên lúc đó mình dùng lệnh "root" thôi cũng lấy được root rồi . Bây giwof thì quen rồi khi nào cần root thì gõ mội chữ "root" không hỏi pass gì hết
baluong
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn ơi, lấy quyền root của x-terminal như thế nào đây ?
Bạn cài rootsh trong kho extras ( bây giờ là maemo.org) vào . Sau đó khi nào cần root trong X-ter thì chỉ cần gõ lệnh "root" là đủ
Sao lạ thế nhỉ . hồi trước có lần mình cài bỏ qua bước này thì không cài được sau đó cài lại thì nó lại hỏi.
em đánh lệnh root sao nó ghi
BusyBoxx v1.10.2(Debian 3:1.1-.2.legal-losso26+0m5) built-in shell (ash)
Eterr 'help' for a list for built-in commands
.... bác nào giải thích hộ em với @@
Bạn đã cài rootsh chưa ?
Rồi mà anh , làm hết tất cả các bước rồi
ơ đánh dc lệnh root rồi , gõ iconfig thì nó lại ghi not found là sao ạ
Bạn không cần dùng X-terminal để tìm IP address đâu. Bạn vào application manager search Personal IP address , install. IP address sẽ có trên desktop.
thuongthoi
ĐẠI BÀNG
14 năm
ifconfig chứ không phải iconfig, cũng không phải ipconfig.
chán quá xóa hết mọi thứ cài lại từ đầu , reset máy
vào gõ lệnh vẫn not found 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019