Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Oracle tạo ra siêu máy tính từ 1.060 chiếc Raspberry Pi

P.W
19/9/2019 7:6Phản hồi: 82
Oracle tạo ra siêu máy tính từ 1.060 chiếc Raspberry Pi
Bây giờ một chiếc Raspberry Pi đã có sức mạnh đủ để làm server web, nhưng ông lớn Oracle mới đây tại sự kiện OpenWorld hôm thứ 2 vừa rồi đã trình diễn một hệ thống siêu máy tính được tạo ra chỉ từ những bo mạch Raspberry Pi 3 model B+. Như anh em có thể thấy trong hình, 1.060 chiếc Pi được kết nối với nhau thông qua hệ thống switch Ubiquiti UniFi Switch 48s, thành một cụm máy tính chạy Oracle Autonomous Linux, và được cấp nguồn từ cổng USB. Hệ thống này sau đó được kết nối với máy chủ Supermicro 1U Xeon, làm nhiệm vụ lưu trữ.

Dĩ nhiên gọi nó là “siêu máy tính” cũng không thể so sánh được với những hệ thống đang được sử dụng trên toàn thế giới, nhất là khi Oracle không công bố sức mạnh xử lý theo petaflop của cả cỗ máy. Thay vào đó, họ gọi đây là một dự án vui để mô tả tiềm năng của chiếc máy tính nhỏ vừa lòng bàn tay 😁

Tinhte_Pi1.png Tinhte_Pi2.png

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết đoản hậu quá nhỉ :v
@Híu Mụp Ờ, tưởng xem hai tấm hình xong sẽ còn nội dung tiếp. Vậy mà nó kết thúc các xoạch, tụt mood vl.
@Híu Mụp “Tin vắn” thôi, viết cho đủ KPI 😁
@Híu Mụp Viết tiếp nè:
+ Dự án tiêu tốn 40.000$ mua phần cứng, tương đương chiếc Tesla Model 3S
+ Tiền điện chạy một ngày là 360k VND (chưa tính máy lạnh)
+ License phần mềm là 1 triệu $$$
xuboom2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Tin ngắn
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Chắc làm cho nổi trội chơi chứ gì
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@Tr Thay hết bot rồi ak :v
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
@gietchetad AI mà tự động bỏ câu cuối rồi
ntherol
TÍCH CỰC
5 năm
Một bài viết mà từ Đoản hậu chưa đủ để mô tả. Tinhte gần đây ngày càng xuất hiện kiểu bài này.
Jie
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhựt đây Mình chọn viết bài có tâm, chứ ko phải báo lá cải. Tinhte có bao nhiêu thành viên nhờ chất lượng chứ đâu phải lá cải. Mình ko hy vọng nv cty mình có tâm lý như bạn chút nào
@Jie Đấy là bạn thôi, còn mấy mod đây đâu biết đc 😁
yaiba0207
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhựt đây ngày xưa có học văn ko bác, có biết mở bài, thân bài, kết bài ko 😃
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jie Vậy bạn viết bài thử coi
:v con switch ăn điện x10 so với số pi nối với nó :v
đúng là để vui vẻ thôi 😁
Xàm lông thiệt ...
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này làm cho vui, chứ mấy bạn đừng có đọc xong mà ảo tưởng RasPi mạnh hơn PC lại bỏ ra vài triệu mua về thay thế PC =))
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cattrieu Có pi4 chưa bạn?
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@penguinlvt Xài từ RasPi 2 tới RasPi 4 nè bạn, còn muốn thể hiện gì nữa không? =))
Chạy test mấy project IoT còn đột tử hết chục con thì ở đó mà ảo tưởng đi đòi nó xử lý hình ảnh coi 4K hơn cái PC à? =))
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cattrieu Chắc bạn setup ntn nào chứ tôi coi 4k 60Hzs vô tư, ko biết giật là gì, thể hiện thì đc gì?
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@penguinlvt Vâng rồi một ngày nó tịt thì coi cái mớ $85 RasPi của bạn có bền như bạn thần thánh hoá nó lên không =))
Chạy project IoT liên quan gì tới xuất hình ảnh 4K ở đây mà chỉ mình setup =)) mà nè 60Hz chứ không phải 60Hzs nha, đi thể hiện thì phải có xíu kiến thức chứ nhỉ =))
dùng Pi 4 để làm PC window khả thi ko nhỉ. Nghe nói xuất đc 4k, nhưng xem 4k thì lag
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangdiepluong15 Tại sao không mua một con PC hoàn chỉnh chạy Windows? RasPi nó không phải là cái gì cao siêu đâu mà đọc bài trên tinhte xong rồi thần thánh hoá nó lên 😆
@hoangdiepluong15 Nếu bạn có nhu cầu chạy 24/7 và sử dụng dòng lệnh ở mức ổn thì cân nhắc, nếu không phải và cũng chưa mường tượng ra làm được gì với pi thì bỏ qua, mini pc sẽ tốt hơn cho bạn.
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Có pi 4 chưa bạn?
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangdiepluong15 Bạn nghe nói thì cứ bỏ 2 chục củ ra mua bộ pc phát 4k. Tôi mở pi 4 4k 60Hzs chưa giật phát nào. Ra khỏi giếng đi
nguynluong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đừng ai trả lời số 1 nhé
xung quanh toàn máy chơi game thùng

dungjk
ĐẠI BÀNG
5 năm
nói là vui chứ hơn 1060 con PI B+ thì sức mạnh cũng ko6ng tầm thường
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
Mod Duyluan chuẩn bị đầu quân qua đây rồi.
Thắc mắc về con số 1060, tại sao không là 1024 nhỉ?
hientoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuan1066 chắc lắp cho vừa cái khung bảo vệ bác ạ😁
kakaka3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ông Oracle hết cái để nghich rồi nhỉ 😁
tindecken
ĐẠI BÀNG
5 năm
chưa thấy siêu máy tính này dùng với mục đích gì, sức mạnh xử lý như thế nào.
ngocbich.c
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dự án vui, OK. Nhưng mà để làm gì ? ? ? viết thêm chút nữa mod ơi . . .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019