Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[OS X] Một màn hình desktop chứa nhiều nội dung có thể làm chậm máy Mac của bạn

Didu
25/2/2013 12:1Phản hồi: 175
[OS X] Một màn hình desktop chứa nhiều nội dung có thể làm chậm máy Mac của bạn
Screen Shot 2013-02-02 at 9.00.25 PM.jpg

Thông thường, hầu hết người dùng máy tính chúng ta đều nghĩ rằng màn hình desktop với nhiều nội dung như hình ảnh, video, file văn bản... sẽ không ảnh hưởng tới hiệu năng của máy khi hoạt động nhưng nó chưa hoàn toàn đúng - đặc biệt với người dùng máy Mac. Một vài người dùng phát hiện ra rằng chiếc máy tính thân yêu của họ trở nên chậm đi nếu như có nhiều nội dung được lưu trên desktop. Nếu như với Windows, nó sẽ chẳng ảnh hưởng gì nhưng do cách làm việc của hệ thống đồ họa trên OS X mà nó sẽ làm chậm máy.

Một người dùng máy Mac để 2700 tấm hình trên desktop và cảm thấy máy hoạt động chậm đi, đặc biệt khi thao tác với màn hình desktop. Khi phát hiện ra và di chuyển số hình ảnh đó sang nơi khác, mọi thứ sẽ trở lại như bình thường. Vì vậy, lời khuyên là hãy thường xuyên kiểm tra và đừng nên để quá nhiều nội dung trên màn hình desktop. Đôi khi nhìn vào màn hình desktop sẽ chẳng thấy gì ngoài biểu tượng ổ đĩa nhưng hãy mở Finder và mọi thứ sẽ hiện ra trước mắt để bạn xử lý dọn dẹp. Máy tính Windows có thể để tràn lan hình ảnh trên đó, trông rất rối mắt nhưng với OS X bạn không nên để như vậy.

Nguồn: Gizmodo
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người ta nói nhà sạch thì mát, desktop sạch thì kiếm cơm ngon mà, anh em mình luôn cố gắng giữ màn hình cho sạch nhé😃
Screen Shot 2013-02-26 at 9.47.24 PM.png
Đây là Desktop của em. 😁

View attachment 975386
gà này bị windows ám ảnh nè, hdd để bên trái mới chịu 😆
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 chuẩn luôn, e bâyh qua windows vẫn kéo về bên trái, bị ám ảnh Mac 😃)
@vuhai6 e cũng giống bác ợ 😁
Mình để Dock bên trái luôn. Bên phải là nơi để chứa file cần xử lý ngay, đặc biệt là file ảnh. 😁
show hình desktop đi các bạn trẻ:

Screen Shot 2013-02-26 at 3.09.41 PM.jpg
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Didu bác làm thế nào hiện cái ảnh ngoài desk thế ạ..😔 nó là folder hay là 1 ổ thế ạ..😁
phamluong92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Didu Anh cho e hỏi cái soft để hiển thị tốc độ down/up ở trên thanh bar hệ thống tên la gì vậy?
@lollipop8x nó là cái folder. lấy cái ảnh làm avatar cho folder. mac os có cái đó vui :D
ruacon208
TÍCH CỰC
11 năm
@phamluong92 iStat Menu đó bác
alleycat
ĐẠI BÀNG
11 năm
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
chậm là do thumbnail mà quicklook của finder tạo ra, còn windows nếu cho view thumbnail ở desktop thì nó cũng chậm thôi, muốn để nhiều file vậy thì tốt nhất là tắt thumbnail đi
@N.E.M Hay quá... Windows để medium icon cũng view thumbnail nha anh hai

@nttsh94 nhìn cái desktop của bạn hoa mắt mịa nó rồi lấy đâu làm việc.
@iNhoc Mình chỉ làm để test kể từ lúc đọc cái bài này thôi... Thông thường k có ai điên làm cái desktop kiểu này đâu bạn ah
..
kể cải xài MAC OS đi nữa
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
@nttsh94 thế rồi í bác là gì đọc mãi k hiểu
@nttsh94 T mà cầm cái máy trong tay thỳ việc đầu tiên mà xóa cho sạch cái đống icon kia =="
Chậm thì vẫn khởi động nhanh hơn win...
hieubf
TÍCH CỰC
11 năm
@Hai_Lua134 sure, hãy so với win 8 nhé
phuong_ttt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hai_Lua134 Nhảm lấy máy xịn so máy cùi mà còn bô bô.
yemine
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hai_Lua134 Bạn chắc không vậy, máy của mình mất chưa đến 10s để khởi động
của mình đây. đơn giản, ngăn nắp
anh em show destop mac nào
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngay cả win mà em cũng chịu không nổi cái cảnh ngập các icon trên desktop.
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
2700 file ở desktop thì windows mỗi lần chuột phải refresh thì cũng đơ hết cả máy ý chứ 😆
raiso
TÍCH CỰC
11 năm
Anh nào thử với 2700 cái ảnh trên desktop của Win xem liệu nó chậm hơn không nhỉ, em thì em ko có đủ ngần đấy ảnh
@raiso Mình đã nhét 6gb hình lên desktop và tốc độ boot / chạy vẫn ổn định
@nttsh94 nhiều chứ ko phải dung lượng. Mình để BLURAY 35GB vẫn boot ổn định nhưng icon nhiều thì chậm rõ.
Bạn copy 1000 file 1MB so với copy 1 file 1GB xem cái nào nhanh hơn nhé.
Frystalizer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thực Tế Cái này đúng nè. Copy đống file phát âm từ điển tiếng anh cỡ 65000 file, tổng size có ~350MB mà lâu hơn hẳn copy 1 film 720 4gb mấy 😆
@Thực Tế HÌnh mỗi file gần 10mb đó bạn... mình để test trên desktop là khoảng gần 6gb... còn lại đều là shortcut
hieubf
TÍCH CỰC
11 năm
@nttsh94 tất cả đều thumb hết mà ko sao haâ
ubuntu nhé 😃
mình để thành 2 cột, các cột bên trái là những thứ linh tinh có thể xóa đi, các cột bên phải là các cột dùng nhiều nên nằm cố định 😃
Của mình đơn giản như vầy thôi.
@iNhoc Cái đồng hồ làm thế nào đấy bác chỉ em với
@iNhoc ủa sao k mình k làm ẩn sau cát được như bạn nhỉ,chỉ minh với.hjhj phiền bạn quá, tự mò mãi mà k được
@acquyyeudola http://www.mediafire.com/download.php?gaht9j9kjwfjjg8 bạn down lại cái này nhé link kia mình quên up cái file Desert Layer.png :p :p. bạn chạy cái layer phụ.glet rồi nhìn trong fần cái đặt của nó thấy " set local path " rồi dẫn đến cái Desert Layer.png nhé.
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
của e :p
prince2408
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lephuonglaty 2 bé này ở BMT hết nè, người wen hehe
@namct_sn Ghệ xinh thế :p
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@galabuon tks bác 😆 quan điểm công nghệ khác nhau nhưng quan điểm về girl giống nhau 😃)
namct_sn
TÍCH CỰC
11 năm
@lephuonglaty 😃) tks bác, nhất gái Ban Mê, có dịp lên chơi nha bác :p
ruacon208
TÍCH CỰC
11 năm
Em cũng hù theo cho vui 😃
Screen Shot 2013-02-26 at 5.39.12 PM.png
của em đơn giản lắm
Screen Shot 2013-02-26 at 오후 7.39.00.png
Màn hình của e:">
Screen Shot 2013-02-26 at 5.41.50 PM.png
romero
TÍCH CỰC
11 năm
2700 photo mỗi cái 2MB thành ra 5GB lại còn thumbnail, hiệu ứng bóng đổ ... Ko lag hơi lạ, win nào ko biết chứ xp để nhiều desktop cũng chậm đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019