OSC phóng thành công tên lửa Antares, mở đường cho sứ mạng thay thế tàu con thoi của NASA

bk9sw
24/4/2013 17:14Phản hồi: 24
OSC phóng thành công tên lửa Antares, mở đường cho sứ mạng thay thế tàu con thoi của NASA

Vào lúc 5:00 PM EDT ngày chủ nhật 21/4 (tức 4:00 AM sáng thứ 2 theo giờ Việt Nam), tên lửa Antares do Tập đoàn công nghệ không gian Orbital Sciences Corporation (OSC) chế tạo đã được phóng thành công vào vũ trụ từ sân bay vũ trụ Mid-Alantic Regional Spaceport Pad-0A thuộc trung tâm Wallops của NASA, bang Virginia. Đây là lầu đầu tiên một tên lửa được phóng đi tại Wallops và cũng là chuyến bay đầu tiên của Antares mang theo một trọng tải mô phỏng tương đương với khối lượng của một con tàu không gian lên quỹ đạo Trái Đất.

Kế hoạch phóng tên lửa Antares đã bị tạm hoãn nhiều lần kể từ khi nó được đưa lên dàn phóng vào ngày 6 tháng 4 nhưng lần phóng thành công hôm chủ nhật đã mở đường cho chuyến viến thăm đầu tiên của tàu chở hàng không người lái Cygnus của OSC đến trạm không gian quốc tế ISS theo một sứ mạng trình diễn đã được công ty lên kế hoạch vào cuối năm nay.

Antares là một tên lửa 2 kỳ được thiết kế để có thể đưa khối lượng 5000 kg lên quỹ đạo và được chế tạo theo một phần của bản hợp đồng Các dịch vụ tái cung cấp thương mại của NASA nhằm thay thế tàu con thoi (Space Shuttle) bằng các tàu vũ trụ khác do các đối tác tư nhân chế tạo và vận hành để đưa hàng hóa và phi hành gia lên ISS. Hợp đồng giữa OSC và NASA có giá trị 1,9 tỉ USD trong đó bao gồm 2 chuyến bay thử và 8 chuyến bay vận tải lên trạm ISS.

Trước sự kiện phóng thành công tên lửa Antares, giám đốc NASA - Charles Bolden phát biểu: "Bài thử thành công hôm nay đã đánh dấu một cột mốc quan trọng trong kế hoạch của NASA là dựa vào các công ty khác tại Mỹ để đưa hàng hóa và phi hành gia lên trạm ISS, qua đó mang công việc quan trọng này trở lại Hoa Kỳ nơi mà nó thuộc về."

Ông nói thêm: "Xin chúc mừng cho sự hợp tác giữa OSC và NASA để có được lần ra mắt hoàn hảo của tên lửa Antares. Bên cạnh việc mang lại bằng chứng cho thấy chiến lược khám phá không gian của chúng tôi vẫn đang hướng đến phía trước, bài thử nghiệm lần này cũng chính thức khai trương sân bay vũ trụ mới nhất của Mỹ, mở ra nhiều cơ hội cho các khách hàng thương mại và chính phủ."

Dưới đây là video tường thuật sự kiện tên lửa Antares được phóng thành công ngày 21/4:

Theo: NASA; Gizmag
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Đã tới lúc phải thay đổi rồi vì con thoi đã quá cũ kỹ
der_titan
TÍCH CỰC
11 năm
@madam77 tàu con thoi có bay nữa đâu mà cũ với mới hả bác!! 😁
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
@der_titan Có dám bay mới là lạ ....bắt buộc phải bỏ tiền ra đi ké Tàu của Nga ngố nhưng ngặt nỗi Tàu của Nga lúc đáp xuống thật hãi hùng quá nhìn thấy sao sao ấy
@madam77 Thay thế tạm thời vì tàu con thoi đã hết hạn sử dụng thôi. Nhuwng chắc sẽ có thế hệ khác giống tàu con thoi để đáp cho nó dể, chứ như tàu Nga, phóng lên thì có vẻ dc nhưng đáp xuống cái kiểu quăng cục đá thế thì các phi hành gia k chịu nổi, vì quá nguy hiểm
daomaust
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trọng lượng 5000kg àk, không biết cảm giác ngồi trên đó như thế nào nữa, mình muốn ngồi trên đó quá. Mà tại sao lại là không người láy, đang nằm mơ được ngồi đây hehe
trandinh135
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phải chăng đây là hành động trục xuất autobot khỏi trái đất. Dự là phóng xong sẽ ...

Gửi từ tầng 6 nhà tù Impel Down
tàu này nhỏ quá tàu con thoi to chứa được nhiều người
từ hồi tư nhân hoá lĩnh vực vũ trụ thấy phát triển ghê thật, giá cả cạnh tranh ăn đứt Nasa :rolleyes:
c.bony
TÍCH CỰC
11 năm
Ờ. Giờ nhiều cái được phóng lên trời nhở 😁
tuyệt vời quá...

biết bao giờ VN mới có tàu con thoi đi vào Vũ Trụ 😁

cơ mà khi có thì tất cả những điều " tinh túy " nhất lại cứ đổ dồn vào HN cả thôi ... :-s

ở Mỹ, thủ đô không thuộc 1 bang nào hết. cả nước làm đóng thuế cho thủ đô, thủ đô chia ngân sách cho từng bang hợp lý.

còn ở nước ta, thủ đô cũng là 1 thành phố, nên tiền cả nước làm đóng thuế về cho thủ đô, thủ đô đem đi đầu tư cho thành phố đó...
đầu tư tốt ko nói gì, đầu tư cả ngàn tỷ rồi sau vài ba năm bỏ đi làm cái khác ..
ola
ĐẠI BÀNG
11 năm
@coollonelyman
ndacthien
TÍCH CỰC
11 năm
@coollonelyman Đang ở cái chủ đề này bồ comment lạc đề quá. Mà chắc bồ cũng mê không gian lắm phải không, mình thấy giống như bồ đang ở trên mây!
@ndacthien mình cố tình lái qua đó bạn 😃 any problems !?

mình thấy 100 người từng đi du lịch ra khỏi nước việt nam thì sau đó khi về sống lại trong nước, sẽ có những suy nghĩ như trên !

( chẳng qua là họ không có lựa chọn khác, nên đành chấp nhận và cố sống, luồn lách trong cái xã hội này thôi )

còn bạn, nếu từng đi du lịch nước ngoài, mà không có suy nghĩ giống như trên của mình, mình tặng bạn ly cafe + chầu ăn sáng 😃 ok không ? 😃
ndacthien
TÍCH CỰC
11 năm
@coollonelyman Danh sách các nước mà mình đặt chân tới chắc cũng kha khá trong đó có cả những nước văn minh nhất quả đất này nhưng mình không muốn đưa 1 vấn đề chính trị vào 1 đề tài công nghệ bồ ơi. Mình thuộc type người nhận thấy cuộc đời này quá ngắn ngủi nên luôn vô tư sống lạc quan, chấp nhận thực tại và không có những suy nghĩ làm mình mệt óc! Sorry bồ vì không thể nhận chầu cafe+ăn sáng của bồ được vì nếu có thời gian mình luôn dành cho gia đình trước tiên.
@ndacthien Đầu tiên, mình xin cảm ơn bạn vì tiếp tục quan tâm đến cuộc tranh luận này 😃
Thứ 2, mình xin góp ý lần sau bạn nên viết có xuống dòng, hay cách khoảng ra. Vì cách trình bày luôn tuồn vậy làm người đọc làm biếng đọc lắm bạn ah 😃

Tiếp đến, mình xin trả lời bạn theo từng ý như sau :
1. " Danh sách các nước mà mình đặt chân tới chắc cũng kha khá " không có nghĩa là bạn sống ở đất nước đó đủ lâu, để nhận ra được sự khác nhau quá xa lệch trong nền tảng xã hội giữa nước đó và Việt nam.
  • Điểm này, mình đoán bạn chỉ đi du lịch hoặc công tác thời gian ngắn.

2. " trong đó có cả những nước văn minh nhất quả đất này ". Điểm này thì mình và bạn cũng có điểm chung, vì năm 2007 lần đầu tiên mình ra nước ngoài cũng đã là Singapore; và năm 2009-2010 mình cũng sống gần 1 năm ở Mỹ.
  • Nhưng cái khác giữa bồ và mình là mình nhận rõ sự khác biệt vô cùng to lớn trong xã hội, và cả những thứ không thể nói ra ... giữa Việt nam và những nước mình từng đặt chân đến.
  • Còn bạn, hoặc là không nhận ra, hoặc là cố tình không muốn nhận ra, vì cuộc sống của bạn ở Việt nam đang không thiếu thốn gì cả.
  • Tất cả những người dân thường, " dân đen " mà mình biết, khi họ có thêm 1 sự lựa chọn để sống và định cư ở 1 nước phát triển - thì không ai là không muốn có thêm 1 cái Quốc tịch nước ngoài cả.
3. " nhưng mình không muốn đưa 1 vấn đề chính trị vào 1 đề tài công nghệ bồ ơi " Điểm này mình thừa nhận việc mình " tổ lái " topic từ công nghệ sang chính trị là lạc đề. Vì gần đây mình có đọc bài báo này : Nhìn Hàn Quốc nghĩ về khoa học nước nhà.
  • Có bao giờ bạn đặt câu hỏi vì sao nền khoa học của nước nhà như hiện nay chưa !?
  • Thread này là về tàu con thoi, và bạn đọc Post #1 xong, bạn không nghĩ đến việc ngày nào sẽ đưa Việt nam sánh được cùng các cường quốc 5 châu !?
  • Hay bạn chỉ quan tâm đến cuộc sống ngắn ngủi của bạn, và dành trọn thời gian cho gia đình của bạn mà thôi !? ...
  • Bạn click vào link mình để ở trên, và hãy xem hàng vạn người Việt nghĩ gì về nền khoa học nước nhà, nhé !
4. " chấp nhận thực tại " bạn và mình và cùng rất nhiều người khác đều vậy. Vì đơn giản là họ không có sự lựa chọn nào khác là phải cố vùng vẫy trong cái vũng bùn này !
5. " Sorry bồ vì không thể nhận chầu cafe+ăn sáng của bồ được " It doesn't matter, friend.
( nếu bạn định reply rằng " mình và bồ không phải bạn, nên không cần gọi ' friend ' ; thì mình xin trả lời trước luôn rằng, đó là phép lịch sự cơ bản trong giao tiếp thôi bạn ah. )
Cuối cùng, cho mình gửi lời chào thân ái và quyết thắng.
betiteo
ĐẠI BÀNG
11 năm
lại xả rác lên vũ trụ rùi 😁
Phóng đê
nhắc đến tên lửa người ta chạy toán loạn còn tên lửa thì mong được chết một lần
thật hạnh phúc cho ai được ngồi trên quả tên lửa :p
hay quá
Vậy là Nga sắp thất thu roài.
Tập đoàn công nghệ không gian Orbital Sciences Corporation
OSC hay OCS đấy :-"
Thế giới lại sắp thay đổi rồi