Our Planet: Chiêm ngưỡng cái đẹp của tự nhiên rồi ngẫm về sự tàn phá của con người đến môi trường

28/7/2020 4:18Phản hồi: 75
Our Planet: Chiêm ngưỡng cái đẹp của tự nhiên rồi ngẫm về sự tàn phá của con người đến môi trường
Kéo dài 8 tập phim, chúng ta được giọng dẫn truyện của nhà tự nhiên học David Attenborough dẫn đi khám phá hết mọi hệ sinh thái trên Trái Đất, từ rừng mưa nhiệt đới, đại dương sâu thẳm, sa mạc, cho đến tận những vùng cực băng xa xôi. Xen kẽ với những thước phim đẹp tuyệt vời ấy, nhà làm phim đã chèn vào những thông điệp mà bất giác, chúng ta phải dừng phim lại và tự hỏi: Con người chúng ta đã tàn phá môi trường đến thế sao?

Thuộc thể loại phim tài liệu, cốt truyện của phim đơn giản là dẫn người xem khám phá sự đa dạng sinh thái của môi trường. Dù là phim tài liệu, nhưng Our Planet không hề nhàm chán vì các nhà làm phim đã tài tình thêm thắt các chi tiết hài hước, xúc động cùng những lời dẫn rất hay để buộc bạn phải ngồi xem từ tập này qua tập khác. Lấy ví dụ các bạn đã từng đọc bài gấu Bắc Cực và nhiều loài sống trên băng khác đang có nguy cơ tuyệt chủng đúng không, nhưng chắc chắn mọi người sẽ không thể hình dung thực tế thì chúng đang phải trải qua cuộc sống khắc nghiệt như thế nào đâu.

Bên cạnh việc cung cấp kiến thức về tự nhiên, Our Planet liên tục "đổ lỗi" cho con người vì những tác hại xấu với tự nhiên. "Trong hơn nửa thế kỷ vừa rồi, con người đã làm tổn thương đại dương nhiều hơn bất cứ thời điểm nào trong lịch sử loài người". Bố cục các tập cũng được sắp xếp và liên kết rất thông minh, họ liên tục xoay chuyển vấn đề từ con vật này sang con vật khác để tránh sự nhàm chán.

Phim có phần hình ảnh thuộc hàng xuất sắc mà nhiều khi mình không tin được có vài cảnh quay là thật luôn. Mình và ba mình cứ tranh luận với nhau xem đó có phải phim dựng kĩ xảo không ấy 😆) Hiện tại Imdb chấm điểm rất cao, lên tới 9.3/10, Rotten Tomatoes cũng thế, 93/100. Và cũng khuyên anh em coi phim này, bất kể lứa tuổi nào. Vì sao ư?

Bộ phim mang tính giáo dục rất cao. Nếu như trước đây, mọi người nghĩ rằng việc bảo vệ môi trường là của những người "nào đó", "không tới lượt mình lo", thì sau khi xem xong, nhận thức của chúng ta sẽ thay đổi rõ rệt. Anh em nhớ xem phim nhé, không tốn thời gian đâu 😁 Trên đây là review nhanh của mình về phim này, anh em nhớ chia sẻ ý kiến bên dưới nhe.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ở Việt Nam một số nơi rác thải vẫn không được phân loại, tất cả các loại rác đều đổ dồn vào một bao nilon rồi vứt ra bãi rác to, bốc mùi....
rassen
TÍCH CỰC
4 năm
@matongthiennhienso1 rác thải VN tới giờ đa số vẫn là chôn lấp.
ra phú quốc đảo ngọc, là 1 bãi rác to tổ bố trên đảo.

5-10 năm nữa sẽ trả giá vì bệnh tật, ô nhiễm nguồn nước
vietkey84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoholulu Lạ nhỉ, sao vẫn còn nhiều thế🛩️
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
@rassen thú thật là thực sự lo ngại vấn đề như vậy sau nhiều năm sau 😔
@matongthiennhienso1 Giờ chỉ có chính phủ ra luật và thay đổi thì may ra người dân mới có thối quen phân loại và xử lý rác thải mà thôi
Hình ảnh phim này đỉnh thật sự
@hoholulu Thế mình đã thấy ẹp rồi
@hoholulu Video đẹp thế này, mình cũng mún xem nữa. Hi
Ở nhà rảnh toàn lên Netflix coi, phải nói là kỹ thuật quay rất công phu và đẹp, phỉm tài liệu hay nhất của BBC
@MrMedic229 Mình coi hết lâu rồi, mà chờ phần khác mà chưa thấy.
@MrMedic229 Phim này của Netflix chứ không phải của BBC đâu. Mình có full bộ 4k x265 HDR thuyết minh tiếng Việt + sub Việt luôn. Hehe.
@maithang215 Netflix là cái nơi chiếu bản quyền, vãi cả của Netflix, Wiki đây đừng có mù nhe ông, làm cho Netflix (made for Netflix) đây
Screenshot from 2020-08-07 10-40-57.png
@MrMedic229 Mình cũng check Wiki trước khi cmt. Làm gì mà: "Mù" vs không. Căng vậy thì thôi. Xin phép xóa Cmt. Haizz.
p/s: Đọc kỹ lại đi! Trên Wiki cũng chẳng nói là BBC làm. Chỉ nói là phim của Netfix. Do nhóm các nhà làm phim đã từng thực hiện các bộ của BBC làm. Cả 8 tập ko có nổi 1 cái logo của BBC mà bảo BBC làm. Chấm Hết.
Thiên nhiên vô cùng tươi đẹp.
Lâu rồi mới thấy mod post bài hay thế này, tuyệt vời
@Lê Phú Khương Ý bạn ấy là bài của mấy mod kia cơ 😁
@MrMedic229 đúng rồi b.
@Lê Phú Khương mod nhậy cảm quá à 😂
@caffeinezzZ Hâhha. Cám ơn bạn
Film này xuất bản định dạng cao nhất là fhd hay 4k vậy mọi người
@Khoa Monster Mình nhớ 4K đó bạn
@Khoa Monster 4k nha bác.
@Khoa Monster Mình có full bộ 4k x265 HDR 10bit thuyết minh tiếng Việt luôn .. 😁
@maithang215 Mới kéo tor về bản 4K nè, thuyết minh thì add vô sợ mất chất nên để vietsub thôi
@Khoa Monster Thuyết minh cho trẻ con, người già xem được. Mình ko thích thì bật kênh audio khác. Trong file vẫn đủ âm thanh gốc mà. 😁
Cu Cook
TÍCH CỰC
4 năm
Con cháu chúng ta sẽ lãnh hậu quả, một khi quá giới hạn chịu đựng của thiên nhiên loài người sẽ bị chính thiên nhiên tiêu diệt và một loài mới sẽ hình thành
@Xuân Quốc Nguyễn tưởng sao, quề dzốn vậy cũng nói hahaha
Cu Cook
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ Ak chào bác hàng Fake
Cu Cook
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ Huề vốn chỗ nào bác nói em nghe
Mình vừa xem hết 4 tập, thực sự rất hay và chất lượng hình ảnh tuyệt vời.
@saobachminh mình ấn tượng nhất mấy con hải cẩu trèo lên vách đá xong nhảy xuống theo bản năng, cuối cùng thì...nhìn thật đau lòng
@hieu282828 Mình cũng thích cảnh đó, cảnh mấy loài chim nhảy để quyến rũ bạn tình cũng rất hay và đặc sắc.
Hơn 7 tỷ người . Lên 10 tỷ không biết ra sao nữa .
Giá như ko có con người 😁 Động vật ko phải đau khổ!!!
@Giàng A Lúa Vậy sao chú còn cmt ở đây làm gì, kẻ phát biểu vô học
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa cần xem đến những thước phim đẹp lung linh, chỉ cần ngắm nhìn cỏ cây, trời mây ... quanh mình thôi, mình đã thấy sự kỳ diệu của sự sống rồi, nhìn sức sống mãnh liệt trong từng chồi cây, ngọn cỏ, cảm thấy yêu thiên nhiên vô cùng. Chả biết làm gì lớn lao, chỉ biết từng ngày góp từng chút công sức giữ gìn sự kì diệu đó.
HÃY TIẾT KIỆM TÀI NGUYÊN THIÊN NHIÊN: NĂNG LƯỢNG (ĐIỆN, XĂNG, CHẤT ĐỐT...), TÀI NGUYÊN SẴN CÓ (NHƯ NƯỚC SẠCH...) GIỮ MÔI TRƯỜNG SẠCH ĐẸP, HẠN CHẾ XẢ RÁC, TRƯỚC HẾT LÀ CHO MÔI TRƯỜNG XUNG QUANH MÌNH ĐANG SỐNG!
Có 1 điều, bất cứ hàng hóa, sản phẩm gì mua về, về lâu dài nó sẽ trở thành rác thải. Hơn nữa, việc chế tạo, sản xuất ra sản phẩm đó cũng góp phần tiêu tốn tài nguyên nguyên liệu, năng lượng. Vậy nên hạn chế mua sắm quá đà, CHỈ MUA KHI CẦN THIẾT cũng là 1 hành động bảo vệ môi trường.
vietkey84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thành BMT Đéo có tiền nói vậy thì được, chứ bọn có tiền nó không làm vậy đâu
CuBin79
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên netflix có phim nào tự tự thế giới động vật không ae nhỉ?. Giới thiệu e với
lưu lại cuối tuần rảnh sẽ coi 😁
Đẹp vãi
thiên nhiên luôn thú vị
Thấy ổn đấy, cái này có thuyết minh không để về đưa cho ông bô coi.
Quangjoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bộ phim hình ảnh quá đẹp và xuất sắc. Xem xong xem lại hậu trường những cảnh quay mới thấy công phu như thế nào. Ấn tượng nhất cảnh cả đoàn làm phim chực chờ cảnh cả núi băng tan chảy. Đỉnh của đỉnh.
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình ảnh tuyệt đỉnh, rất đáng thời gian. Tks Mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019