[P500] Apktool - Tinh chỉnh file .apk và .jar - Hướng dẫn qua ví dụ cơ bản
PentiumT
9 nămBình luận: 31
Xin chào các bạn!
Trước tiên, mình cũng là một newbie và bài hướng dẫn này chỉ ở mức rất cơ bản trong tầm hiểu biết hạn hẹp của mình, với mục đích trao đổi, học hỏi, giúp đỡ những người mới như mình - những bạn muốn tinh chỉnh các file hệ thống của Rom, muốn tìm hiểu cook Rom nhưng lại ngại khi đọc những bài viết quá chi tiết và rắc rối. (Bài mình cũng ráng giản lược nhưng chắc vẫn chưa thể hết rắc rối với người mới rùi 😔). Cho nên các cao thủ xin đừng ném gạch ném đá nhé, mình chân thành cảm ơn 😁
Bởi vậy mình cũng chỉ gói gọn là một ví dụ của P500, các dòng máy khác có thể khác biệt đôi chút nhưng tựu chung cũng làm tương tự trong việc giải mã và nén lại file apk hay file jar mà ta cần tùy chỉnh.
Ở bài này, mình cũng làm một ví dụ của 1 Rom P500 (V20i T-mobile) để các bạn tham khảo và thực hành.

A. Apktool là gì?
- Đơn giản hãy tạm hiểu nó có thể giải mã các file apk và jar, phục vụ cho việc tùy chỉnh, sửa đổi các file đó
B. Apktool gồm file gì để hoạt động ( cách làm chi tiết đi kèm với ví dụ để các bạn dễ hiểu nhé)
- Đầy đủ gồm 3 file:

Quảng cáo

C. Một ví dụ nhỏ về apktool (Dòng máy sử dụng: LG P500):
- Trong ví dụ này, ta sẽ add ngôn ngữ tiếng Việt vào bản Rom T-mobile V20i.
-> Chúng ta bắt tay vào làm thôi :D
1. Down apktool dành cho hệ máy windows ở đây:
http://www.mediafire.com/?20zpfpa08aa39j7
2. Để vào đâu đó cho dễ nhớ (ví dụ máy mình là D:\apktool)
3. Đưa file apk hay jar cần giải mã vào thư mục trên -> Thư mục lúc này gồm 3 file gốc của apktool và các file apk/jar mà ta đưa vào
4. Thực hiện giải mã:
- Vào Run gõ cmd, tại cửa sổ cmd chuyển đến thư mục apktool của bạn
Ví dụ máy mình:

(Ở đây mình lấy file framework-res.apk, chi tiết lệnh là: apktool.bat d framework-res.apk ./framework-res -> Lúc này trong thư mục apktool có thêm thư mục framework-res. Đây là file ta đã giải mã, việc ta cần làm là tùy chỉnh thư mục này và nén lại thôi)
5. Bắt đầu tùy chỉnh: thêm ngôn ngữ Việt cho bản Rom:
- Việc thêm ngôn ngữ này thực chất là add vào file framework-res.apk
- Ngoài ra có một chút của việc thiết Local và APN nhà mạng VN, nên mình nhân tiện hướng dẫn luôn ở đây.
->Mình đi vào chi tiết để thêm tiếng Việt nhanh và chuẩn nhất cho bản Rom V20i này:
+) Trước tiên ta thấy ở file framework-res.apk gốc của ta không có gói tiếng Việt (tức là thiếu thư mục value-vi tại D:\apktool\framework-res\res)
+) Ta thực hiện giải mã file framework-res của Rom V20G VN
Một lưu ý nhỏ ở bước này là do 2 file của 2 bản V20i và V20g trùng tên, nên ta phải đổi tên file framework của V20G, ví dụ đặt là framework-resV20G.apk. Sau đó đưa vào thư mục apktool để tiến hành giải mã như hướng dẫn ở trên
Giải mã xong ta vào thư mục D:\apktool\framework-resV20G\res, copy thư mục value-vi và đưa vào D:\apktool\framework-res\res.
6. Tiến hành nén file mà ta đã giải mã (cụ thể ở đây ta cần file framework của bản v20i sau khi được thêm gói tiếng Việt)
- Tại cửa sổ cmd, hãy chắc chắn bạn vẫn đang ở D:\apktool
- Gõ như sau:

(Ví dụ ở đây: apktool.bat b -f -d framework-res)
-> Lúc này tại thư mục D:\apktool\framework-res\dist sẽ chứa file bạn cần. Copy nó và thay thế cho file apk gốc trên bản Rom của bạn.
7. Các bước cuối cùng của ví dụ (ngoài lề):
Mình gọi là ngoài lề vì nó không liên quan đến việc dùng apktool, nhưng lại cần thiết để gói Tiếng Việt hoạt động.
- Ta vào thư mục System/etc của Rom V20G VN, cope file apns-conf.xml và thư mục flex để đưa vào thư mục system/etc của bản Rom V20I
-> Bạn đã có gói tiếng Việt và APN nhà mạng Việt Nam
- Tuy nhiên lúc này, do file setting gốc của V20i chưa tích hợp gói Tiếng Việt
-> Bạn copy file setting.apk từ bản V20G thay cho file này trên bản V20I. Và bạn đã có tiếng Việt hoàn chỉnh!
* Việc tùy chỉnh các file .jar tương tự nhé mọi người ^^
Hãy đọc thật kỹ trước khi thực hiện, chắn chắn bạn sẽ thành công 😃
Bài viết này bạn có thể copy đi đâu tùy thích, nhưng xin nhớ ghi rõ nguồn: PentiumT - tinhte.vn. Và nếu bạn thấy bài viết có ích, hãy "Thích" để động viên mình nhé 😃
Xin cảm ơn đã đọc!
31 bình luận
cái này là dịch rom hở bác? hhêhe
thachtunganh
ĐẠI BÀNG
9 năm
APKtool giải mã đc cả .jar ạ? :O
Virtuous Ten Studio là soft mới được phát triển để làm được những việc trên mà còn hay hơn apktool
PentiumT
TÍCH CỰC
9 năm
Hoàn toàn được em à! 😁
Mình cũng mới đọc qua info về soft này, tiếc là mình đang quen XP, giờ ngại lên win 7 😃
@PentiumT Bản mới đã fix winxp nhé bác.
1 cách vô nhanh vị trí apktool mà k cần change dir là tại vị trí thư mục có file tool, giữ shift chuột phải vào chổ trống đâu đó chọn open command hia hihi
PentiumT
TÍCH CỰC
9 năm
@thieuson1984 Quá tuyệt! Cám ơn bác nhiều hehe 😁
trislr
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn ơi, mình làm theo bạn ở bước 4. nhưng báo lỗi như thế này.
'java' is not recognized as an internal or external command

nhưng máy e có java 1.6 mà.
giúp mình với.
bác threads chỉ em cách thay cái clip demo khi mở nguồn điện thoại lên đc k !!!
Các bạn nào chạy lệnh cmd không được thì kiểm tra lại path nhé 😃
@thainhattam 1 cách vô nhanh vị trí apktool mà k cần change dir là tại vị trí thư mục có file tool, giữ shift chuột phải vào chổ trống đâu đó chọn open command hia hihi
bạn xài Virtuous Ten Studio đi trực quan dễ sử dụng k cần để tâm đến vấn đề lu bu khi thao tác trên cmd nữa 😃
@thieuson1984

nác có thể cho e cái pm này dc k ạ
e vào trang chủ dow mà chẳng dow dc gì cả nản luôn
Bác chủ thớt ơi sao em làm theo các bước bác hướng dẫn nhưng đến khi chạy đến dòng lệnh này nó cứ báo lỗi hoài vậy bác apktool.bat d framework-res.apk ./framework-res
PentiumT
TÍCH CỰC
9 năm
@le ba linh Bác ơi giờ có cái mới mà bác thieuson1984 giới thiệu đa năng và dễ dùng hơn đó 😁
co viet hoa duoc het khong cac ban
bài viết rất chi tiết và dễ hiểu.
Thân mời Bác PentiumT qua chia sẻ và giao lưu với team mình bên diễn đàn http://android24h.com nhé 😃
PentiumT
TÍCH CỰC
9 năm
@hong_anh_gau Mình đã qua và đang dạo một vòng forums bạn 😁
hdt193
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình không hiểu lắm.
mình muốn sửa thông báo pin yếu cho android mà k đc, k pik coppy file hệ thống android ra và gõ lệnh ở cmd thì chẳng ra cái gì.
em làm như pác mà sao cmd cứ chơi dòng
code.google.com
là thiếu cái gì pác
05-06-2013 1-30-40 CH.jpg
E đang gặp rắc rối với cái lỗi này, đã cài java JDK đầy đủ, mà khi "if" hay "d" đều dính lỗi như vầy!
đã gỡ và cài java rất nhiều lần, nhưng hết lỗi java này đến lỗi java khác làm các file giải mã ra lỗi ko "b" được
máy e là win7 32b
@phieudutu1989 Bạn bị thiếu frameơk-res.apk, phải decompile file này trước. Sau đó bạn vào user/name(ten ng sd may)/apk/xem có file 1.apk chưa, đây là file đăng ký
Sau đó bạn mới có thể decompile các file khác được.
với cái apktool này mình gặp rất nhiều lỗi, cài lại win lại gặp 1 lỗi khác, các mã lỗi không giống nhau nên khó sử dụng quá!
Mình giờ thường " d " file .apk = EasyApkDisassembler.V1.3.2
sau đó chuyển apk đã "d" qua apktool và "b" lại
tỷ lệ lỗi ít hơn 😁
các bạn bị lỗi java thì làm bước đăng ký java để chạy cmd xem sao. để kiểm tra java đã chạy trên cmd hay chưa các bạn dùng lệnh " java -version" và " javac -version"
Nếu như khi gõ lệnh javac -version mà bạn thấy command line hiển thị thông báo như sau: ‘javac’ is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file.điều đó có nghĩa là bạn đã thiết lập cấu hình java bị sai
Bài hướng dẫn có bên này :http://duythanhcse.wordpress.com/2011/12/20/cach-thiet-lap-bien-moi-truong/
luckyer
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác ơi em chỉnh sửa file bàn phím tiếng việt là "sense5.apk". đến đoạn gõ lệnh D:\apktool>apktool.bat d sense5./sense5
thì báo 'java' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file.
Lệnh em đúng chưa hay tại lỗi gì, bác giúp em với
@luckyer Bác mở cmd lên gõ java -version và javac -version xem java của bác đã được đăng ký trên cmd chưa nếu chưa thì đăng ký lại java trên cmd và thử lại

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019