PAL-V ONE - Chiếc xe bay độc đáo đến từ Hà Lan

El Ku
3/4/2012 12:45Phản hồi: 130
PAL-V ONE - Chiếc xe bay độc đáo đến từ Hà Lan

PAL-V (Personal Air and Land Vehicle) - Công ty đến từ Hà Lan mới đây đã tung ra một chiếc xe rất độc đáo mang tên PAL-V ONE. Điểm đặc biệt của xe là ngoài khả năng di chuyển như một chiếc ô tô thì khi cần nó còn có thể bay lên một cách dễ dàng. PAL-V ONE mang dáng dấp của một chiếc trực thăng với thân thon gọn và sử dụng ba bánh xe để di chuyển. Nó có một cánh quạt ở phía sau làm nhiệm vụ đẩy toàn bộ chiếc xe về phía trước. Bên cạnh đó là một cánh quạt lớn gắn phía trên chịu trách nhiệm tạo ra lực nâng giúp xe có thể bay lên khỏi mặt đất. Có cấu trúc giống như một chiếc trực thăng, thế nhưng xe không thể cất cánh ở vị trí đứng yên mà nó cần một đoạn đường dài 165m mới có thể bay lên được. Có thể vì không có cánh quạt phụ nên nó bắt buộc phải cần đường băng để cất cánh.

Một điều đáng quan tâm đó là PAL-V ONE phù hợp với tất cả các quy định về giao thông hàng không, tức là nó hoàn toàn có thể đưa vào sản xuất và hoạt động như những chiếc máy bay thông thường. Chưa có thông tin chi tiết về động cơ, nhưng được biết nó sẽ chạy bằng dầu diesel sinh học và ethanol sinh học. Phạm vi hoạt động của xe từ 350 đến 500km cho đường không và 1.200 km cho đuờng bộ. Robert Dingemanse - Giám đốc điều hành PAL-V cho biết, một số cá nhân đã bày tỏ sự quan tâm đến chiếc xe bay của hãng. Tuy nhiên, ông hy vọng PAL-V ONE sẽ được phục vụ trong quân đội và các dịch vụ khẩn cấp. Chuyến bay thử nghiệm đầu tiên đã diễn ra thành công và công ty đang tìm kiếm các nhà đầu tư để đưa PAL-V ONE vào giai đoạn phát triển cuối cùng.

Nguồn: Engadget
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe này mà đi được trên đường thì hơi bị sành điệu
yueyong
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn hay thế nhỉ, chưa đẹp nếu là 1 chiếc xe chạy trên đường nhưng là 1 chiếc máy bay đẹp khi trên không!!
Cộng nghệ quá đỉnh
Mình sẽ đợi đến 2040 để trên tay chiếc xe bay thương mai đầu tiên này. Hy vọng là PAL-V làm đc...
@cuhiep bác cứ học lấy bằng máy bay đi đã rồi hãy review nha, e chờ bác
@cuhiep A hiệp ơi . em nghe cái từ trên tay mà gớm quá. 😆
@cuhiep bác nghe kĩ lại đoạn từ 1:10 đi nhé 😃
"The next step will be the design of the first commercial production model of the Pal-V, at first deliveries are expected in 2014"
2 năm nữa anh em tinh tế hùn tiền lại với nhau mua 1 chiếc để bác Hiệp có cái mà trên tay cho vui cả nhà nhỉ 😃)
@cuhiep Sao em nghe trong clip nói đến năm 2014 đã có rồi sao bác phải đợi đến mấy chục năm sau nữa vậy?
Mr Tam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay thật đấy. Tương lai là phải đi học lái máy bay thôi
Trông ngầu nhỉ ^^
thấy vẫn còn nặng nề...............................................chưa linh hoạt
để dành tiền mua thôi
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
hay thật nhưng là một chiếc xe hơi thì hơi xấu
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
12 năm
xe nay ma chay dc o viet nam moi la,
@Danwelsion Quote ko ý thức, xong làm đc 1 câu lãng xệt
@Danwelsion Bạn có cần phải trích dẫn hàng loạt cm như vậy chỉ để viết mỗi một câu không có dấu "xe nay ma chay dc o viet nam moi la" như vầy không?

Tưởng tượng cái cảnh thi bằng lái trong thế kỉ sau sẽ như thế nào nhỉ? :rolleyes: Chạy vòng số 8, chuyển qua số 3, rồi bay vòng số 8 chuyển qua bay lộn vòng số 3 😁 biết đâu chừng vừa chạy vừa bay lại có thể lặn như tàu ngầm nữa 😕
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xtheskyx hih, version moi cua tinhte minh con la lam, kg bit dung ra sao, nen chi thay dc phan tra loi va click vao va no ra 1 dong nhu vay va minh chi dien vao thoi, you bam phim hay click vao dau de comment ngan gon nhu vay zaj,hih^^
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
12 năm
@PhamTheThao suy nghỉ hạn hẹp, kg bít liên tưởng, so sánh nên mới nói người ta như vậy, câu nói của mình bạn thử nghỉ xem tại sao mình nói như vậy.phuhh,
ấn tượng đó chứ....................
Ko ăn thua khi về VN đâu, nhỡ đang chạy trên đường mà gặp kẹt xe thì làm sao mà bay lên được, chưa kể nếu bay lên được vướng dây điện cũng xong đời. Hé hé.....
vì sao mẫu nào cũng dựa vào máy bay nhỉ! sao không thiết kế dựa theo xe có phải đẹp hơn không!
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrlenguyen111 bay là chức năng khó nhất bạn ah, nếu không thiết kế kiểu khí động học làm sao bay... còn xe thì dù kiểu gì đi nữa cứ có bánh là chạy đc...
@mrlenguyen111 thiết kế hình dáng khí động học để bay thì chạy mặt đất vẫn tốt và an toàn, con thiết kế để chạy mặt đất mà để bay tốt và an toàn thì hơi khó
@mrlenguyen111 nếu mà thiết kế dựa theo xe hơi thì không thể nào bay lên được, mà nếu có bay lên được thì cũng thể nào bay xa được trong một quãng đường dài vì vậy nên mới thiết kế chiếc xe hơi lai máy bay phải như thế thì mới bay được.
huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như con chuồn chuồn nhỉ.Khá hay đó.
trông như xe hơi thời kỳ đầu tiên 😁
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
cơ cấu cánh quạt sau hay quá
Để lúa từ bi h thôi ;)
dung_9z
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá tuyệt nếu tương lai nó có thể chạy bằng điện
tamluu77
TÍCH CỰC
12 năm
Chiếc này ngon à, về việt nam sẽ tránh nan kẹt xe. Kẹt xe thì bay lên bầu trời luôn, tha hồ mà bay ;)
@tamluu77 phải có đường băng em nó mới bay lên được bạn ah,
@tamluu77 ai cũng bay thì cuối cùng cũng kẹt ( mà kẹt trên trời mà lỡ hết xăng thì toi ) . Dân mình ý thức kém lắm.
hvnth_88
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tamluu77 Ở VN mà bay thì sẽ dính bẫy được tạo ra bởi các dây điện đấy bác à. Có khi còn nguy hiểm hơn khi đi dưới đất ấy chứ 😆
Qh01vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tamluu77 bay lên bị kẹt dây điện là cái chắc :p
@tamluu77 Rồi thì cũng loạn cào cào cả trên trời luôn...thỉng thoảng có bác hét xăng hoặc vướng vào dây điện rụng cái đùng....tha hồ mà bán ve chai bác nhá 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019