Palm nâng cấp WebOS với phiên bản 1.3.1 - nói không với iTunes

niky
14/11/2009 16:26Phản hồi: 39
Palm nâng cấp WebOS với phiên bản 1.3.1 - nói không với iTunes
Vào đúng ngày 15 giữa tháng 11 này, Palm đã tiếp tục phát hành phiên bản nâng cấp của hệ điều hành WebOS với mã số 1.3.1. Khi nghe qua thì chúng ta sẽ tưởng tượng ra ngay rằng Palm cung cấp bản nâng cấp này để tiếp tục "trêu ngươi" Apple sau khi hãng này tung ra phiên bản cập nhật iTunes 9..0.2, chặn đồng bộ từ Palm Pre. Nhưng thực tế thì đã không còn chuyện đó. WebOS 1.3.1 đã nói không với việc đồng bộ qua iTunes - điều mà các bản trước đây đều liên tục được tích hợp.

Vài tuần trước đây cũng đã có tin đồn rằng Palm sẽ để dành phiên bản này cho đến khi Pixi GSM có mặt, nhưng trên thực tế thì nó đã được cung cấp sớm hơn thông qua trình Update của Pre và cả trang chủ của Palm. Điểm cải tiến đáng chú ý nhất trong bản này chính là việc Palm đã cải thiện tốc độ hoạt động của máy, tăng tốc truy xuất GPU cũng như đẩy mạnh tốc độ kết nối internet, hỗ trợ xem phim đúng độ phân giải. Song song đó cũng là sự nâng cấp của gói bảo mật cùng hàng loạt tính năng hệ thống. Nhưng việc không hề có mặt khả năng đồng bộ qua Apple iTunes mới cũng là điểm đáng để người dùng Palm Pre xem xét.

• Hỗ trợ đầy đủ ứng dụng Yahoo với lịch, danh bạ, đồng bộ hóa...
  • Hỗ trợ tính năng chuyển tiếp tin nhắn đa phương tiện, tin nhắn chữ.
  • Hỗ trợ tính năng restart nhanh với việc chỉ cần ấn và giữ nút nguồn > chọn Restart thay cho việc phải chỉnh Device Info > Reset Options > Restart như các phiên bản trước.
  • Hỗ trợ thêm chế độ xem video/ Youtube theo kích thước file gốc, màn ảnh rộng (widescreen) thay vì phải tự động gom gọn (crop) cho phù hợp màn hình như trước đây.
  • Tính năng sao lưu nhạc chuông tự động nếu tháo thẻ nhớ.
Và còn rất nhiều tính năng cập nhật về email, âm nhạc, trình duyệt, và gói bảo mật an toàn hơn mà những người dùng quan tâm có thể tham khảo thêm chi tiết tại đây.

Nguồn: Palm
[relate]palm, webos[/relate]
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Palm đã có hệ điều hành tốt. Giờ chỉ cần những chiếc máy tốt nữa là đủ.
Đủ để sài
Chưa đủ để thành công
Em phục bác, ngắn và đủ nghĩa, em không thể thêm cái gì vào được.
có lẽ trong khi chờ android hạ giá thì nghiên cứu palm pixi cũng dc các bác nhỉ 😁
còn nhiều việc phải làm nữa nhưng bước đầu như vậy là chính xác, núp bóng người khác thì sẽ chẳng bao giờ thành công được
leetromas
TÍCH CỰC
14 năm
Chưa được xài qua điện thoại Palm nào.
Ngó qua hình ảnh thì thấy là cái WebOS cũng đẹp và hoành tráng đấy chứ.
Có lẽ tiếp theo là họ sẽ ra 1 cái PC Suite cũng hoành tráng như Itunes của Apple.
Mà cũng nên như thế, chứ đi xài ké Itunes như thế thì rõ là không ổn...
Hi vọng 1 ngày có 1 em Palm để nghịch.
em thấy plam nay chưa thông dụng mặc dù quảng cáo hơn iphone mà số lượng người dùng chưa đang kể....
Geist
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có lẽ tính năng chưa có điểm nào thật sự đột phá như Iphone mang lại mà chỉ là hoàn thiện những thiếu sót của Iphone nên thành công chưa đến ngay với Palm Pre. Ngoài ra nền tảng này chưa thấy có điểm gì đặc biệt so với các hệ điều hành hiện tại trên thị trường điện thoại smartphone, em vẫn đang tìm kiếm một hệ điều hành mới trên di động nhẹ nhàng, đa nhiệm và ứng dụng đáp ứng các nhu cầu văn phòng như Win Mobile, vẫn chưa thấy mặc dù mới chỉ dùng RIM, WinMo và Symbian
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
hờ hờ.. chờ lâu lâu mới thấy webos lên vài tiếng nói sau khi android ầm ầm ra phiên bản cập nhật mới

nói chung với em thì việc đồng bộ với itunes chả quan trọng gì mấy.... có lẽ em là người VN nên sử dụng itunes "mua bán" là cái thói quen phải tập rất lâu
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
thấy WebOS im hơi lặng tiếng lâu quá ,tưởng nó ngủm rồi chứ
hungtn197
TÍCH CỰC
14 năm
k biết là do đã quá nhàm chán với MacOS của iP mà thấy mê họ nhà Parm quá
chỉ cần thời gian tất cả sẽ hoàn thiện
tương lai phải kiếm 1 em sài thử 😁
panteraxd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vote 1 vé cho Palm. Mình rất hi vọng WebOS sẽ thành công vang dội như palmOs đã làm đc. Hi vọng sớm có 1 em GSM để sài. :-*
Ấn tượng nhất cái font của webos rất đẹp, còn lại thì chưa có gì đặc biệt cả.
Hoan hô Palm đã quay trở lại đúng chất của mình
Không quan trọng là chơi rộng mà quan trọng là chơi có chiều sâu 😁
không kết nối với itunes nữa , nhưng lại chưa cho ra PC suilt , đúng là khó hiểu mấy ông Palm này
Hai@PDA
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác này. Palm Pre thì càn gì PC suilt cơ chứ. Ai sài Pre đều biết Pre không cần cái khoản này đâu...hi...hi,,,

--> Đã úp firmware mới 1.3.1 này phải nói là tuyệt vời. tuy nhiên có 1 điểm khó chịu là sau khi úp bản này màn hình sreenlock sau khi tắt cứ tự động bật light lên hoài gây khó chịu và hao Pin. đang vọc để tìm cách khắc phục điểm này nếu không down xuống 1.2.1 cho nó lành....hehehhe
Hackylong
ĐẠI BÀNG
14 năm
làm cách nào để down xuốg 1.2.1 đc vậy bác, em cũg mới up lên 1.3 xog, cái màn hình lâu lâu cứ nhá lên hoài, bực quá
Hai@PDA
ĐẠI BÀNG
14 năm
--> Đúng giao diện đẹp tích hợp nhiều tính năng mới lướt web thì phải nói cực kỳ nhanh. Bực cái màn hình nó cứ nhá hoài chưa biết khắc phục sau nữa. đang mò mẫm. Bác muốn trở lại bản 1.2.1 thì full reset và active lại rồi cài cho an toàn. Chứ vô ứng dụng Updater nó cũng chui ra 1.3.1 ah. Chán ghê. firmware ngon thế mà bị lỗi " chớp đèn ", nữa đêm mà ngủ nó cứ nháy như đèn vũ trường khiếp...phải shutdown mới yên...hic..hic

Trả lời Bác xong em Pre của em đang nhảy Lambada và cha cha cha nè...hi..hi chắc phải down xuống 1.2.1 thôi. bà con cân nhắc trước khi úp lên firmware này nghen
lauca
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hic, nếu đọc được sớm bài post này của bạn thì mình đã không up lên 1.3 rồi. Thật sự thất vọng với Palm. Một lỗi nhỏ như thế nhưng theo mình là không thể chấp nhận được. Chưa bao giờ thấy thất vọng với Palm như lần này.
Hackylong
ĐẠI BÀNG
14 năm
thất vọng sớm thế bác, cái gì cũg phải từ từ mới hoàn thiện đc chứ
Phải vậy chứ, cứ ăn theo cái Itunes của Apple thì mất chất quá 😃
tobyagony
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình bực ghê, cái màn hình cứ chớp lên tắt xuống hoài mà để vậy lâu thì sợ hư màn hình,bực ghê luôn
Hackylong
ĐẠI BÀNG
14 năm
chỉ sợ bị chai pin thôi bác ơi, cắm sạc cả đêm, mà màn hình nó lên là nó ko chịu tắt lun, sạc hoài ko chịu đầy
tobyagony
ĐẠI BÀNG
14 năm
ko lẽ bây h cho nó xuống thành 1.0.3
Hai@PDA
ĐẠI BÀNG
14 năm
--> Trải nghiệm cũng tốt mà hhhe.. có trải nghiệm mới biết lỗi mà khắc phục..mình nghĩ palm có cái lý nhưng chắc tại mình chưa vọc ra cách tắt màn hình chớp chớp đó thôi. ngoài cái đó ra thì 1.3.1 quá tuyệt vời. Tắt màn hình 2 lần thờn gian delay màn hình chớp lâu hơn đó...còn gì nữa chưa tìm ra...hehhe...khôgn thích thì bụp lại 1.2.1 mà tiếp tục vuốt ve em palm pre.

--> Đúng. không biết ở nước ngoài có bị như mình không chưa thấy mấy forum bên đó lên tiếng.

--> khôgn sao đâu bác, chỉ sợ chết đèn thôi ah,.....chứ màn hình ko hư đâu...hihi

--> không chai pin đâu bác, cắm sạc em nó cũng chớp tắt như thường, sạc pin vẫn đầy ắp. chắc Palm sẽ sớm phát hiện lỗi này và khắc phục sớm lúc đó chúng ta lại được tận hưởng côgn nghệ rồi. dáng lý bản này khi palm pixi ra palm mới công bố nhưng lại có trước sợ vì thế là thiếu sót chăng.
tobyagony
ĐẠI BÀNG
14 năm
ừa đành để vậy ngồi đợi bản fix vậy !
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay là do mình ..... lung tung nó mới bị thế chăng 😁 chưa thấy nướcngoài lên tiếng. thật là bực mình cái tội chớp sáng màn hình của thằng Pre này 😔
hay tại bỏ Itunes đi nên nó khùng vậy chăng ;;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019