Palm- Thăng trầm một thú chơi

NhaquemauBB
4/11/2008 9:27Phản hồi: 43
written by NhaquemauBB

Hơn 10 năm trước, từ khi bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam, Palm đã thu hút được sự quan tâm của dân hi-tech. Kể từ đó tới nay, cộng đồng sử dụng Palm luôn duy trì khá ổn định. Mặc cho những thăng trầm lên xuống của thời cuộc, những người đã trót mê Palm vẫn một lòng gắn bó với thiết bị này.

Thiết bị Mỹ thăng trầm trên đất Việt

Năm 1996, sự ra đời của chiếc Palm™ Pilot 1000 đầu tiên, sử dụng hệ điều hành (HĐH) mới mẻ, đã tạo làn sóng mới trong giới công nghệ, đánh dấu sự ra đời và phát triển của một dòng máy khác lạ. Chẳng bao lâu sau khi xuất hiện, Palm được du nhập vào Việt Nam.

Cộng đồng Palm hình thành từ đó. Lúc này, các máy Palm chỉ có tính năng PDA chứ chưa được nhà sản xuất tích hợp tính năng thoại. Những dòng máy này thậm chí sử dụng pin tiểu AA (pin Con Thỏ), phần mềm ít, màn hình đen trắng và máy chỉ có các chức năng cơ bản như hẹn lịch, ghi chú, máy tính… nhưng chúng được dân trong nghề nồng nhiệt đón nhận.

Càng về sau, cộng đồng càng phát triển mạnh hơn, các dòng máy Palm mới lần lượt ra đời, có màn hình màu, cấu hình phần cứng mạnh mẽ, dần dà đáp ứng các tác vụ phức tạp hơn và có thêm tính năng thoại. Những năm 2000, các đời Palm M500, M505, Zire, Tungsteng xuất hiện, làm mưa gió thị trường PDA. Lúc này phần mềm cho Palm phong phú hơn, cộng đồng chơi Palm đông hơn. Các buổi offline của cộng đồng Palm ở Hà Nội và TP.HCM diển ra ngày càng tăng nhiều hơn.

Nhưng phải đến năm 2003- 2004 thì thời hoàng kim của Palm ở Việt Nam mới thực sự lên tới đỉnh cao. Trong hai năm này, Palm có những sản phẩm lừng danh như Tunsteng T2, Tungsteng T3, và đặc biệt, sự xuất hiện của Treo 650 đã mang lại niềm tự hào lớn cho cộng đồng Palm trên toàn thế giới.

Nối tiếp thành công của Treo600 trước đó, Treo650 ra đời trở thành điện thoại thông minh nhất thế giới, hơn thế nữa, sản phẩm lừng danh này còn được xem là một trong những thiết bị cầm tay thông minh nhất mọi thời đại.

Chiếc máy mặc dù dùng bàn phím Qwerty nhưng được thiết kế để người sử dụng có thể thực hiện mọi thao tác mà chỉ cần sử dụng một tay, cả phần cứng lẫn phần mềm đều do PalmOne thiết kế, tất cả đều hướng đến một mục đích lớn nhất, là sự tiện lợi cho người sử dụng.

Trong những năm này, “ngọn lửa” Palm đã thổi bùng lên trên hầu hết các diễn đàn công nghệ như Handheldvn, Ppvcn, Gsmvn. Hai miền Bắc Nam cũng nổi lên những cao thủ chuyên về dòng máy này, như Thưởng- Airport, Hiếu- hieutq, Tuấn- Atiger, Trường Treo_Love, CuHiep, Thành- dihuta…

Dân công nghệ khi ấy hễ ai không biết Palm là người ấy tụt hậu, lạc mốt. Các dòng Treo luôn là những thiết bị hot nhất trên những diễn đàn. Các buổi offline cả Nam lẫn Bắc rầm rộ, những phần mềm được tìm kiếm, chia sẻ rộng rãi trong cộng đồng.

Hai năm nay, một số dòng Palm Treo mới ra đời được nhà sản xuất tích hợp HĐH Windows Mobile, nhưng dân Palm chuyên nghiệp không mấy mặn mà. Kèm theo đó, sự xuất hiện của trào lưu BlackBerry như một cơn bão đổ vào làng chơi, khiến tên tuổi Palm càng thêm lu mờ. Nguồn hàng không được nhập về ồ ạt như các dòng máy khác, khiến cộng đồng Palm dường như ngày càng thu hẹp hơn.

Quảng cáo

Nhưng thực tế không hoàn toàn như thế, dân Palm kỳ cựu vẫn miệt mài theo đuổi dòng máy này. Nhiều người đã bỏ Palm, tìm sang thiết bị khác, nhưng rồi lại quay về với “cố nhân”, vì không dứt ra được.

Đã chơi Palm là phải hiểu biết sâu

Những ai từng chơi Palm có lẽ đều nhận thấy sức hút lớn nhất của dòng máy này nằm ở HĐH đơn giản và các ứng dụng rất nhỏ gọn, tốc độ nhanh, độ trễ khi mở ứng dụng gần như bằng không.

Anh Bùi Huy Tùng, thành viên diễn đàn Tinh tế, một kiến trúc sư tại Hà Nội, từng chơi Palm, sau đó chuyển sang chơi Blackberry, Nokia Symbian, PPC… nhưng cuối cùng anh lại nhờ người tìm mua bằng được chiếc máy Treo650.

Cầu kỳ hơn, anh Tùng còn lùng mua một antena “cụt” và một bao da xịn để sử dụng cùng máy, khiến chiếc Treo650 của anh trông rất độc đáo. “Tôi đã dùng qua tất cả các HĐH, mỗi cái đều có cái hay riêng. Với Palm thì tôi thấy nếu đã chơi thì thật khó để từ bỏ.

Quảng cáo

Chiếc Treo 650 rất mạnh về ứng dụng văn phòng với các chức năng như e-mail, duyệt web, soạn thảo, đồng bộ dữ liệu và cũng là thiết bị giải trí khá tốt. Kiểu dáng thì nam tính và HĐH thì nhanh vô cùng”, anh Tùng nói.

Theo anh Tùng, những người thực sự yêu thích Palm đều có hiểu biết về công nghệ. Mua Palm để “vọc”, để khám phá, uprom, cookrom, chứ không chỉ đơn thuần là mua một chiếc điện thoại thông minh và hưởng thụ các tính năng của nó. Palm không phải là một thiết bị thời trang để chủ nhân trở nên sành điệu hơn, mà còn là trải nghiệm, khám phá.

Dân chơi Palm có cả một “thế giới” các ứng dụng viết cho thiết bị này, vô cùng phong phú. Từ các ứng dụng văn phòng, game, multimedia… không gì không có. Hơn thế, những cao thủ trong làng Palm thì có thể “nấu” HĐH, tức là gia giảm thêm bớt các ứng dụng tùy theo ý thích của họ. Đây cũng là một điểm nổi trội của Palm, khác hẳn với những HĐH khác.

Đã từng chơi qua hàng chục dòng Palm, anh Bùi Hưng Hải- PV mảng ICT báo điện tử Vietnamnet cũng cho rằng, phàm ai đã chơi Palm thì người ấy phải có hiểu biết về công nghệ. “Nhìn chung các PDA đều hướng tới dân yêu thích công nghệ, ham muốn khám phá điều mới mẻ. Sở dĩ Palm luôn có chỗ đứng vững chãi trong cộng đồng vì thiết bị ấy quá thông minh và lắm thứ để vọc”, anh Hải nói.

Thời gian gần đây, phong trào chơi Palm có chiều hướng phát triển trở lại. Các đời máy Treo650, 680… được dân chơi lùng mua rất nhiều.

Anh Quách Trung Dũng- chủ cửa hàng điện thoại ở 58 Thái Hà, Hà Nội cho biết, Treo 650 về tới đâu là hết tới đó, không có hàng bán.

Mặc dù Palm không còn ở thời cực thịnh, song dân chơi vẫn hàng ngày cập nhật những tin tức mới nhất của hãng này phát đi. Ở Việt Nam, dân chơi đang nóng lòng chờ đợi Palm Treo Pro- chiếc điện thoại mới nhất của PalmOne.

Tin tức về một HĐH mang tên Palm OS II và một dòng PDA phone mới sử dụng HĐH này cũng đang làm dân chơi háo hức bàn luận. Có vẻ như thời của Palm đã quay trở lại.

(Bài đăng trên tạp chí Sức Mạnh Số số 55- Xã hội thông tin)
http://xahoithongtin.com.vn/home/271/20081024112231669/palm-thang-tram-mot-thu-choi.html
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất nhiều chữ và từ đọc thấy hay, hình đẹp nhìn thích nhưng cũng chỉ là những chuyện xưa nay nói hoài.

tại sao là chơi nhỉ? bản thân (và cũng thấy nhiều người) chẳng dùng thiết bị palm để chơi ...

hy vọng có ngày được diện kiến Anh Tùng, Anh Hải để được mở rộng tầm mắt và hiểu biết về "chơi palm"

Còn lại là written by nhé bác tác giả.

Thiển ý,
Hưng Hải: http://www.tinhte.com/forum/member.php?u=25063
Huy Tùng: http://www.tinhte.com/forum/member.php?u=4759

Toàn anh em loanh quanh chúng ta cả 😃

Không hiểu ý bác muốn nhắc đến những chuyện gì khác? Bác biết chuyện gì hơn anh em thì chia sẻ cho mọi người nhé.
Cảm ơn bác
con 500V white nhìn phê quá...tiếc là ko phải palm OS...
asimor
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài này có phải "theo" Xã hội thông tin không bác?
Bài viết này là của mình, không phải theo đâu hết. Mình hiện công tác tại tạp chí Xã hội Thông tin bạn ạ. Cảm ơn bạn!
asimor
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vâng, chúc mừng bác có bài viết thật hay! Em nhớ không nhầm thì cuốn tạp chí mà em đọc có 7 trang lận về Palm.
cô bé này hình như ở cửa hàng 58 thái hà mà.
Palm treo cũng ở đó luôn,đẹp thiệt ......................
Bài viết hay quá. Sau khi đọc xong em cũng muốn tham gia hội Palm quá. Chỉ tiếc là giá máy Palm còn hơi cao mà em thì lại chẳng biết tí gì về dòng máy này. 😔
Palm vạn tuế, vạn tuế, vạn vạn...tuế, cuối cùng mình cũn trung thành với Palm
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nghe khen Palm lâu lắm rồi nhưng hiện đang hài lòng với BB, hẹn một ngày nào đó sẽ ôm em Treo650 về (khi em nó còn giá 2tr 😁).
viprocker
ĐẠI BÀNG
15 năm
đọc bài này nghe nổi da gà....chẳng hiểu sao.....
panteraxd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình cũng đang gắn bó với 1 em Treo650, công đầu thuộc về chủ thớt, he he, công nhận dùng đã thiệt, bạn gái mình cũng mê Treo lây rồi, đang săn lùng mua cho bạn gái em Centro GMS mà chưa đủ tiền, Không biết anh Thành còn nhớ em kô nhỉ, em mua lại con Treo 650 của anh.
Trước đây mình từng đọc qua nhiều bài viết của bác NhaquemauBB về Blackberry cũng rất hay nên mình xài qua thử vài em BB, nhưng cuối cùng vẫn quay về với Palm.

Phong trào Palm (chủ yếu là Treo và Centro) ngày càng hồi phục, nếu bác NhaquemauBB làm thêm vài bài PR cho box Palm nữa thì chắc phong trào chơi Palm sôi đông hẵn lên. Hiện nay nhiều fan từ các box khác chuyển sang xài Palm đang nhiều hơn.

Hy vọng hãng Palm sẽ ngày càng sáng tạo và đưa những sản phẩm mới có tính kế thừa những ưu điểm hiện hành của Palm hiện nay.
treo650
ĐẠI BÀNG
15 năm
Một ngày nào đó cũng sẽ quay về với Palm. Hẹn gặp lại Treo. Tiếc là chả có em nào xinh cả
theo em cái dở nhất của palm là phần quản lý danh bạ. Em synch danh bạ từ BB->outlook-> Palm mà các trường bị nhảy lộn hỏng hết. Tối qua ngồi chỉnh sửa manual trên Excel toét mắt mà vẫn chưa được như ý.

Có bác nào bị tình trạng giống như thế này không? có cách nào chỉnh sửa auto được không? chia sẻ cho anh em được thì hay quá
VUHEO
TÍCH CỰC
15 năm
Bấm lộn cảm ơn cái rồi, ke ke
Bác export cái outlook ra file exel, xong rồi dùng file exel này chỉnh lại các trường cho nó nghiêm chỉnh, ví dụ: Home phone, business phone...cái hay lộn xộn nhất là Fistname và Lastname. Dùng exel sort một phát là ổn ngay, sau đó bác import trở lại outlook sau khi đạ xóa danh bạ cũ. Nhớ rằng các trường trong outlook xuất ra có dấu " ' " đầu, bác chỉ chỉnh sửa chứ đừng cắt dán chỗ khác vào là die hết cả danh bạ
Bác này viết bài khen Palm thì hay nhưng phát biểu câu này về Palm thì tôi hơi thắc mắc không hiểu thâm niên Palm của bác đã được bao lâu ?😕 Tôi thấy quản lý danh bạ của Palm chẳng có gì để phàn nàn nếu không nói là tuyệt vời.

Sync với Outlook 2007, Thunderbird đều ngon lành cành đào. (Trục trặc tí về trường Birthday, bác nào biết bảo tôi) :biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp:
Nếu bác synch giữa BB và outlook, chẳng hạn một contact là Anh nhaque viết liền trong cùng 1 trường (chẳng hạn First name), thì thông thường danh bạ trong outlook sẽ tự nhảy như sau:
- First name: Anh
- Middle name: nhaque
- Last name: để trống, không có gì
Ngoài ra còn các trường khác như phone, address… chưa bàn đến.

Như vậy, các tên sẽ lần lượt là
Anh nhaque1
Anh nhaque2
Anh nhaque3

……

Nếu bác chỉ sử dụng BB và outlook thì không xảy ra điều gì. Nhưng khi đem danh bạ này import vào Palm desktop để synch sang Palm thì sẽ xảy ra một hiện tượng: toàn bộ các trường bị đảo lộn. Trong Palm không có Middle name, chỉ có First name và Last name cho nên các tên sẽ trở thành:

Anh
Anh
Anh

Chưa kể toàn bộ số điện thoại sẽ bị nhảy lung tung, số còn, số mất, vì các trường work, home, office….. cũng bị lệch hết.

Để giải quyết việc này, hiện tại em chỉ biết sửa chữa các trường trong ecxel hoàn toàn thủ công, chưa biết cách nào auto. Không biết bác tumaxys có tài nào giúp anh em giải quyết được chưa mà cao giọng phán mạnh thế. Cách giải quyết của bác VUHEO thì giống hệt của em, có khác gì đâu. Cách này vẫn chỉ là thủ công thôi.

Em quản lý danh bạ trên outlook từ lúc còn dùng máy symbian, đến giờ vẫn dùng 1 bản ấy, con số contacts lên tới cả nghìn, các trường rất lộn xộn, nhưng BB vẫn nhận được đầy đủ. Về mặt contacts em dám khẳng định không thiết bị nào qua mặt được BB đâu.

anh xài Palm Desktop by ACCESS chưa? :confused1bb:
bác bị như nào nói cho em biết rồi em mới chỉ được chứ, cũng có ít kinh nghiệm về vụ này 😃
mình cũng đã gặp cái rắc rối khi sync 1 lúc BB, WM, Palm với Outlook. Nhưng bây giờ thì tương đối ok rồi. Chú Kiên bỏ tí thời gian để viết về topic này đi. Topic này không mới cũng không củ, nhưng cần bài viết tổng hợp về chủ đề này. :angry6wn:.

Đang có nhiều fan BB, Symbian, ... chuyển qua hay quay lại xài Palm mà. 😃
bmthuat
ĐẠI BÀNG
15 năm
Báo cáo, em là Palm Treo 680 đây ạ! 😁
Đang có trong tay 1 em BB, 1em palm treo 680, thế mà vẫn dùng BB 😁 chắc em lười rồi.
johnsen
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình đang dùng Treo 650. Cũng đang chờ mong có $ để mua Palm Centro, và hy vọng về palm os2 với wifi và unicode.
đôi lúc nhìn chúng bạn tay trong tay với Iphone và G1 e cũng xao xuyến lắm đấy nhưng không nỡ bỏ em Centro ...
treo650
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chuẩn. Cái này Palm chỉ thua duy nhất Rim tý tẹo tèo teo thôi.
supergoofy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ko biết bạn nói nó thua BB chỗ nào nhỉ, hãy so sánh cho công bằng nhé, đừng lấy 1 cái BB có WIFI hay GPS ra so sánh, còn những cái khác palm chấp hết nếu so về dùng thực tế ở VN. 🆒
Ý bác ấy nói về sync danh bạ cơ mà bác....😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019