Panasonic Toughbook F9 - laptop 14" nhẹ nhất thế giới

Duy Luân
10/6/2010 4:32Phản hồi: 47
Panasonic Toughbook F9 - laptop 14" nhẹ nhất thế giới
Đã từ lâu, dòng máy tính xách tay Toughbook của Panasonic đã nổi tiếng "nồi đồng cối đá", "thiết kế thô kệch" và "nặng nề". Giờ đây, Panasonic đã quyết tâm thay đổi quan niệm này bằng việc ra mắt dòng Toughbook F9, không chỉ bền mà còn đẹp và là mẫu laptop 14" nhẹ nhất thế giới cho đến hiện nay.

F9 có trọng lượng chỉ 3,6 pound, tương đương 1,6kg. Thiết kế của máy đã được làm mỏng đi cũng như đẹp hơn trước nhưng vẫn chịu được va đập mạnh, chịu nước cùng những môi trường khắc nghiệt khác theo tiêu chuẩn quân đội Mil-Spec. Theo đó, máy vẫn hoạt động tốt khi rơi từ độ cao 30" trong trạng thái đang chạy, chống nước với thể tích dưới 200cc, chịu lực tác dụng tương đương 1000 Newton.

Cấu hình của máy cũng mạnh mẽ với CPU Core i5-520M xung nhịp 2,4GHz hỗ trợ công nghệ ảo hóa vPro , ổ cứng 320GB chống sốc, màn hình chống chói 14" đèn nền LED độ phân giải 1440x900, 2GB RAM DDR3 1066MHz, hỗ trợ tối đa 6GB, ổ đọc/ghi DVD. Pin của máy có thể hoạt động khoảng 7 giờ.

Về kết nối, Panasonic F9 có tùy chọn Bluetooth, WiMAX, card mạng băng thông rộng di động Qualcomm Gobi2000. Ngoài ra, máy còn có đầu đọc vân tay và bảo mật bằng SmartCard. Máy sẽ được bán trước hết tại thị trường Mỹ vào đầu tháng 7 với giá 2899 USD.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xmanonline
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vẫn xấu như con gấu .......................
ultimate
TÍCH CỰC
14 năm
Ông này bị đơ à ? Máy tính chiến trường đẹp xấu quan trọng gì ?CHủ yếu là tính cơ động và khả năng bền bỉ khi hoạt động ở môi trường khắc nghiệt. Ông định vừa đánh nhau vừa mang máy tính ra khoe với kể thù là "máy của tao đẹp ko mày" à? Bó tay.
lotuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quảng cáo là nhẹ nhất mà có cái số kí lô thì lại quên! 😃
pvtq9
TÍCH CỰC
14 năm
Mắt bác bị chột hay sao vậy. đã ghi rõ là "F9 có trọng lượng chỉ 3,6 pound, tương đương 1,6kg" rồi còn gì.
Thiết kế đẹp nhưng nên coi lại cái giá gần 3000$ thì :dull8ay:..
yunneg
TÍCH CỰC
14 năm
mấy bác này quên nó là laptop chống sốc, chống nước, chịu lực mà lại nhẹ nhất hả, giá tất nhiên phải khác chứ
nhon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác này vui tính thật! Avatar thì Apple mà miệng thì Sony!😁
Bác này miệng thì nói Vaio mà Avatar là Apple
May mà mình cũng dùng Vaio đấy, ko thì bác lại bị ném đá vỡ đầu rồi
@wolfgluck Thằng này fan cuồng của M U mẹ nó rồi.
Trọng lượng của F9 đây bác:p
tieensdungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
theo tiêu chuẩn quân đội mà , ném nhau thoải mái 😁
Cái CD rom mở lạ quá
có phong cách nhưng không hợp thời trang.
aera
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhẹ nhất thế giới đâu mà, em toshiba dynabook có 9 lạng kìa.
Nếu nói là nhẹ nhất so với các máy cùng hạng hiện nay thì chuẩn, hoặc là nhẹ nhất từ trước tới nay với dòng rugged laptop thì cũng chuẩn.
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
đã từng đc nghịch dòng này của Pana, hix nặng vãi lun.
với nhu cầu bình thường thì mấy dòng Business đã wa dủ bền roài 😁
công nhận áp cho tất tần tật công nghệ vào cái lap thế kia thì cái giá cho nó phải tương xứng rùi
khoadtvn
TÍCH CỰC
14 năm
con 14" này bác nào quăng bom nhẹ nhất thế giới vậy, cái chữ "nhất" nó khó xài lắm, ko biết người biết ta lên quăng bom bậy bạ
nhìn em này rất chi la ngầu😁nhưng ko thik kiểu jang như vầy cho lắm
cái Cd rom đặt đó có lỡ chơi game mà gameover tức quá thuận tay đập xuốg 1 cái nó lún xuốg: "chúg tôi ko chịu trách nhiệm"
tốt nhất là mua 1 e lap 2k rồi 800 mua cái vỏ titan bọc là dc
hen săm
ĐẠI BÀNG
14 năm
Một số bác trên này sao cứ phải mang các hãng khác ra so sánh rồi thì "vô đối" "vô địch" nghe cứ như chỉ những đồ bác dùng thì mới "vô đối', mới là nhất hay sao. Bài viết mang tính chất giới thiệu sản phẩm, công nghệ mới chứ không phải để khoe khoang mang ra so sánh. Xin hết
Bác nào biết máy 14" nhẹ hơn xin giới thiệu cho em biết với. Theo Engadget và thông cáo báo chỉ của Panasonic thì nó ghi là nhẹ nhất.
không nhẹ hơn, nhưng con fujitsu dòng của em nó nặng 1,6kg từ ngàn đời nay rồi :p
Với laptop Panasonic ưh, cùi bắp.
Hì, tui đã từng dùng 2 con máy panasonic đều 14 inch từ thời màn hình tỷ lệ 4x3 cách đây khoảng 3 năm rùi, chỉ là hàng cũ thui.
Một con là Toughbook CF 52, một con nữa không nhớ model.
em toughbook thì nặng bà cố, chắc khoảng 3,5 ký; còn em kia nhẹ kinh khủng xấp xỉ 1kg, khó tin nhỉ. hê hê.
Toughbook độ bền thì khỏi nói lun, rơi máy hả vô tư đi, đổ nước vào bàn phím hì cứ dùng, thằng em nghịch dại còn đứng lên nữa chứ chơi lun, màn hình thì cứ như là em iPad (hơi khập khiễng tý) chả là em nó màn hình cảm ứng toàn phần mà. Cho thằng em mượn đi chạy công trình sướng vãi lúa.
Còn em kia thì nhẹ thôi rồi, cầm cứ như không nhưng mà vỏ nhựa híc nhẹ là phải, dùng không thích lắm, ram 256 cũng đòi chạy win xp sp3 -> rùa.
Có xiền chơi lun mấy em toughbook cuả pana. 😁
nhìn con máy bồ kết ngay !kiểu dáng ưa nhìn mỗi tội thêm cái quai xách>
con này mà làm bằng kim loại khắc carbon thì vô đối! nhìn rất hiện đại mỗi tội giá khủng
không lởm, công ty mình có máy dự án của dòng này, dòng CF65 thì phải, dùng bền thì thôi dồi, đúng nghĩa máy tính "xách tay". pin châu chó lắm, dùng toàn 8 tiếng. quang quật nhiều mà chẳng sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019