Panasonic trưng bày ống 42,5mm f/1.2 và 150mm f/2.8 cho máy m4/3 tại CP+
Duy Luân
7 năm trướcBình luận: 26Lượt xem: 8.782

Tại triển lãm CP+ 2013, Panasonic đã mang đến trưng bày hai nguyên mẫu ống kính mới dành cho hệ máy Micro Four Thirds mà hãng dự tính sẽ ra mắt trong thời gian tới. Ống đầu tiên có tiêu cự 42,5mm (mang lại góc nhìn tương đương tiêu cự 85mm khi quy đổi sang máy phim) với khẩu độ f/1.2. Đây là độ mở lớn, cho phép ánh sáng đi vào cảm biến nhiều hơn, do đó việc chụp trong môi trường thiếu sáng sẽ tốt hơn. Mặc dù tờ giấy ghi chú cho sản phẩm in số 42,5mm nhưng trên thân ống lại mang số 43mm, có lẽ điểm khác biệt này sẽ được khắc phục khi lens ra mắt chính thức. Sản phẩm thứ hai mang tiêu cự 150mm (tiêu cự quy đổi tương đương sang máy phim là 300mm) và cũng có khẩu độ khá lớn: f/2.8. Hãng chưa công bố giá cũng như thời điểm bán ra chính thức cho hai lens này, chúng ta chỉ biết được chúng sẽ xuất hiện trong khoảng giữa năm nay chiếu theo một lộ trình do chính Panasonic công bố.

DSLR four-third hiệu Lumix trên thị trường h hiếm kinh mà ra mấy lens này coi bộ khó bán nhỉ!?
@quynhmatroi 4/3 thì hiếm, nhưng m4/3 thì cũng nhiều nhé 😁
@Duy Luân Ống kính 3/4 DSLR toàn hàng khủng, 12-35 F2.0, 35-100 F2😆
@quynhmatroi M43 về cơ bản là mirrorless mà, đâu phải dslr, mà máy m43 đầy ra chứ k hiếm chút nào.
Lens này là cho mấy em micro4/3 chứ không phải 4/3 đâu bác ạ! Lực lượng hùng hậu lắm, từ Gf1, Gx1 đến em cực hot như Om-d nữa!
Dự đoán giá cho mỗi em chắc khoảng là 1000usd! 😁
nhìn cũng chẹp
@bạn quynhmatroi: micro 4/3 là định dạng của máy ảnh ống kính rời không gương lật chứ không phải DSLR. Lens này của Pana xài được trên cả máy m4/3 của Olympus. Ở vn số lượng người xài máy ảnh định dạng này không nhiều nhưng mình thấy du khách người Nhật, Mỹ xài rất nhiều vì tính cơ động mà vẫn không cần hy sinh chất lượng ảnh.
Khẩu đến 1.2 thì chỉ cần 1 ống 42.5mm cho mọi thể loại!
@xkhoax tiêu cự tương đương 85mm trên fullframe mà bảo "mọi thể loại", bó tay!
@minhcuong Vậy mà mình dùng 135mm trên crop cho mọi thế loại nhé, đừng tỏ ra ngu dốt nữa
@xkhoax bạn dùng đó là chuyện của bạn, mình không tỏ ra ngu dốt, chỉ có bạn tỏ ra vô học khi chưa biết người đối diện mình trình độ cỡ nào đã nói người ta ngu dốt.
135 trên crop 1.6 của Canon là thành 216mm, mà bảo là chụp cho mọi thể loại?! nhà bạn có tiệc tất niên hay sinh nhật chẳng hạn, bạn có chụp được hình toàn thể gia đình với bộ đồ nghề của bạn không?! đơn giản thế thôi, chưa nó tới nhiều thể loại khác.
CHờ reviewxem thế nào
Chụp tại f1.4 đã thấy hình bể tùm lum rồi không biết 1.2 nó như thế nào nữa @@
Em thì chưa sử dụng DSLR nhưng em thấy những tấm ảnh chụp của nó không cần shop mà vẫn đẹp mê ly, ko biết là do cảm biến hay do ống kính?
@futurex125 do cả 2 bạn ak 😁, nhưng quan trọng nhất vãn là do người chụp.
@futurex125 bây h đa phần là ảnh đã qua xử lý cả,rất ít ai post ảnh chưa qua xử lý hết,máy chuyên dụng giúp ảnh chụp có chất lượng hơn và can thiệp sâu vô ảnh dc chứ không như máy compact đa phần là tự động,con xét về ý nghĩa ảnh thì nó liên qua tới cái đầu chứ không phải cái máy là chính
ong kinh ra liên tục nhĩ
chả ai xài tới f1.2 để chụp cả chụp đêm mah 1.2 out chak chắn độ sâu trường ảnh nông nhìn tức mắt thêm,nhà sản xuất làm vậy để lòe thiên hạ là chính,đà số chụp trong 2.8 trở lên
42,5mm f/1.2 kinh dị em này!
đẹp quá ta
nhìn giản dị quá

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019