Pantech Vega Racer 2: smartphone đầu tiên có vỏ gốm
Duy Luân
9 nămBình luận: 114

Trước đây đã từng có tin đồn về chiếc Samsung Galaxy S III sử dụng thân máy bằng gốm, tuy nhiên không nhiều người tin vào điều này. Và bây giờ, công ty sản xuất điện thoại Pantech của Hàn Quốc đã hiện thực hóa nó bằng việc ra mắt chiếc Vega Racer 2. Theo Pantech thì đây là chiếc điện thoại thông minh đầu tiên sử dụng vỏ có tráng một lớp gương gốm. Lớp này được cho là sẽ giúp điện thoại bền hơn vỏ nhựa thông thường. Cấu hình của máy cũng khá tốt với vi xử lí hai nhân Qualcomm MSM8960 (thuộc dòng CPU Krait, thế hệ Snapdragon S4 và được sản xuất trên dây chuyền công nghệ 28nm), màn hình lớp 4,8" độ phân giải 720p, hỗ trợ kết nối LTE. Người anh của thiết bị này là Vega Racer đã bán được hơn 1 triệu máy ở Hàn Quốc và Pantech kì vọng rằng Vega Racer 2 cũng sẽ thành công như thế. Vega Racer 2 sẽ bán ra ở Hàn Quốc vào cuối tháng này hoặc đầu tháng sau. Pantech hiện cũng cung cấp điện thoại cho một số quốc gia nữa nên hi vọng một số mẫu smartphone với vỏ gốm sẽ sớm xuất hiện ở những nơi khác.
Cấu hình của Pantech Vega Racer 2
  • Vi xử lí Qualcomm MSM8960, hai nhân, xung nhịp 1,5GHz
  • Màn hình 4,8" độ phân giải 720 x 1280
  • Có kết nối 4G LTE, Wifi, GPS, FM
  • Vỏ máy được tráng lớp gốm
113 bình luận
Pig_07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái quan trọng là kéo dài pin thì chưa thấy chú trọng nhiều
@Pig_07 Công nghệ mới+giá cả chưa phù hợp để áp dụng. Tăng giá tí là các bác trù réo, còn dùng công nghệ cũ thì phải làm bự hơn để có không gian cho pin, các bác cũng trù réo.... tốt nhất khỏi làm gì, dù gì cũng 1-2 ngày sạc 1 lần hoặc gắn vào PC (Có thể mua cục pin loại gắn USB để dự trữ), không có lí do gì để phải đầu tư pin trong thời điểm này.
@Pig_07 đt hàn quốc 2 pin mà 😁 lo gì pin hả bro
@Pig_07 Pin 2020mah
☺♥☻
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có cái ảnh nào rõ ràng nhỉ? 😔
hjhehe
TÍCH CỰC
9 năm
hông bít vỏ gốm nhìn ra sao nữa...có chịu nhiệt tốt bằng nồi đất nhà mình không:p
@hjhehe hehe bao giờ nó ra bác mua một cái về nung thử biết liền hjhj ( đùa bác tý thôi , gốm này như kiểu trong áo chống đạn ấy @@@)_
vỏ gốm? lạ nhỉ,nhìn cái thông số kĩ thuật cũng được 😁
BACSYCOC
ĐẠI BÀNG
9 năm
ái chà điện thoại bằng vỏ gốm😁
anhhung7461
ĐẠI BÀNG
9 năm
hãng này nhanh chân thật đấy, hôm trước nghe đồn ss sẽ làm mà giờ hãng khác đã làm
kennho123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn xa cứ như của samsung
Mới nhìn giống Sensation XL nhỉ. Vỏ gốm chắc sẽ nặng hơn?
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu xét về tính đàn hồi thì Vỏ nhựa>vỏ kim loại>Gốm.
Quá trình sử dụng máy không thể tránh khỏi trường hợp va đập, rơi điện thoại. Liệu chất liệu gốm có vượt qua được khả năng này không nhỉ? Hay phải sử dụng máy với một vài vết nứt do bất cẩn?
@duckh4nh Co' ai ba?o no' la\ go^'m Ba't Tra\ng da^u ma\ ba'c so*. no' ro*i vo*~?
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trinh12345 Em cũng học môn Vật liệu nano rồi nên bác cứ yên tâm về vấn đề đó đi bác. Sau khi nung xong cục gốm nó chẳng khác gì 1 cục kim loại.
Ở đây bề mặt vỏ được tráng một lớp gốm, thực chất tuy là lớp gốm nhưng ko phải như người ta vẫn nghĩ là bình thường như gốm sứ, tuy nhiên nó vẫn mang đặc tính đàn hồi thấp hơn nhựa. Nếu chẳng may cái đt rơi xuống sàn thì em nghĩ nó cũng sẽ có những vết rạn nứt bác ạ
@duckh4nh Vâng thì rõ là gốm như bác nói là ko bền đi, nhưng mà chắc chắn các hãng sản xuất ko ai muốn làm 1 điện thoại mà chỉ cần "rơi là toi" đâu bác, chắc chắn phải có phụ gia gì thêm vào để tăng độ đàn hồi😃
Nhìn chung cũng khó đoán, như việc iphone 4 dùng thủy tinh làm máy ý, rơi là toi mà có ai chịu "làm rơi" đâu bác nhỉ?:p:p:p
Đang dùng A820L,mấy con Sky này vào mạng rất nhanh😃
leedual
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vỏ gốm này gọi là gốm vì có thành phần hóa chất thôi, còn nó cứng và nhẹ hơn cả thép đấy ạ. Như má phanh gốm Brembo của xe hơi cứng lắm mà nhẹ hều à
bằng gốm mà rơi thì dễ nứt hơn nhựa chứ nhỉ? sao lại bền hơn vỏ nhựa 😔
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
@Khala Gốm công nghiệp chứ k phải gốm sứ đâu bác 😁
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Khala Dùng lâu xước vỏ hơn đó bác
ngthequynh
TÍCH CỰC
9 năm
@Khala Đây là gốm công nghệ cao chứ có phải gốm làm bát ăn cơm đâu mà bác sợ vỡ. Đảm bảo với bác là bền hơn vỏ nhựa. Rơi ko sợ vị móp như vỏ kim loại
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
Cầm con A800S màn hình đã thấy to lắm rồi, con này còn to hơn nữa hình như thua mỗi con T100K màn 5", xu hướng phình to màn hình vẫn tiếp tục sao :|
klc304
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn thế này thì không nhận xét gì về hình dàng bên ngoài, với lại không nói đế dung lượng pin cho màn lớn thế .... Các bác nhỉ?
mấy bác này lạc hậu rồi , search thêm về gốm nhé , ko phải gốm mấy bác hay thấy đâu​

Tò mò về kết cấu vật lý của cái vỏ gốm này quá,
Bác này nhanh chân nhĩ, k biết SIII có chơi gốm này k ta nhĩ, chờ xem...
phongvanpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
gốm dùng để sản xuất đồ công nghệ ko giống như gốm sx đồ gia dụng đâu
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
móa sao ko đặt tên vật liệu mới đi ... để những ng ở trong "giếng" cứ đem gốm CN ra so sánh với gốm sứ bình thường
...
😕
babyficop
TÍCH CỰC
9 năm
@teri.nk79 Thích câu ni của bác trong "giếng" =)) z mà vẫn k biết đường chui ra vẫn ngồi trong đó😁

Sent from my SAMSUNG-SGH-I997 using Tapatalk

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019