Parker Solar Probe đã đến gần Mặt trời hơn bất kì tàu vũ trụ nào trước đó
Hassler
2 nămBình luận: 93
Parker Solar Probe đã đến gần Mặt trời hơn bất kì tàu vũ trụ nào trước đó
Chỉ mới hồi tháng 8 khi mình có 1 bài về phi thuyền Parker Solar Probe, NASA vừa phóng Parker Solar Probe, phi thuyền sẽ đến gần Mặt trời nhất trong lịch sử, thì vừa mới mấy hôm trước PSP đã làm lên lịch sử khi trở thành phi thuyền bay gần với Mặt trời nhất từ trước đến nay.

Theo nhóm giám sát nhiệm vụ này tại Johns Hopkins University Applied Physics Lab công bố thì họ đã nhận được tín hiệu phản hồi từ PSP ngày hôm qua sau khi tàu đã đến vị trí 24 triệu km cách bề mặt Mặt trời vào ngày 05/11 vừa qua. Thực ra PSP đã đạt kỷ lục đến sát Mặt trời nhất vào ngày 29/10 khi nó vượt qua cột mốc được tàu Helios 2 lập ra vào năm 1976.

Tuy nhiên nhiệm vụ của PSP không phải là vượt kỉ lục của Helios 2 mà còn hơn nữa, nó hiện đã ở trong quỹ đạo lệch tâm và cứ mỗi lần tiếp cận Mặt trời sẽ càng ở cự ly gần hơn. Theo tính toán thì PSP có thể sẽ tiếp cận gần được 24 lượt, và cuối cùng có thể sẽ lướt qua được phần trên của bầu khí quyển mặt trời, hay như chúng ta hay gọi là vầng nhật hoa (là phần khi có nhật thực toàn phần các bạn sẽ thấy nó tỏa hào quang đẹp đẽ như thế nào 😆.

Minh họa hành trình đến mặt trời của Parker Solar Probe

Bức ảnh PSP chụp ngược lại Trái đất, khoảng cách lúc này là cách Trái đất khoảng 43.5 triệu km

Trong lần tiếp cận vừa rồi do ảnh hưởng quá lớn của các bức xạ Mặt trời mà các nhà khoa học không thể nhận được tín hiệu truyền về của PSP, tuy nhiên sau khi qua điểm cận nhật thì các tín hiệu truyền về đã khẳng định tất cả các thiết bị đo đạc và bảng mạch đều vẫn hoạt động ngon lành. NASA cũng cho biết theo số liệu thì PSP đã di chuyển với vận tốc 343,100km/h, tấm lá chắn chịu nhiệt độ ở mức 438 độ C, theo dự kiến các lần tiếp cận sau này nhiệt độ có thể đạt mức 1,371 độ C. Parker Solar Probe sẽ hoàn thành pha tiếp cận đầu tiên vào ngày 11/11 sắp tới, và dự kiến các số liệu đầy đủ của lần tiếp cận này sẽ được gửi về sau đó vài tuần, khi PSP ở vị trí xa Mặt trời hơn.

Tham khảo New Atlas, NASA
bkpro185
TÍCH CỰC
2 năm
Sao đi đc nhanh dữ vậy?
@cuoihahaad12 Nhiệt độ bề mặt ngôi sao này là hơn 5 ngàn độ C. Nhưng các tỷ ngôi sao khác còn nóng, to lớn và sáng hơn rất nhiều. Vũ trụ hoặc một khái niệm rộng hơn nữa thật là khủng khiếp, vượt ngoài sức tưởng tượng của chúng ta.
@cuoihahaad12 Sao UY Scuti: Bán kính của UY Scuti ước tính tương đương 10700 tới hơn 12000 lần bán kính Mặt Trời. Tức là có đường kính khoảng 10 tỷ km (trong khi hệ mặt trời có đường kính khoảng 13 tỷ km). Nếu ngôi sao này được thay thế cho Mặt Trời, Hệ Mặt Trời cũng có thể có khả năng sẽ lọt vào trong bề mặt của ngôi sao này. Nếu chúng ta xem bán kính của UY Scuti là khoảng 12000 lần bán kính Mặt Trời, thì ánh sáng sẽ phải mất xấp xỉ 29 tiếng để đi hết một vòng chu vi của ngôi sao này. Hoặc nếu một con người có thể đi trên bề mặt của UY Scuti, thì với tốc độ 3 dặm/giờ (4,8 km/giờ) và 8 giờ một ngày, người đó sẽ phải mất 3.250.000 năm để đi hết một vòng chu vi ngôi sao (so với 2 năm 11 tháng để đi hết một vòng Trái Đất)
UY Scuti.jpg
@minhchauforever Dã man quá, vũ trụ thật là kì diệu còn quá nhiều điều bất ngờ. Ai ngờ mặt trời to vậy rồi, còn có 1 hành tinh khác to hơn mặt trời và nóng gấp triệu lần
@minhchauforever Ây... bác đừng đem sao UY Scuti thay chỗ cho mặt trời nhé! Chết cả lũ đấy.
vậy có khi nào khi xong nhiệm vụ . nó sẽ đâm thẳng vào mặt trời không nhỉ.
HuynhNgLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thangngocit Đơn giản vậy mà chẳng nhà bác học nào nghĩ ra, bọn này nuôi tốn cơm bác nhễ!
@HuynhNgLe tại tụi nó cứ đòi đáp xuống ban ngày. mà quên mất là ban đêm nó mát
datafire
TÍCH CỰC
2 năm
@supermoney001 Ông dốt nó vừa vừa thôi 😆)))
datafire
TÍCH CỰC
2 năm
@Tony_HD Đây nha bác. Kekeke
Ác độc, tội nghiệp như con thiêu thân lao vào lò lửa. Tưởng tượng sau này nó núp sẵn ở đâu đó con người tới cái up sọt luôn
Có bạn nào thích vật lý lý thuyết như mình ko nhỉ?
innocence
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dac còn chưa biết ai mới là người cần tỉnh dậy ở đây 😃
wargoner
ĐẠI BÀNG
2 năm
@innocence Bạn thích tìm hiểu nhưng và vấn đề ở đây là bạn không đủ căn bản và dẫn chứng thuyết phục bạn à. Peace
innocence
ĐẠI BÀNG
2 năm
@wargoner ừ, rồi sao nữa 😃
@dac thiếu cuốn VŨ TRỤ của CARL SAGAN là một thiếu sot 😆
😔 Vạn lý độc hành
@narutoxboy Vạn lý thì hơi ít nhé 😃
Hơn 40tr km thì nó chuyền tín hiệu kiểu j đc nhỉ.
@Akay Nhím Radio
@Akay Nhím Con tàu Voyager 1 phóng từ 41 năm trước, hiện cách trái đất hơn 20 tỷ km và vẫn đang hoạt động tìm hiểu vùng rìa thái dương hệ. Truyền dữ liệu về trái đất qua băng tần 2.3 GHz đó bạn.
Bạn tìm tài liệu đọc về con tàu này rất hay. Thật ngưỡng mộ các kĩ sư Mỹ
@inconsolable1910 Con này dùng Ka band (26.5-40 Ghz) chứ ko dùng băng tần thấp kiểu 2.3Ghz đâu
nduyminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Akay Nhím 4g trên đấy mạnh lắm nha bác
tranduymb
TÍCH CỰC
2 năm
Ko biết nó có kịp gửi gì về ko, hay lại đột tử
Lên đấy là gặp Dr. Manhattan
Vừa xem tin này trên tivi xong, thấy công nghệ và trịnh độ con người nói chung và các cơ quan nghiên cứu về vũ trụ ngày một phát triển vượt bậc.
@tranvutruong Con người các nước thôi bác. Chứ ta thì ... 😁
@inconsolable1910 Ý bạn “các nước” là có bao gồm châu Phi ko?
peterh
CAO CẤP
2 năm
@inconsolable1910 Bạn nói cũng giống như người Việt Nam tự hào dùm người Nhật: châu Á chúng ta.
@inconsolable1910 Sống ko có tí tự hào thì cũng chả làm đc j đâu bạn
343,100km/h tốc độ kinh hoàng, sao nhanh thế vậy ta!
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Zinzinmailinh Vì trong vũ trụ có rất ít lực cản, vì nó ở gần vật có trọng trường lớn nên phải bay nhanh, cân bằng với lực ly tâm để tránh rơi.
Nhiều lúc mình thắc mắc mấy tàu vũ trụ bay ngoài không gian mấy chục năm thì dùng năng lượng mặt trời để hoạt động hay dùng năng lượng gì?
Hàng không vũ trụ đúng là đỉnh cao trí tuệ của loài người rồi
nhoxs2zin
TÍCH CỰC
2 năm
@shinichi_11_11 Dùng năng lượng mặt trời đó bạn
@shinichi_11_11 Thực ra khi đã ra ngoài không gian rồi thì không tốn năng lượng để đi chuyển nữa rồi bạn. Chỉ tốn năng lượng nếu bạn muốn đổi hướng, tăng tốc hoặc giảng tốc thôi. Chưa kể tới gần thực thể nào có lực hút lớn còn tăng tốc miễn phí nữa
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@shinichi_11_11 Nó chỉ cần gia tốc một lần rồi bay theo quỹ đạo elip bạn nhé.
nhoxs2zin
TÍCH CỰC
2 năm
Tấm thứ 2 là chụp ngược lại trái đất,nhìn trái đất như một ngôi sao 😁
nvt220303
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhoxs2zin Bạn nhìn thấy dc trái đất nữa à. Mình tìm mà kg biết cái chấm nào. 😆
Thầy Mo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nvt220303 upload_2018-11-10_13-10-6.png
TrongHieu489
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nghệ ngày càng tiến xa!
tới nữa là thành heo quay ngay
vuongvoh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mục đích đến gần mặt trời hơn không được đề cập nhỉ ???
vuvantinh
TÍCH CỰC
2 năm
@vuongvoh Ngắm nữ thần mặt trời cởi truồng rồi nhảy xuống lò lửa để tắm nóng bện ơi 😃
Khi nào nó mới tan chảy đây nhỉ
có khi nào giả thuyết đa vũ trụ là có thật ko các bác? giống cuối phim NGƯỜI HÙNG SAO HỎA - John Carter (2012) có cảnh con quái vật mặt ngu ngu cầm 1 đống bi đi chơi đó(trong mỗi viên bi là 1 vũ trụ).
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chihieupham Cảnh đấy trong " Men in Black" chứ nhỉ.
Uiii nhanh ghê :eek: Không biết có bị chảy ra không nhở? :/
Guadiola
TÍCH CỰC
2 năm
Xa vậy,mà vẫn chuyển tín hiệu về được. Ghê
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019