Passport Việt Nam tăng 3 điểm, du lịch 1/3 thế giới không cần xin visa

Nam Air
9/10/2022 9:22Phản hồi: 123
Passport Việt Nam tăng 3 điểm, du lịch 1/3 thế giới không cần xin visa
Điểm Mobility Score của hộ chiếu Việt Nam đã tăng thêm 3 điểm, từ 65 lên 68 điểm so với 2 tháng trước. Điểm số này cho biết chúng ta có thể nhập cảnh 68 quốc gia, vùng lãnh thổ mà không cần làm thủ tục nộp đơn xin visa, tương đương với khả năng tiếp cận 34% số quốc gia trên thế giới không cần phải xin visa.

Dĩ nhiên 68 này chỉ nói đến passport của một người bình thường, chưa đi du lịch nhiều nơi. Nếu anh em có lịch sử du lịch nhiều nước tiên tiến như Mỹ, Nhật, EU, có tài chính mạnh thì khả năng xin visa sẽ cao hơn và đi được nhiều nước hơn so với một passport trắng.

Thông tin chung:
  • Số nước được miễn visa (visa-free): 22
  • Số nước cấp visa tại cửa khẩu (visa on arrival): 46
  • Số nước cần phải xin visa: 130
  • Điểm Mobility Score: 68
  • Xếp hạng passport: 73
  • Những nước được miễn (visa-free và eVisa): các nước Đông Nam Á, Barbados, Chile, Cuba (Tourist Card), Dominica, Haiti, Kazakhstan, Kyrgyzstan, Micronesia, Palestine, St Vincent and the Grenadines.

Xem lại: Infographic: UAE có passport quyền lực nhất thế giới, miễn visa 174 nước

Theo Passportindex
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đất nước ta chưa bao giờ có được cơ đồ, tiềm lực, vị thế và uy tín quốc tế như ngày nay.
lukyluke
TÍCH CỰC
2 năm
@Đông-Phương-Bất-Lực Đã xửa trính tả, cám ơn
@lukyluke Ô kê la 🤣
jlovec
TÍCH CỰC
một năm
@gauto988 Trc ko có tên lửa .rada.😆
Firewolf
ĐẠI BÀNG
một năm
@gauto988 nghìn năm trước chưa có công nghệ vận tải như hiện nay bạn ạ.
Đi được 1/3 thế giới ko xin visa vậy có cần mang tiền ko sếp ơi ???
@S.on.N.guyen ko cần đâu, cứ đi đi rồi biết nha
Ahryo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@S.on.N.guyen được tặng bộ đồ ngủ với mấy quyển lịch
Cool Bird
ĐẠI BÀNG
2 năm
@S.on.N.guyen =)) thành đông ba lô à sếp
@S.on.N.guyen Có vốn sẳn thì không cần nhé.
Tính ra Việt Nam mình đang ngày càng mạnh phải ko ae.!!😂
vấn đề là cái nước dân ta cần đi lại k có
Cười vô mặt
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@Ngô Đình Nam bác nói hay
@gauto988 Dân VN cày cuốc như vậy còn muốn gì nữa. Vấn đề ở đây ko phải do người Việt lười biếng nhé bạn
@Ngô Đình Nam Được mấy người như Khoa pug hả bạn. Ở đây vấn đề là cho mọi người chứ ko phải cá nhân bạn ah
@MatNucGianDu Tôi lấy Khoa pug làm ví dụ thôi, chứ thiếu gì người như vậy! Cốt ý của tôi là ở gốc độ cá nhân vẫn làm được, nếu mọi cá nhân đều cố gắng vươn lên thì quốc gia mạnh lên dẫn đến cái Passport nó cũng mạnh lên thôi. Chứ làm gì có chuyện một một quốc gia mà dân toàn lười nhác, nghèo nàn thì được ưu ái nhập cảnh các nước khác được.
còn tăng, còn đi lên là tốt rồi
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@vanlinh2905 Thì cứ tăng, 1000 năm sau đến đích cũng đc nhỉ.
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@vanlinh2905 trong này ae tiêu cực lắm bác, cái gì cũng đổ tại nn, cq,... như e làm nghề tiếp xúc từ người nghèo đến người giàu thì e thấy dân mình văn hóa còn kém, lười lao động thì vị thế mình còn lâu mới lên được
@DKez Bạn nói có 1 ý đúng, 1 ý sai. Ý đúng là văn hóa kém và lười lao động là một trong những yếu tố then chốt của VISA thấp, ý sai là bạn nói VISA thấp không phải do chính quyền. Chính quyền sở tại của BẤT KỲ quốc gia nào cũng là nguyên nhân của VISA hết bạn nhé
depienar
ĐẠI BÀNG
một năm
@DKez chính quyền nào thì nhân dân đó, chưa nghe câu này à ?
1/3 thế giới nhìn thì có vẽ nhiều nhưng mà toàn là các nước đông nam á và châu phi @@!. Các nước quan trọng nó nằm ở 2/3 còn lại 😁
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@HoLyNightKing Có ai để ý tại sao chỉ có nửa dưới châu phi là miễn vía cho vn, nửa trên màu đỏ kìa, dân vn làm gì ở đó vậy?
@HoLyNightKing Chuẩn thế bác !
finnfinns
TÍCH CỰC
2 năm
@Andydo611 mấy nc đó thì nó miễn hoặc xin visa tại cửa khẩu đối với tất cả các qgia ko riêng gì VN.
lego.truong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xách balo lên và đi thôi anh em ơi! 😁
mnx190
TÍCH CỰC
2 năm
vẫn chưa làm pasport
Kinh tế lên vị thế sẽ lên
@laiviet Vị thế lên chắc chắn có rất nhiều quyền lực hơn nhé
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@centernc kinh tế lên phải sống kiểu ko ae với thằng nào thì mới lên được, ngồi ngay đít ông tàu khó sống lắm, bét phải nằm ở đảo như mã lai, sing, nhật bổn,... thì mới hi vọng có cửa
@DKez Sing với Mã lai sợ Trung quốc 1 phép nhé
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@centernc cả thế giới có thằng nào ko sợ 😆)) Mỹ chơi ngang với TQ còn thiệt đơn thiệt kép nữa là
artetavn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xàm, bạn có biết tại sao tăng điểm không? Bộ có thêm nước nào mới cho VN nhập cảnh không visa à? Cái chấm điểm xếp hàng này nó dựa trên thứ tự từ trên xuống, VN tăng hạng không có nghĩa là VN được nhập cảnh nhiều nước hơn trước. Chẳng qua có nước nào đó ở trên bị giảm điểm nên VN tăng thôi. Mà tại sao lại giảm điểm? Chẳng qua là nó tính cả việc có được nhập cảnh do vấn đề covid hay không chứ không phải chỉ có vụ visa.
@TranQuocDung1102 nói đúng còn nói to vậy pa
@TranQuocDung1102 Xem các video dắt mũi của các youtube nói về người nước ngoài khen này kia việt nam thấy nhiều người kiểu lạc quan và tự sướng quá đà ấy
Buồn ghê...
@Ha Cuong kenhc14 em có đứa bạn bên Nhật, mấy hôm nó lại kể có người VN uống say xong đập chai đầu nhau, hôm thì đánh nhau, hôm thì lẳng người khác xuống sông, hôm thì CA bắt được người VN trộm cắp. chán cái ý thức mà cứ đổ lỗi do + sanr
takashi001
ĐẠI BÀNG
2 năm
đi cuba được đó
Nước cần cũng ko có, nước có thì ko cần. Người ta bảo vậy là trong âm có dương trong dương có... âm
@NguyenNguyễn96 Đi đc 1/3 nước trên TG nhưng những nước muốn đi lại nằm trong 2/3 còn lại
@NguyenNguyễn96 hỏi ngây thơ thật, Ko visa để các bố nc nghèo trốn luôn lại nước giầu lao động để ăn chênh lệch tỉ giá? Nó làm thế để bảo vệ nền kinh tế nước nhà thôi
Toàn mấy nước ối dồi ôi
Vậy là hơn đc Lào và Campuchia chưa ta
uy tín dễ sợ. chắc qua Micronesia (hình như kế Microsoft thì phải) câu cá và qua palestine lụm vỏ đạn về bán ve chai
@Phan Huy Thọ Bác biết là do đâu mà Palestine nó có nhiều vỏ đạn không! Hay bác nghĩ là dân Palestine rãnh rỗi tự đi mua bom đạn về tự bắn vào nhau. Khịa mà không thông thái gì hết vậy?
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@Phan Huy Thọ Bay đến được Micronesia khả năng phải xin visa để quá cảnh Mẽo, Úc hay gì đó, free như không 😆
lukyluke
TÍCH CỰC
2 năm
Theo link của chủ thớt so sánh VN với Hàn quốc
VN -> Korea : visa need
Korea -> VN visa free 15days
Mới coi HQ thôi, chắc còn nhiều nước tương tự
Ôi cái cuộc đời
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@lukyluke HQ nó đầu tư nhiều phải ưu tiên nịnh nó chứ 😁
@lukyluke Dân VN mình cứ qua đó đến ngày hết hạn quên về miết, tới cả máy bay của cựu chủ tịch quốc hội còn dám dùng để đi lậu qua đó rồi trốn mà, bảo sao nước người ta ko xét duyệt visa gắt.
Thế hệ này coi như bỏ rồi, cố mà dạy con dạy cháu của mình cho tốt để sau này cải thiện được con mắt người nước ngoài khi nhìn người VN mình thôi.
cutixl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Số lượng tăng thôi, còn chất lượng không thay đổi mấy. Nhiều nước trong 68 nước này chắc chẳng mấy ai biết nó nằm ở đâu luôn
artetavn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cutixl Thằng OP còn không biết tăng nước nào nữa chứ. Đâu ra mà số lượng tăng.
Những nước được miễn (visa-free và eVisa): các nước Đông Nam Á, Barbados, Chile, Cuba (Tourist Card), Dominica, Haiti, Kazakhstan, Kyrgyzstan, Micronesia, Palestine, St Vincent and the Grenadines -> Trừ các nước Asean ra thì tuyệt đại đa số người dân VN đều không mấy ai có khái niệm đi du lịch đến các quốc gia này nên Visa Free chẳng ý nghĩa gì.
@Tweener Lob Thì đó vd miễn visa qua iraq thì cũng chẳng ma nào đi nước muốn đi vẫn phải xin 🤣🤣 nói ra lại thấy quê hơn
phải cám ơn khối Asean đã chấp nhận và cho chơi chung tới hôm nay. Còn lại thì nhóm Châu Phi chả ma nào muốn đi, có liệt kê cũng chán òm
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@Heritage Vietnam Hàivcl 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019