Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Pentax KP chính thức: Cảm biến chống rung 5 trục, 24MP, ISO lên đến 819200, giá $1100

Gia Tường
26/1/2017 3:47Phản hồi: 45
Pentax KP chính thức: Cảm biến chống rung 5 trục, 24MP, ISO lên đến 819200, giá $1100
Pentax KPDSLR tầm trung với thiết kế mới, cảm biến mới, công nghệ mới, song hành cùng chiếc Pentax K-3 II hiện tại. Cảm biến này có dải ISO rất rộng lên đến 819000, kết hợp với khả năng chống rung 5 trục hứa hẹn sẽ đem lại chất lượng ảnh tốt hơn, ít nhiễu hạt khi chụp trong những điều kiện thiếu sáng hoặc cần tốc độ màn trập cao.

Về phần ngoại hình, KP có chút thay đổi về kích thước và toàn bộ hệ thống chống chịu thời tiết của máy được nâng cấp để chống chịu thời tiết tốt hơn, bạn có thể chụp trong môi trường ẩm ướt, trời mưa, bụi bẩn,... Dù kích thước nhỏ, Pentax vẫn tích hợp vào đây ống ngắm quang học pentaprism với độ phủ xấp xủ 100% khung hình và độ phóng đại của ống ngắm đạt 0.63X (quy đổi theo cảm biến 35mm). Máy có màn hình cảm ứng 3" có thể xoay lật linh hoạt, đem lại khả năng chụp ảnh ở nhiều tư thế khác nhau. Pentax cũng cung cấp Grip gắn ngoài với 3 kích cỡ khác nhau để người dùng chọn được loại phù hợp nhất cho thao tác cá nhân. Đáng chú ý, máy sử dụng ngàm Pentax KAF2 chứ ko phải KAF3.

pentax KP.jpg

Về cảm biến mới, Pentax sử dụng loại cảm biến CMOS với dải ISO cao lên đến 819,000. Với mức ISO này, bạn có 2 lợi thế khi chụp ảnh: Ảnh ít nhiễu hạt hơn và có thể chụp với tốc độ màn trập cao hơn mà vẫn đủ sáng. Nếu phải chụp trong điều kiện thiếu sáng với tốc độ màn trập thấp, cong nghệ chống rung dịch chuyển cảm biến Shake Reduction II sẽ giúp bạn hạn chế rung nhoè (công nghệ chống rung này hiện chỉ mới có trên Pentax K1). Mức độ hiệu quả của chống rung cảm biến lên đến 5 stops.

Nhờ khả năng dịch chuyển cảm biến, Pentax KP cũng có khả năng chụp ảnh độ phan giải cao bằng tính năng Pixel Shift Resolution. Máy không có bộ khử răng cưa AA filter để đảm bảo ảnh nét nhất, và dùng bộ xử lý răng cưa giả lập để xử lý hiện tượng Morie. Bộ phận lấy nét của KP vẫn là loại SAFOX 11 với 27 điểm lấy nét, 25 điểm crosstype.

Về màn trập, máy sử dụng loại màn trập cơ học tốc độ từ 30 giây đến nhanh nhất 1/6000 giây. Tuy nhiên nếu bạn cần tốc độ màn trập cao hơn nữa, bạn có thể chuyển qua dùng màn trập điện tử với tốc độ lên đến 1/24000 giây.

Các tính năng khác bao gồm khả năng chụp thiên rằng Astro Tracker, điều khiển flash từ xa. máy còn có thể tính năng Motion Bracketing và Depth-of-field Bracketing giúp chụp braketing, chụp focus stack tốt hơn. Về khả năng quay video, máy có thể quay FullHD 60fps. Máy cũng có Wifi tích hợp để điều khiển/chuyển ảnh từ Smartphone.

Điểm yếu dễ nhận thấy nhất của Pentax KP là thời lượng pin chỉ chụp 390 tấm cho 1 viên pin đầy, là mức khá thấp cho một chiếc DSLR.

Pentax KP sẽ bán ra trong tháng 2 với hai màu đen/bạc với gái $1100 cho thân máy.

Thông số kỹ thuật và tính năng của Pentax KP:
  • Loại máy DSLR
  • Cảm biến CMOS
  • kích thước cảm biến: APS-C 23.5 x 15.6 mm
  • Độ phân giải ảnh: 24MP
  • ISO: 100-819200
  • Chống rung cảm biến: Có, hiệu quả 5 Stop
  • Chụp ảnh độ phân giải cao: Có
  • Màn hình LCD cảm ứng kích thước 3"
  • Độ phân giải màn hình: 921,000 điểm ảnh
  • Tốc độ màn trập cơ học: 30 giây - 1/6000 giây
  • Tốc độ màn trập điện tử nhanh nhất: 1/24000 giây
  • Chụp liên tiếp 7fps
  • Thẻ nhớ tương thích: SD/SDHC/SDXC (UHS-I supported)
  • Kết nối: USB 2.0, Wifi
  • Loại pin: D-LI109
  • Cân nặng: 703 g
  • Kích thước: 132 x 101 x 76 mm

Quảng cáo

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chua bao giờ cầm máy hãng này. Mà ở VN ít thấy ai sài pentax nhỉ
@nguyenfenice Thật ra hệ thống lens của Pentax chẳng thiếu cái nào. Có điều chỉ tập trung vào phân khúc cao cấp nên giá hơi căng hơn mấy hãng khác thôi.
@truongthanhdo Giá len bán cao, mà ít ng dùng thông thường, chắc hãng này sx cho ng dùng cao cấp
@hnadov Đep bác nhỉ, mà có vẻ lens hk phong phú vs ít người tham gia
@Timkelvin Hàng pentax chất lắm bác..ảnh cũng đẹp..nhưng ở vn..ko chuộng...
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá đệp
hoangvuong
TÍCH CỰC
7 năm
Màu bạc nhìn giống nikon df wa. Mà giá thì nhẹ hơn.
Namsanvt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pentaxian thích điều này ❤
giá ngon quá trời.
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
fan Pentax điểm danh đê 😁, mình đang dùng K3-II:p
hidenmagic
ĐẠI BÀNG
7 năm
@topol1990 mình đang dùng k5iis
Máy pentax nhìn rất hầm hố, có tiếng về sự trâu bò. Hình ảnh cũng lạ so với Ni Ca quen mắt rồi
phucneo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc chết quạ..chep chẹp
Bỏ khử răng của giống cảm biến xtrans... klq nhưng vs pin chụp dc 390 tấm cho dòng mirorless thì dc xem là khá rồi bác @Gia Tường vì máy fuji dc có 350 shots thì đã dc đánh giá là pin tốt bác ạ, dĩ nhiên là ko thể so vs dòng gương lật vì pin mrl còn phải nuôi evf nữa...
@nguyenfenice Con này là DSLR mà bác ....
@Gia Tường Sorry bác, đọc ko kỹ, tay e nhanh hơn mắt ùi
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác nào xài pentax rồi cho em tí cảm nhận coi nên đổi gió ko 😆)
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@topol1990 post hình hoa cho chắc ăn khỏi lo gạch đá hả
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@vndtdd thế mạnh của pentax mà. Chụp phong cảnh là Nikon, chân dung là Canon, còn bác nào cầm Pentax thì chắc chắn tìm hoa lá cành để chụp 😁
lucifer208
ĐẠI BÀNG
7 năm
@topol1990 Em toàn dùng Canon chụp cảnh 😔:(:(
@khoavnd13496 Dân Pen gọi đấy là hố vôi, ngập vào rồi là ko muốn bỏ, có chăng là chơi thêm fuji sony... mà thoii
Choáng với thông số, pin ít nên phải tiết kiệm như máy film 😁 . giá rất yêu
nforce
TÍCH CỰC
7 năm
Giá ngon quá
Giá này so với e canon 6d thì thế nào nhi??
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Manhtoan112 Không thể so được vì kích thước cảm biến khác Nhau 6d là ff còn em KP này là 1/2f nếu so với 7d mark ii hay d7300 thì được
nghia3d
CAO CẤP
7 năm
@Manhtoan112 Hơn được cái chống rung body,độ phổ biến thì ko lại 6d được....6d mà phang thôi,trừ khi bác thích sự khác biệt 😁
amdxxx
TÍCH CỰC
7 năm
Không rõ lắm về tính năng màn trập cơ và màn trập điện tử?
Bác nào có kinh nghiệm/hiểu biết gì thì chia sẻ với!
Pentax và phần còn lại của thế giới. Vẫn còn thẩm du con k10d mặc dù vừa mua con d7100 cho vợ. Thấy cái màu của pentax ko bao giờ dứt ra dc.
Nhưng máy này là DSLR chứ ko phải MRL bác ạ.

Nếu biết chơi dslr thì Pentax rất là bá luôn. Tội nghiệp bị mua đi bán lại. Giờ vào tay Ricoh cũng khá phù hợp. Hy vọng là dc đầu tư mạnh hơn.
Màn trập cơ: là màn trập vật lý, như cái màn (cài rèm) cửa sổ của bạn vậy.

Màn trập điện tử: bác tưởng tượng như cái màn hình TV là cái cảm biến, bạn lấy remote bấm tắt TV cái bụp là màn trập điện tử đóng.
Nghĩa là: màn trập điện tử là máy ảnh TẮT cái sensor đi, không nhận ánh sáng vào nữa.

linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
pentax mọi thứ đều ngon, chỉ có cái AF là kg ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019